text
stringlengths
110
4.21k
timestamp
stringlengths
0
20
url
stringlengths
0
231
source
stringclasses
4 values
Iye owó ọjà Bitcoin lọwọlọwọ máa ń wà ni imudojuiwọn ní gbogbo ìṣẹjú 3 àti pé USD ni ó jẹ́ orísun tí ó wà ní sẹpẹ́ fún ìsirò rẹ̀. Àwọn ìdíyelé Bitcoin ní àwọn kọ́rẹ́ńsì mííràn dà lórí àwọn ìwọ́n pàsípààrọ̀ USD tí ó báamu. Ní ìsàlẹ, ìwọ yóò tún rí àwọn iye ṣíṣẹ́ owó tí ó gbajúmọ ní àwọn AFN
2022-11-30T06:54:11Z
https://paxful.com/yo/calculator/btc-to-AFN
OSCAR-2301
Nísàlẹ̀ ni àtòjọ àwọn àjápọ̀ mọ́ àwọn ibiìtakùn míràn tí wọ́n únta ìwé tuntun àti ìwé àtijọ́, wọ́n sì le ní ọ̀rọ̀ ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ nípa àwọn ìwé tí ẹ únwá:
2022-11-28T08:20:42Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/P%C3%A0t%C3%A0k%C3%AC:BookSources/1576078000
OSCAR-2301
Iye owó ọjà Bitcoin lọwọlọwọ máa ń wà ni imudojuiwọn ní gbogbo ìṣẹjú 3 àti pé USD ni ó jẹ́ orísun tí ó wà ní sẹpẹ́ fún ìsirò rẹ̀. Àwọn ìdíyelé Bitcoin ní àwọn kọ́rẹ́ńsì mííràn dà lórí àwọn ìwọ́n pàsípààrọ̀ USD tí ó báamu. Ní ìsàlẹ, ìwọ yóò tún rí àwọn iye ṣíṣẹ́ owó tí ó gbajúmọ ní àwọn MUR
2022-11-28T20:50:39Z
https://paxful.com/yo/calculator/btc-to-mur
OSCAR-2301
Àwọn oníṣe ìmúdájú fùnrawọn jẹ́ àwọn oníṣẹ́ tí ó ti tó ọjọ́ mẹrin tí wọ́n ti forúkọ sílẹ̀ tí wọ́n s̀ì ti ṣe àtúnṣe bíi mẹ́wá sí àwọn àyọ́kà. A lè gbẹ̀rí àwọn oníṣẹ́ yí jẹ́ díẹ̀ wípé wọn kò lè dojú àwọn àyọkà rú.
2021-03-01T17:46:56Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:%C3%80w%E1%BB%8Dn_on%C3%AD%E1%B9%A3e_%C3%ACm%C3%BAd%C3%A1j%C3%BA_f%C3%B9nraw%E1%BB%8Dn
OSCAR-2109
Ẹ̀kọ́ àti àwọn Májẹ̀mú ni àkójọpọ̀ àwọn ìfihàn àtọ̀runwá àti àwọn ìkéde tí ó ní ìmísí ti a fúnni fún ìdásílẹ̀ àti ìlànà ti ìjọba Ọlọ́run ní orí ilẹ̀ ayé ní àwọn ọjọ́ tí ó kẹ́hìn. Bí ó tilẹ̀ rí bẹ́ẹ̀ púpọ̀ nínú àwọn ìpín náà jẹ́ àwọn tí a darí wọn sí àwọn ọmọ Ìjọ Jésù Krístì ti Àwọn Ènìyàn mímọ́ Ọjọ́-ìkẹ̀hìn, àwọn ọ̀rọ̀ ìfiránṣẹ́, àwọn ìkìlọ̀, àti àwọn ìyànjú tí ó wà fún ire gbogbo aráyé ó sì jẹ́ ìpè sí gbogbo ènìyàn níbi gbogbo láti gbọ́ ohùn Olúwa Jésù Krístì, tí ó nsọ̀rọ̀ sí wọn fún wíwà ní àlãfíà ti ara àti ìgbàlà ayérayé wọn.
2021-12-08T19:37:17Z
https://www.churchofjesuschrist.org/study/scriptures/dc-testament?lang=yor
OSCAR-2201
A dá sílè fún àwọn ènìyàn tí wọn fẹ́ràn láti mò nípa èdè Yorùbá, àṣà àti ìṣe ilẹ̀ kóòtù ojire. Kíkó àwọn ọmọ wa ni Èdè Yorùbá
2021-03-07T12:45:52Z
https://edeyorubarewa.com/itelorun/
OSCAR-2109
Àwọn onímọ̀ nípa èdè ní Ilẹ̀-Adúláwọ̀ sọ wí pé kí ìlọsíwájú ó tó dé bá Ilẹ̀ Adúláwọ̀, ó pọn dandan kí ó ní ìlànà ìṣọwọ́ kọ èdè tàbí ìlànà kíkọ tí ó jẹ́ tirẹ̀. Èdè tí ó wà lábẹ́ ìsọ̀rí Niger-Congo tí ó jẹ́ èdè ìran tí ó ti wà lọ́jọ́ tó ti pẹ́ tí ó sì lajú bí èdè Yorùbá ò gbọdọ̀ gbọ́kàn tẹ ìlànà àyálò fún kíkọ èrò àti ìmọ̀ ìrírí ayé rẹ̀. Àwọn alágbàwí èdè gbà wí pé lílo ìlànà Látíìnì, tí ó jẹ́ ìṣọwọ́kọ láti ilẹ̀ òkèèrè, fún kíkọ àwọn èdè Ilẹ̀-Adúláwọ̀ sílẹ̀, fi ilẹ̀ náà sínú ipò ẹrú.
2021-03-02T00:50:43Z
https://yo.globalvoices.org/2020/03/10/608/
OSCAR-2109
Ìpínlẹ̀ Imo ni wọ́n dá sílẹ̀ ní ọjọ́ Kẹtàdínlógún oṣù kẹta ọdún 1976, àwọn Àtòjọ àwọn Gómìnà Gómìnà tí wọ́n ti ja ní Ìpínlẹ̀ naa:
2021-02-28T00:49:44Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Ipinle_Imo
OSCAR-2109
Àwọn igbimọ yìí là gbọ pé wọn yóò ṣe ìwádìí láti mọ iye àwọn nǹkan táwọn tọọgi bajẹ fún ìjọba láti pèsè owó iranwọ fún wọn, kí ọjà wọn lé túbọ̀ padà bọ̀ sípò tó wà tẹ́lẹ̀.
2021-03-07T23:56:55Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/11/leyin-rogbodiyan-iwode-ifehonuhan.html
OSCAR-2109
Nínú àwọn èèyàn náà sọ pé àwọn eleto ìlera tí gba ayẹwo lára wọn, tí wọn sì ti fìdí rẹ múlẹ̀ wí pé àwọn kò ní àrùn aṣekupani Covid-19 tí wọn ń pariwo.
2021-03-05T04:55:34Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/e-gba-wa-lowo-awon-soja-o-awon-omo.html
OSCAR-2109
4Mo wò, mo sì rí ìjì tó ń jà bọ̀ láti ìhà àríwá ìkùùkuu tó nípọn pẹ̀lú mọ̀nàmọ́ná ti n bù yẹ̀rì pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ rokoṣo tó yí i ká. Àárín iná náà rí bí ìgbà tí irin bá ń bẹ nínú iná, 51.5,18: If 4.6.àti láàrín iná náà ni ohun tó dàbí ẹ̀dá alààyè mẹ́rin wà: Ìrísí wọn jẹ́ ti ènìyàn, 6ṣùgbọ́n ẹnìkọ̀ọ̀kan wọn ní ojú mẹ́rin àti ìyẹ́ apá mẹ́rin. 7Ẹsẹ̀ wọn sì tọ́; àtẹ́lẹsẹ̀ wọn sì rí bí ti ọmọ màlúù, wọ́n sì tàn bí awọ idẹ dídán. 8Ní abẹ́ ìyẹ́ wọn ní ẹ̀gbẹ́ mẹ́rẹ̀ẹ̀rin wọn ní ọwọ́ ènìyàn. Gbogbo àwọn mẹ́rẹ̀ẹ̀rin ní ojú àti àwọn ìyẹ́, 9ìyẹ́ wọn kan ara wọn. Bẹ́ẹ̀ ní ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn kò padà lọ́nà ibi tí ó ń lọ; ṣùgbọ́n wọ́n ń lọ tààrà ni. 19Bí àwọn ẹ̀dá bá ń rìn, kẹ̀kẹ́ ẹ̀gbẹ́ wọn náà yóò rìn, bí wọ́n fò sókè, kẹ̀kẹ́ náà yóò fò sókè. 20Ibikíbi tí ẹ̀mí bá ń lọ, kẹ̀kẹ́ wọn yóò sì bá wọn lọ, nítorí pé ẹ̀mí àwọn ẹ̀dá alààyè yìí wà nínú kẹ̀kẹ́ wọn. 21Bí àwọn ẹ̀dá yìí bá ń lọ, kẹ̀kẹ́ náà yóò lọ; bí wọ́n bá dúró jẹ́ẹ́ kẹ̀kẹ́ náà yóò dúró jẹ́ẹ́, bẹ́ẹ̀ sì ni bí àwọn ẹ̀dá yìí bá dìde nílẹ̀, àwọn kẹ̀kẹ́ yìí yóò dìde pẹ̀lú wọn, nítorí pé ẹ̀mí ẹ̀dá alààyè wọ̀nyí wà nínú àwọn kẹ̀kẹ́.
2021-02-27T10:29:34Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/tncv/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A5/1/ycb/
OSCAR-2109
17Ẹ máa gbọ́ ti àwọn tí ń ṣe olórí yín, kí ẹ sì máa tẹríba fún wọ́n: Nítorí wọn ń ṣọ́ ẹ̀ṣọ́ nítorí ọkàn yín, bí àwọn ti yóò ṣe ìṣirò, kí wọn lè fi ayọ̀ ṣe èyí, kì í ṣe pẹ̀lú ìbànújẹ́, nítorí èyí yìí yóò jẹ àìlérè fún yín.
2021-02-24T23:40:16Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/cro/hebrejima/13/ycb/
OSCAR-2109
Ìpínlẹ̀ Rivers tí a tún mọ̀ bíi Rivers, ni ìkan nínú àwọn ìpínlẹ̀ ilẹ̀ Nàìjíríà 36. Gẹ́gẹ́ bí dátà ìkanìyàn tó jáde ní ọdún 2006 ṣe fihàn, ìpínlẹ̀ náà ní iye ènìyàn 5,198,716, èyí sọ ọ́ di ìpínlẹ̀ tó ní iye èniyàn púpọ̀jùlọ kẹfà ní Nàìjíríà.[5] Olúìlú àti ìlú tótóbijùlọ rẹ̀ ni Port Harcourt. Ìlú Port Harcourt ní Nàìjíríà gẹ́gẹ́bí gbọ̀ngàn àwọn ilé-iṣẹ́ epo. Ìpínlẹ̀ Rivers jámọ́ Òkun Atlantiki ní gúúsù, ó ní bodè mọ́ àwọn ìpínlẹ̀ Imo and Abia ní àríwá, ìpílẹ̀ Akwa Ibom ní ìlàòrùn, àti àwọn ìpínlẹ̀ Bayelsa àti Delta ní ìwọ̀òrùn. Ìpínlẹ̀ Rivers ní ọ̀pọ̀ ẹ̀yà tí nínú wọn ni: àwọn Ikwerre, àwọn Ijaw, àwọn Ògóni àti àwọn ẹ̀yà púpọ̀ míràn. Orúkọ fún àwọn ará ìpínlẹ̀ yìí ni "Riverians" tàbi "àwọn ará Rivers".[6][7]
2021-02-25T01:59:07Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Rivers_State
OSCAR-2109
"Gbenga Adeboye tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ wí pé àwọn kan nínú àwọn sọrọsọrọ ẹgbẹ́ wá yóò dìde lòdì sí mi lori àwọn nǹkan tòun ń sọ nípa mi, ó sì dárúkọ àwọn méjì. Ẹni kínní nínú àwọn méjèèjì yìí ló rán àwọn agbanipa sì mi lọ́dún 2011, ṣùgbọ́n tí orí kò mi yọ.
2021-03-03T10:53:10Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/asotele-gbenga-adeboye-ni-ko-je-kawon.html
OSCAR-2109
Nígbà tó ń sọ̀rọ̀ lónìí, Gómìnà Oyetọla ni àwọn tó wà a kọlu òun kì í ṣe àwọn ọdọ tó ń fẹhonu hàn rárá, nítorí pé àwọn ọdọ tó ń jà fún ẹtọ wọn jẹ ẹni tó ń tẹle òfin orílẹ̀ èdè yìí.
2021-02-24T17:08:13Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/10/gomina-oyetola-tu-asiri-awon-toogi-to.html
OSCAR-2109
Ọ̀pọ ẹ̀mí ló sọnù sí ìkọlù láàrín àwọn ọlọ́pàá àti àwọn ẹlẹ́sìn Shia tí wọ́n ń pè fún ìtúsílẹ̀ adarí wọn, EL-Zakzaky.
2021-03-05T21:18:47Z
https://www.bbc.com/yoruba/media-49134255
OSCAR-2109
Babajide ṣe àwọn ìlérí yìí lásìkò to sàbẹ̀wò sí olú ilé iṣẹ́ ọlọ́pàá ní ìlú Ikeja láti báwọn sọ̀rọ̀ ìwúrí. "Pàtàkì jùlọ nínú àwọn ìwé ẹ̀bẹ̀ ọlọ́pàá ní fífún àwọn ọmọ ọlọ́pàá tó d'olóògbé ni ẹ̀kọ́-ọ̀fẹ́, mo si ti dári àjọ tó n mójú tó ètò ẹ̀kọ́-ọ̀fẹ́ nípìnlẹ̀ Eko láti fún gbogbo àwọn ọmọ wọ́n ni ẹ̀kọ́-ọ̀fẹ́.
2021-03-05T01:46:15Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/10/endsars-gomina-sanwo-olu-kede-eko-ofe.html
OSCAR-2109
Àwọn Aládùgbóò tó báwọn akọròyìn ṣọ̀rọ̀ ṣàlàyé pé géètì tó wà lẹ́yìn làwọn olè bá wọlé, wọ́n ní láago mẹ́rin ìdájí ni ìṣẹ̀lẹ̀ náà wáyé nígbà táwọn ẹṣọ tó wà nínú ilé náà ti sùn lọ.
2021-02-28T07:10:22Z
http://asa.ooduarere.com/a%E1%B9%A3a-yoruba/w-lpaa-t-awn-to-fle-e-mko/
OSCAR-2109
Kò sài tún kan sárá sí Gómìnà lórí bó se gbọ́rọ̀ àwọn òsìsẹ́ tíjọba tọ́kọjá gbasẹ́ lọ́wọ́ wọn yẹ̀wò, tó sì fún wọn nísẹ́ padà.
2021-02-28T19:37:14Z
https://radionigeriaibadan.gov.ng/2019/08/07/egbe-osise-ipinle-oyo-so-isepataki-owo-osu-tuntun/
OSCAR-2109
Ní àarin odún (1960) sí Ọdún (1996) àwọn tí ó n sọ èdè yìí dín díẹ̀ ni mílíọ̀nù mọ́kànlá. Àkọtọ́ èdè wọn muná dóko; ṣùgbọ́n wọn kìí lo àmì ohùn lórí gbogbo ọ̀rọ̀ wọn. Àkọtọ wọn tó wuyì yìí lo mú kí ohun èdè wọn dín kù ní lílò. Kongo tàbí Kikongo – ó jẹ́ èdè Bantu, àwọn ènìyàn Bakongo ni wọn ń sọ ọ́. Ààrin ilẹ̀ Afíríkà ni ó wà. Àwọn tí wọ́n ń sọ ọ́ jẹ́ mílíọ̀nù méje ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí wọ́n kó ní ẹrú ní ilẹ̀ Afíríkà tí wọ́n sì tà wọ́n fún America ni wọ́n ń sọ èdè yìí. Àwọn bí i mílíọ̀nù ni wọ́n ń lo èdè yìí gẹ́gẹ́ bí èdè méjì.
2021-02-27T09:42:48Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/%C3%88d%C3%A8_K%C3%B3ng%C3%B2
OSCAR-2109
Bí ẹ ṣe ń ka ìròyìn yìí, àwọn ọmọ ojú ogún orílẹ̀-èdè Nàìjíríà, ìyẹn àwọn ṣọja ni wọn ti wá ní imurasilẹ láti kọjú ìjà sí àwọn afurasi ọ̀daràn wọn ní wón fẹẹ dá wàhálà ńlá nipinlẹ Kwara.
2021-03-01T22:52:57Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/07/ogun-fun-ogun-awon-soja-ree-loju-ogun.html
OSCAR-2109
Eléyìí jẹ́ àṣà tí àwọn ọmọ ilẹ̀ Yorùbá fi máa nkọ́ àwọn ọmọ wọn láti kékeré, bí àwọn ọmọ bá ti lè mọ̀ àṣà yìí, kò sí ẹni tí ó lè gbà a ́ lọ́wọ́ wọn mọ́, àwọn ọmọ ilẹ̀ Yorùbá máa nṣe ògo púpọ̀ nínú ẹ̀kọ́ ilé tí wọ́n tètè máa ńfi kọ́ àwọn ọmọ wọn, ṣé Yorùbá bọ̀: wọ́n ní àti kékeré ni a ti npẹ̀ka ìrókò, nítorí tí ó bá ti dàgbà tán kí ó má bàá gbẹ̀bọ lọ́wọ́ ẹni. Bí ọmọdékùnrin bá ti jí ní òwúrọ̀, ó di dandan kí ó dọ̀bálẹ̀ gbọọrọ láti kí àwọn òbí rẹ̀ nígbà tí ọmọdébìnrin náà gbọ́dọ̀ kúnlẹ̀ pẹ̀lú orúnkún rẹ̀ méjèèjì ní ilẹ̀, àwọn òbí ẹni nìkan kọ́ ni a máa nkí ní ilẹ̀ Yorùbá; gbogbo àwọn àgbàlagbà àti àwọn tí ó junilọ ni a gbọ́dọ̀ kí bákan náà pẹ̀lú, irú ọmọ tí ó bá ní irú ìwà yìí ni a npè ní ọmọ tí ó ní Ẹ̀kọ́ ilé. Kò sí àkókò tí ó wà tí àwọn ọmọ káárọ̀ oòjíire kò ní ìkíni fún, wọ́n tún ní àwọn ọ̀nà tí wọ́n máa ngbà kí ọba àti àwọn ìjòyè ní ọ̀nà àrà ọ̀tọ̀ tí ó yàtọ̀ sí àwọn ènìyàn yòókù. Fún àpẹẹrẹ, a máa ńkí ọba ilú báyìí pé:
2021-03-05T07:55:48Z
https://englishtoyoruba.com/a%E1%B9%A3a-ikini-tabi-eko-ile/
OSCAR-2109
Ní Ǹjẹ́ mo kéré? àwọn òǹkàwé àtèwe-àtàgbà bákan náà tẹ̀ lé ọmọbìnrin náà Tamia rin ìrìn àjò tó kún fún àwọn ohun ìyanu. Wọ́n jọ ṣàwárí pé ìwọ̀n ní ààlà àti pé Tamia tọ̀nà gan-an lọ́nà tó wá. “Alárinrin” ni ìdájọ́ ìwé ìròyìn ìṣòwò Eselsohr, “àgbàyanu gidigidi fún àwọn ìdílé elédè méjì, àti àwọn ọmọ ilé ìwé jẹ́lé-ó-sinmi,” ni Börsenblatt sọ àti ìwé ìròyìn alàtúnyẹ̀wò náà Kirkus Reviews fohùn jẹ́jẹ́ ṣe àpọ́nlé “fún àwọn ọmọdé tí wọ́n gbádùn láti máa dúró lórí ojú ìwé tó kún fún àwọn ẹ̀dá onídán àti àwọn àlàyé aibọgbọnmu [...]tí wọ́n sọ ni àwọn ọ̀rọ̀ ṣókí àti àwọn ọ̀rọ̀ tí ń gbà ni lọ́kàn àti àwọn àwòrán ìdánúṣe.” Kà á síwájú síi…
2021-03-02T01:47:16Z
https://www.philippwinterberg.com/yo/books.php
OSCAR-2109
Bi wọn ṣe fáwọn aráàlú, pàápàá àwọn tó kú díẹ̀ kaato fún n'ipinlẹ Ogun, bẹ́ẹ̀ ni wọn fáwọn èèyàn ni Èkó, Ọ̀yọ́ àti bẹẹ bẹẹ lọ.
2021-03-05T04:21:43Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/soosi-mfm-gbarada-won-f-araalu-lounje.html
OSCAR-2109
Wọn le fún ọ ní àlàyé tí kò tọ́ ní ilé ìta òògùn, àwọn oníṣègùn náà sì le fún ọ. Ìhámọ́ oyún sísẹ́ láwùjọ ní àwọn ibìkan ńfa àròsọ àti àlàyé tí kò tọ́ ní agbègbè kọ̀ọ̀kan, láàrín àwọn òṣìṣẹ́ pàápàá. Àwọn olùdámọ̀ràn wa kẹ́kọ̀ọ́ gboyè, wọn kò sì fi ọwọ́ yẹpẹrẹ mú ẹ̀tọ́ àwọn obìnrin láti ràn wọ́n lọ́wọ́ láti sọ fún wọn nípa lílo òògùn ìsẹ́yún àti bí wọ́n ṣe ń lòó. A máń tèlé ìlànà ètò àjọ ìlera àgbáyé. Bí ó bá ṣe pàtàkì, a lè tọ́ka rẹ sí àjọ tí ó ṣeé fokàń tán tí ó le ràn ó lọ́wọ́ láti rí oògùn ìsẹ́yún, tàbí wá àlàyé ní agbègbè rẹ nípa rẹ̀. [3]
2021-02-28T19:12:47Z
https://safe2choose.org/yo/wa-ogun-iseyun/
OSCAR-2109
5Olùfẹ́, ìwọ ń ṣe olóòtítọ́ nínú iṣẹ́ tí ìwọ ń ṣe fún àwọn tí ń ṣe ará, àti pàápàá fún àwọn tí ń ṣe àlejò. 6Tí wọn ń jẹ́rìí sí ìfẹ́ rẹ̀ níwájú ìjọ: bí ìwọ bá ń pèsè fún wọn ní ọ̀nà àjò wọn gẹ́gẹ́ bí ó tí yẹ nínú Ọlọ́run. 7Nítorí pé, nítorí iṣẹ́ Kristi ni wọ́n ṣe jáde lọ, láìgba ohunkóhun lọ́wọ́ àwọn aláìkọlà. 8Nítorí náà, ó yẹ kí àwa fi inú rere gba irú àwọn wọ̀nyí, kí àwa lè jẹ́ alábáṣiṣẹ́pọ̀ pẹ̀lú òtítọ́. 9Èmi kọ̀wé sí ìjọ: ṣùgbọ́n Diotirefe, ẹni tí ó fẹ́ láti jẹ́ ẹni pàtàkì jùlọ, kò gbà wá. 10Nítorí náà bí mo bá dé, èmi yóò mú iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ṣe wá sì ìrántí rẹ, tí ó ń sọ ọ̀rọ̀ búburú àti ìsọkúsọ sí wa: èyí kò sì tún tẹ́ ẹ lọ́rùn, síbẹ̀ òun fúnrarẹ̀ kọ̀ láti gba àwọn ará, àwọn tí ó sì ń fẹ́ gbà wọ́n, ó ń dá wọn lẹ́kun, ó sì ń lé wọn kúrò nínú ìjọ.
2021-03-06T08:56:02Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/kjv/3-john/1/ycb/
OSCAR-2109
Ìṣàìtó àwọn enzymes àti àwọn ọlọ́kọ̀ tí ó ní ṣe pẹ̀lú ìyípo urea lè fa àwọn àìsàn tí ó rọ̀ mọ́ ìyípo urea bíi:
OSCAR-2019
Previous article Ààrẹ orílẹ̀ èdè America, Trump, ti ní àwọn ICE ma bẹ̀rẹ̀ si ní dá àwọn ènìyàn tí kò yẹ kí wọ́n wà ní ìlú àwọn padà sí ìlú wọ́n ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀.
2021-03-09T00:41:24Z
https://iroyinowuro.com.ng/2019/06/19/aworan-igbakeji-komisona-olopaa-ipinle-eko-ti-n-fa-ejo-lori-afefe/
OSCAR-2109
Èdè Khoisan yìí gẹ́gẹ́ bí a ti sọ síwájú ń dín kù síi lójoojúmọ́ ni. Bẹ́ẹ̀ ni ó sì ń di ohun ìgbàgbé. Ohun tí ó fa èyí ni pé àwọn tí wọ́n ń sọ àmúlùmálà èdè Khoisan bẹ̀rẹ̀ sí í sọ èdè mìíràn tí ó gbilẹ̀ ní agbègbè wọn; wọ́n sì dẹ́kun kíkọ́ àwọn ọmọ wọn ní èdè abínibí wọn. Ọ̀pọ̀ àwọn èdè wọ̀nyí ni kò ní àkọ́silẹ̀ kankan tí ó sì fíhàn pé sísọnù tí àwọn èdè wọ̀nyí sọnù, kò lè ní àtúnṣe. Ó jẹ́ ohun tí ó nira díẹ̀ láti sọ pé iye àwọn ènìyàn kan pàtó ni wọ́n ń sọ èdè Khoisan. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a kò mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ṣáájú kí àwọn Òyìnbó tó gòkè bọ̀, a kò sì mọ ohun tí ó ṣẹlẹ̀ ní gbogbo àkókò tí àwọn Òyìnbó ń ṣètò ìjọba, bẹ́ẹ̀ sì tún ni pé ìwọ̀nba la lè sọ mọ nípa ohun ti ó ń ṣẹlẹ ní lọ́wọ́lọ́wọ́ yìí pẹ̀lú. Ṣùgbọ́n àkọsílẹ̀ fi hàn pé, ní bíì ẹgbẹ̀rún ọdún méjì sẹ́yìn, iye nọ́nbà tí wọ́n kọ sílẹ̀ kò ṣeé tẹ̀lé mọ́; àkọsílẹ̀ sọ wí pé ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́fà sí ẹgbẹ̀rún lọ́nà Igba (120,000 – 200,000) ni wọn, ṣùgbọ́n èyí ti di ohun àfìsẹ́yìn bí eégún fí aṣọ. Wọn kò tó bẹ́ẹ̀ mọ́. Díẹ̀ lára àwọn èdè khoisan àti iye àwọn tí wọ́n ń sọ ọ́. Àfihàn ìgbésí ayé àwọn olùṣọ èdè Khoisan ni ọ̀rọ̀-èdè (Vocabulary) wọn jẹ́. Ní ìwọ̀n ìgbà tí àwọn olùṣọ èdè wọ̀nyí ń gbé pọ̀ pẹ̀lú àwọn ìṣẹ̀dá mìírà, èyí mú kí wọ́n ní àwọn ọ̀rọ̀-èdè tí ó súnmọ́ ọdẹ ṣíṣe, ẹranko, Kóríko àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
2021-02-25T11:58:23Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Koisaanu
OSCAR-2109
5Nítòótọ́, ẹ ti mọ nǹkan wọ̀nyí ní ẹ̀ẹ̀kan rí, mo fẹ́ rán an yín létí pé, lẹ́yìn tí Olúwa ti gba àwọn kan là láti ilẹ̀ Ejibiti wá, lẹ́yìn náà ni ó run àwọn tí kò gbàgbọ́. 6Àti àwọn angẹli tí kò tọ́jú ipò ọlá wọn, ṣùgbọ́n tí wọn fi ipò wọn sílẹ̀, àwọn tí ó pamọ́ sínú ẹ̀wọ̀n àìnípẹ̀kun ní ìsàlẹ̀ òkùnkùn de ìdájọ́ ọjọ́ ńlá nì. 77: Gẹ 19.Àní bí Sodomu àti Gomorra, àti àwọn ìlú agbègbè wọn, ti fi ara wọn fún àgbèrè ṣíṣe, tí wọ́n sì ń tẹ̀lé ará àjèjì lẹ́yìn, àwọn ni ó fi lélẹ̀ bí àpẹẹrẹ, àwọn tí ó ń jìyà iná àìnípẹ̀kun.
2021-02-25T08:16:10Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/ntlr/iuda/1/ycb/
OSCAR-2109
Wikipedia jẹ́ ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́ tó wà nítorí akitiyan awọn oníse rẹ̀. Gbogbo àwọn tí wọ́n kópa nínú iṣẹ́-ọwọ́ yìí lè dá àyọkà tuntun tàbí ṣàtúnṣe àwọn àyọkà tó wà. Àfikún kọ̀ọ̀kan únjẹ́ kíkọ sílẹ̀ sínú ìtàn àwọn ojúewé bẹ́ẹ̀sìni wọ́n únhàn nínú àwọn àtúnṣe tuntun. Àwọn ohun tí wọn kò bá ní ìbámu pọ̀ mọ́ ìwé ìmọ̀ Wikipedia yíò jẹ́ píparẹ́.
OSCAR-2019
Ọpọ àwùjọ àwọn ènìyàn aláwọ̀ dúdú apá Àríwá ilẹ̀ Áfíríkà ni wọ́n ti wà ṣáájú kí wọ́n ó to ní ìmọ̀ àti òye a ń kọ̀tàn nípa àwọn ènìyàn. Àwọn mìíràn lára wọn jẹ́ àwọn ènìyàn tí wọ́n tẹ̀dó sí àwọn ìletò káàkiri látàrí òwò àti kárà-kátà tí wọ́n ma ń ṣe, tàbí lẹ́yìn tí àwọn Lárúbáwá kò wọn lẹ́rú ní ńkan bí ọ̀rùndún méje sèyìn (7th centuries). [5][6]
2021-03-04T22:34:33Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Black_people
OSCAR-2109
Èdè Yorùbá jẹ́ èdè kan ti ó gbalẹ̀ tí ó sì buyì káàkiri àgbáyé. Ìtàn sọ fún wa pé ní àgbáyé Kwa ní èdè Yorùbá bátan; kwa jẹ́ ẹ̀yà kan ní Niger-Congo. A lè sọ pé àwọn tí wọ́n ń sọ èdè Yorùbá yàtọ̀ sí orílẹ̀ èdè Nàìjíríà lé ní Ọgbọ̀n mílíọ̀nùn tàbì jù bẹ́ẹ̀ lọ.
2021-03-07T12:09:29Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/%C3%88d%C3%A8_Yor%C3%B9b%C3%A1
OSCAR-2109
Previous article Àwọn imigiráṣọ̀n yóò tó bẹ̀rẹ̀ sí ní dá àwọn àlejò tí kò yẹ kí wọ́n wà ní Nàìjíríà padà sí ìlú wọn.
2021-03-04T11:47:59Z
https://iroyinowuro.com.ng/2019/06/17/mercy-aigbe-n-ki-ara-re-fun-ayeye-ojo-baba/
OSCAR-2109
16Àwọn wọ̀nyí ni wọ́n yàn nínú àwùjọ ènìyàn, olórí àwọn ẹ̀yà baba wọn. Àwọn ni olórí àwọn ẹbí Israẹli. 17Mose àti Aaroni mú àwọn ènìyàn tí a dárúkọ wọ̀nyí 18wọ́n sì pe gbogbo àwùjọ ènìyàn Israẹli jọ ní ọjọ́ kìn-ín-ní oṣù kejì. Àwọn ènìyàn sì dárúkọ baba ńlá wọn nípa ẹbí àti ìdílé wọn. Wọ́n sì ṣe àkọsílẹ̀ orúkọ àwọn ọmọkùnrin ní ọ̀kọ̀ọ̀kan láti ọmọ ogún ọdún sókè, 19gẹ́gẹ́ bí Olúwa ti pàṣẹ fún Mose. Bẹ́ẹ̀ náà ló ṣe kà wọ́n nínú aginjù Sinai.
2021-03-01T06:04:17Z
https://www.biblica.com/bible/niv/numbers/1/ycb/
OSCAR-2109
Yàtọ̀ sí àwọn aráàlú tó jẹ́ nínú àǹfààní nla yìí, àwọn ẹlẹwọn tó wà ní ọgbà ẹ̀wọ̀n náà tún gbà oúnjẹ àtàwọn èròjà oúnjẹ fún asiko yii.
2021-03-08T03:24:01Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/gomina-abdulrazaq-gbe-osuba-kare-fun.html
OSCAR-2109
Ṣùgbọ́n, ìyá àwọn ọmọ náà ní ''òun fí ẹjọ́ ọkọ òun sun àwọn ẹbí rẹ̀ nígbà tí òun ṣe àkíyésí àrà tó n fi àwọn ọmọbìnrin náà dà, àmọ́ tí wọn kò gbé ìgbésẹ̀ kankan. Àti pé, níṣe ni ọkùnrin nàá n dún kookò mọ́ ẹnikẹ́ni tó bá takòó.
2021-03-01T19:48:20Z
https://www.bbc.com/yoruba/afrika-44250628
OSCAR-2109
Láti ní ojú ewé fún ara wọn àti àwọn ìfọ̀rọ̀wérọ̀ wọn. Ẹ wo inú Wikipedia:Ojú ewé oníṣe fún kíni àwọn ohun tí wọ́n jẹ́ ẹ́tọ́ àti àwọn ohun tí kò jẹ́ èwọ̀ níbẹ̀ (àwọn ojúewé yìí náà le jẹ́ títúnṣe lọ́wọ́ àwọn ẹlòmíràn).
2021-03-03T14:55:47Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:Wikipedians
OSCAR-2109
Èròngbà iṣẹ́ yìí ni láti ṣe ìwádìí sí ohun tí àwọn ará Àkúrẹ́ máa ń lo orin fún ní àwùjọ wọn. Ó jẹ́ ọ̀nà láti ṣẹ̀dámọ̀ àwọn orin àwùjọ Àkúrẹ́, láti ṣàlàyé ìṣẹ̀ṣe àwọn orin wọn àti láti ṣe àgbéyẹ̀wò àwọn kókó tí orin máa ń dá lé. À ṣe àkójọ-èdè-fáyẹ̀wò láti ọdọ̀ àwọn ọ̀kọrin. Apohùn ìṣẹ̀nbáyé àti àwọn abínà-ìmọ̀. A ṣe àdàkọ àwọn orin tí a gbà jọ, a sì ṣe àgbéyẹwò àwọn iṣẹ́ tí wọn ti wà nílẹ̀ lórí orin ní àwọn agbègbè mìíràn. A ka àwọn ìwá tí ọwọ́ wa tẹ̀ ní agbègbè náà, a sì rí ọ̀kọ́ tó wúlò fún wa lórí orí ọ̀rọ̀ tí iṣẹ́ wa yìí dá lé. Iṣẹ́ yìí tún fi hàn pé ẹ̀sìn ní o máa ń bí àwọn orin ẹ̀sìn ní àwùjọ Àkúrẹ́ àti pé àṣà àti ìṣe àwùjọ ni ó máa ń ṣe okùnfà fún àwọn orin aláìjọmẹ́sìn.
2021-03-06T04:45:07Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/%C3%80k%C3%BAr%E1%BA%B9%CC%81
OSCAR-2109
Gómìnà t’ẹ́lẹ̀ ní Ìpínlẹ̀ Èkìtì, Ayodele Fayose náà wà lára àwọn tó kẹ́dùn pẹ̀lú àwọn ọmọ Orílẹ̀ yìí àti ẹbí olóògbé.O ròyìn rẹ̀ pé ojúlówó olóṣèlú tó fẹ́ràn àwọn èèyàn ẹkùn rẹ̀ ni.
2021-02-28T06:14:10Z
http://asa.ooduarere.com/a%E1%B9%A3a-yoruba/gbo-n-tawon-eekan/
OSCAR-2109
3Nígbà náà ni ọba pàṣẹ fún Aṣipenasi, olórí àwọn ìwẹ̀fà ààfin rẹ̀ pé, kí ó mú nínú àwọn ọmọ Israẹli tí wọ́n wá láti ìdílé ọba àti lára àwọn tí ó wá láti ilé ọlá. 4Àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin tí kò ní àbùkù ara, tí wọ́n rẹwà, tí wọ́n sì fi ìfẹ́ sí ẹ̀kọ́ hàn, tí wọ́n sì ní ìmọ̀, tí òye tètè ń yé àti àwọn tí ó kún ojú òṣùwọ̀n láti ṣiṣẹ́ ní ààfin ọba kí ó kọ́ wọ́n ní èdè àti onírúurú ẹ̀kọ́ ìwé ti àwọn Babeli. 5Ọba pèsè oúnjẹ ojoojúmọ́ àti wáìnì láti orí tábìlì i rẹ̀ fún wọn, ó sì kọ́ wọn fún ọdún mẹ́ta. Lẹ́yìn náà ni wọn yóò bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ fún ọba. 17Ọlọ́run fún àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin mẹ́rẹ̀ẹ̀rin wọ̀nyí ní ìmọ̀ àti òye nínú gbogbo onírúurú ìwé àti ẹ̀kọ́ ọ wọn: Daniẹli sì ní òye ìran àti àlá ní oríṣìíríṣìí.
2021-03-03T23:50:49Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/htb/dani%C3%ABl/1/ycb/
OSCAR-2109
Ó ti pẹ́ tí BBC tí ní àwọn ìlànà tó ń gba kọ ìròyìn tí yóò sí wà ní ìbámu pẹ̀lú àwọn àlàklẹ tí ó yẹ nínú ètò ìròyìn kíkọ. Láti mú kí ó rọ̀rùn fún yín láti rí bí a ṣe ń lo àwọn ìlànà ìlànà ní yàrá ìkóròyìn jọ wa, a ti kọ gbogbo àwọn ǹkan ti yóò wúlò fún yín sí ipele yìí. Ilé iṣẹ́ ìròyìn BBC máá ń fi ìyàtọ̀ sí àwọn ìròyin tí a le fí àwọn ìdí rẹ múlẹ̀ àtí àwọn èyí ti àwọn ènìyàn kan sọ èrò ọkàn wọ́n lásán. a máa n lo ẹ̀rọ ìkàwé se àkọle rẹ̀ si ipele mẹ́fà:
2021-03-08T11:23:00Z
https://www.bbc.com/yoruba/institutional-48528718
OSCAR-2109
Ajakaye làwọn tí kò ìyàwó àti ọmọ olóògbé náà lọ sí ibùdó ayẹwo, táwọn sì ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ láti wá àwọn tí olóògbé náà ni ibaṣepọ pẹ̀lú kò tó o kú.
2021-03-03T23:35:49Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/koronafairoosi-pa-eeyan-meje-l-ati-kano.html
OSCAR-2109
I ni ó ṣe pàtàkì láti bẹ̀rẹ̀ àwọn àtúnṣe àwọn ilé ẹ̀kọ́ náà díẹ̀-díẹ̀, kí wọn sì fi àwọn irinṣẹ íkẹ́kọ̀ọ́ láti máa fi kọ àwọn akẹ́kọ̀ọ́. AbdulRazaq jẹ́ kó di mimọ pé kí í ṣe atunkọ àwọn kíláàsì ni wọn ń pè ní ilé ẹ̀kọ́ gidi, bí kò ṣe àwọn irinṣẹ àti eto ìlànà ẹ̀kọ́ àgbáyé ni wọn fi ń dá ògidì ilé ẹ̀kọ́ tó pé ojú owó, tó sì lòun ṣetan láti ṣe é.
2021-03-05T00:46:13Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/09/eyi-tun-ga-o-kwara-fee-se-atunse-ile.html
OSCAR-2109
A fẹ́ mí àwùjọ wa ó dára, kí ó láàbò kí ó sì wà ní àláfía fún ẹnikẹ́ni ti ó bá fẹ dara lọ̀ mọ. Bákan náà, a tún fẹ́ dáàbò bo iṣẹ́ àkànṣe.wa gbogbo lọ́wọ́ àwọn ọ̀bàyéjẹ́ kí wọn ó má lè daaru.
2021-02-27T01:32:15Z
https://meta.m.wikimedia.org/wiki/Universal_Code_of_Conduct/Draft_review/yo
OSCAR-2109
Next article Ilé ìjọsìn Celestial ń béèrè fún ìrànlọ́wọ́ fún àwọn ọmọdé mẹ́ta tí bàbá wọn àti ìyàwó rè ń fi ìyà jẹ nítorí ìyá wọn ti kú.
2021-03-06T11:41:20Z
https://iroyinowuro.com.ng/2019/06/27/olopaa-ti-gbe-a%E1%B9%A3ofin-ti-o-ni-oun-ma-a-na-awon-oni%E1%B9%A3owo-ajeji-ti-won-ko-ba-kuro-ni-ilu/
OSCAR-2109
Ní agbègbè orí òkè Nuba ní orílẹ̣̀ èdè Sudan ni àwọn ènìyàn tí ó n sọ èdè yìí wọ́pọ̀ sí jùlọ bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ogun àti ọ̀tẹ̀ ti fọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn yìí ká. Àtẹ ìṣàlẹ̀ yìí ni ó ṣe àkójọpọ̀ àwọn ìsọ̀rí èdè tí ó wà ní abẹ́ ori èdè Kordofanian. Ní ìparí, ó fihàn gbangba wí pé èdè Niger-Congo tóbi tààrà àti wí pé orílẹ̀ èdè Áfíríkà ni ó pẹ̀ka sí ọ̀pọ̀ nínú àwọn èdè yìí ni ó gbalẹ̀ lọ́pọ̀lọpọ̀ ṣùgbọ́n a rí lára wọn tí ìgbà ti fẹ́rẹ̀ tan lórí wọn. Àwọn wọ̀nyí ni èdè mìíràn ti fẹ́ máa gba saa mọ lọwọ Àwọn ìdí bíi, òṣèlú, ogun, òlàjú àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ ni ó sì ṣe okùnfà èyí. Ní pàtàkì jùlọ, gbogbo èdè yìí náà kọ́ ni àwọn Lámèyítọ́ èdè fi ohùn ṣe ọ̀kan lé lórí lábẹ́ ìsòrí tí wọ́n wa ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni ‘ẹbí’ rẹ fi ojú hàn gbangba. Ní ìparí, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀mọ̀wé ni wọ́n ti ṣe iṣẹ́ ìwádìí lórí rẹ̀ ṣùgbọ́n ààyè sì tún sí sílẹ̀ fún àwọn ìpẹ́ẹ̀rẹ̀ túlẹ̀ láti ṣe iṣẹ́ ìwádìí àti lámèyítọ́ lórí ẹ̀kà èdè Niger-Congo.
2021-03-01T05:30:07Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/%C3%80w%E1%BB%8Dn_%C3%A8d%C3%A8_Niger-K%C3%B3ng%C3%B2
OSCAR-2109
Fún àwọn obìnrin tí oyún wọn wà ní oṣù mẹ́wàá sí mọ́kànlá, o máa rí àwọn atọ́ka àìlera bíi ẹ̀jẹ̀ dídà àti inú rírun. Ó sì ṣeé ṣe kí o rí ọlẹ̀ inú nígbàtí ó bá já bọ́ sílẹ̀ [1]. Lọ́pọ̀ ìgbà ọlẹ̀ náà le dàpò mọ́ ẹ̀jẹ̀ àti ẹ̀jẹ̀ dídì, a kìí sí ì mọ̀ pé ó wà níbè, àmọ́ ó ṣe pàtàkì láti mọ̀ wípé kò jẹ́ tuntun tí o bá dáa mọ̀. Má bẹ̀rù ó ṣeé yí mọ́ àwọ̀tẹ́lẹ̀ nǹkan oṣù láti jùú dànù tàbí kí o sàn-án dànù sí ilé ìyàgbẹ́.
2021-02-28T18:42:15Z
https://safe2choose.org/yo/iseyun-pelu-ogun/iseyun-pelu-misoprostol-nikan/
OSCAR-2109
Igbesẹ yìí kọ ṣẹyin bí wọn ṣe ni àwọn aláṣẹ lẹka ètò ìdájọ́ orílẹ̀-èdè yìí ni wón bù ọwọ lu àwọn adajọ tuntun náà, kò tó di pé ìjọba Èkó bu ontẹ luu, tí wọn sì búra fún wọn.
2021-03-07T23:21:40Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/sanwo-olu-bura-fawon-adajo-mejo-l-bee.html
OSCAR-2109
Ní àwùjọ Yorùbá, á ní àwọn ọ̀nà ìsèlú tiwa tí ó dá wa yàtọ̀ sí ẹ̀yà tàbí ìran mìíràn. Kí àwọn Òyìnbó tó dé ní àwa Yorùbá ti ni ètò ìsèlú tiwa tí ó fẹsẹ̀múlẹ̀. Tí ó sì wà láàárin ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn. Yàtọ̀ sí tí àwọn ẹ̀yà bí i ti ìgbò tí ó jẹ́ wí pé àjọrò ni wọn n fi ìjọba tiwọn ṣe (acephalous) tàbí ti Hausa níbi tí àsẹ pípa wà lọ́wọ́ ẹnìkan (centralization). A tún ń àwọn ẹ̀ṣọ́ tí ó ń dáàbò bo ọba àti ìlú. Àwọn ni wọn ń kojú ogun. Àwọn ni o n lọ gba isakọlẹ fọ́ba. A tún ní àwọn onífá, Babaláwo àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ètò òsèlú wa tí ó fẹsẹ̀ múlẹ̀ yìí ni ó mú kí ó sòro fún àwọn òyìnbọ́ láti gàba tààrà lórí wa (Indirect rule). Àwọn ọba àti ìjòyè wa náà ni wọn ń lò láti ṣèjọba lórí wa. Ó pẹ̀ díẹ̀ kí wọ́n tó rí wa wọ.
2021-03-02T16:53:29Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/Politics
OSCAR-2109
“Olúwa, Ọlọ́run ọ̀run, Ọlọ́run tí ó tóbi tí ó sì ní ẹ̀rù, tí ó ń pa májẹ̀mú ìfẹ́ rẹ̀ mọ́ pẹ̀lú wọn tí ó fẹ́ ẹ tí wọ́n sì ń pa àṣẹ mọ́. 6Jẹ́ kí etí rẹ kí ó ṣí sílẹ̀, kí ojú ù rẹ kí ó sì ṣí sílẹ̀ láti gbọ́ àdúrà tí ìránṣẹ́ rẹ ń gbà ní iwájú rẹ ní ọ̀sán àti ní òru fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ, àwọn ènìyàn Israẹli. Mo jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ àwa ọmọ Israẹli àti tèmi àti ti ilé baba mi, tí a ti ṣẹ̀ sí ọ. 7Àwa ti ṣe búburú sí ọ. A kò sì pa àṣẹ ìlànà àti òfin tí ìwọ fún Mose ìránṣẹ́ rẹ mọ́.
2021-02-26T21:17:30Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/tncv/%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B9%8C/1/ycb/
OSCAR-2109
Aṣọ Àdìrẹ jẹ́ ọ̀kan pàtàkì lára àwọn aṣọ ìbílẹ̀ ilẹ̀ Yorùbá. Tọmọdé tàgbà ni ó ń wọ aṣọ àdìrẹ tí wọ́n ṣiṣẹ́ ọnà oríṣríṣi sí lára nílànà ìbílẹ̀, tí ó sì wà ní àwọ̀ oríṣríṣi sí.[1] [2]
2021-03-03T09:18:33Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/A%E1%B9%A3%E1%BB%8D_%C3%80d%C3%ACr%E1%BA%B9
OSCAR-2109
Iléeṣẹ́ ọlọ́pàá ti ké síta lórí bí àwọn jàǹdùkú tó fi ìwọ́de End SARS bojú, ṣe ń kọlu àwọn ọ́fíìsì àtàwọn òṣìṣẹ́ wọn ní ìpínlẹ̀ Èkó. Ó ní àwọn jàǹdùkú náà pa ọlọ́pàá méjì ní àgọ́ wọn tó wà ní Orile, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n tún ṣe ogun lọ́gọ̀ ọlọ́pàá lése, kí wọ́n tó dáná sun àwọn agbègbè mẹ́wàá míì, tí àwọn ọlọ́pàá máa ń kórajọ sí.
2021-02-28T05:56:56Z
http://asa.ooduarere.com/breaking-news/jaduku-pa-lpaa-meji-jo/
OSCAR-2109
4Jesu dáhùn ó wí pé, “Ẹ padà lọ, ẹ sì sọ fún Johanu ohun tí ẹ̀yin gbọ́, àti èyí tí ẹ̀yin rí. 5Àwọn afọ́jú ń ríran, àwọn amúnkùn ún rìn, a ń wẹ àwọn adẹ́tẹ̀ mọ́ kúrò nínú ẹ̀tẹ̀ wọn, àwọn adití ń gbọ́rọ̀, a ń jí àwọn òkú dìde, a sì ń wàásù ìhìnrere fún àwọn òtòṣì. 6Alábùkún fún ni ẹni tí kò rí ohun ìkọ̀sẹ̀ nípa mi.”
2021-03-01T10:53:37Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/hhh/%D7%94%D7%91%D7%A9%D7%95%D7%A8%D7%94-%D7%A2%D7%9C-%D7%A4%D7%99-%D7%9E%D7%AA%D7%99/11/ycb/
OSCAR-2109
Bí àwọn tí ó ti kó àrùn COVID-19 ṣe ń pọ̀ọ́ sí i ní Balkans, àwọn ilé ìjọsìn kan kò yí ọwọ́ àwọn ìlànà ìsìn tí ó lè mú kí àrùn Coronavirus ó ràn bí i pápá inú ọyẹ́ padà. Ìlànà ìsìn tí a mọ̀ sí Jíjẹara àti mímu ẹ̀jẹ̀ Olúwa tàbí Oúnjẹ Ìkẹyìn ní èyí tí àwọn ọmọ lẹ́yìn Krístì tí ó ń tẹ̀lé ìlànà ìsìn àtijọ́ yóò máa pín wáìnì tí a ti sọ di mímọ́ mu pẹ̀lú ṣíbí kan náà, àwọn Ìjọ Àgùdàá máa ń jẹ ẹ̀bẹ àkàrà fẹ́lẹ́fẹ́lẹ́ tí wọ́n fi ẹnu gbà lọ́wọ́ àlùfáà. Àmọ́ àwọn aṣojú ìjọba tìkarawọn ń tàpá sí òfin ìdènà ààrùn yìí. Lọ́jọ́ ìsinmi ajẹmẹ́sìn kan lọ́jọ́ Ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ààrẹ àti àwọn onípò nínú ìṣèjọba rẹ̀ lọ sí ìsìn kan. Ní tirẹ̀, Àjọ Ìlànà-ìsìn Àtijọ́ ti Korea ṣe ìfilọ̀ nípa àwọn àyípadà tó dé bá ìsìn rẹ̀ ní ìbámu pẹ̀lú àfilélẹ̀ Iléeṣẹ́ Ètò Ìlera: Àwọn onígbàgbọ́ tíbẹ̀rùbojo àrùn apànìyàn náà ti sojo s'ọ́kan wọn yóò pa ìfènuko àwọn ère inú ilé ìjọsìn lára. Bí ó bá wù wọ́n, wọ́n leè sọ fún àlùfáà wí pé ṣíbí ti wọn ni àwọn fẹ́ lò fi gba Ẹ̀jẹ̀ Olúwa mu.
2021-03-02T01:16:40Z
https://yo.globalvoices.org/2020/03/13/629/
OSCAR-2109
Fún ìdí èyí ní gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ti gòkè àgbà ní àgbáyé, wọn kò fọwọ́ yẹpẹre mú ẹ̀kọ́ ìjìnlẹ̀ nípa ìfitónilétí àti gbogbo ohun tó so mọ́ ọ ̣̣
2021-03-03T14:36:11Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/P%C3%A0t%C3%A0k%C3%AC:MobileDiff/540114
OSCAR-2109
Ibùdó yìí jẹ́ ilé ìṣúra àwọn “èdè ìperí”, ó sì ní àlàálẹ̀ fún àwọn tí ó bá fẹ́ fi ara tọrẹ fún iṣẹ́ ọ̀fẹ́ láti ṣe àfikún tàbí dámọ̀ràn èdè ìperí.
2021-02-28T19:08:31Z
https://www.yobamoodua.org/ayipada-oju-ojo/
OSCAR-2109
ìtùnú wa, inúrere wa, yálà wọ́n jẹ́ ọmọ ẹbí, àwọn ọ̀rẹ́, àwọn ojúlùmọ̀, tàbí àwọn àlejò. Olùgbọ̀wọ́ ti Olúwa ni a jẹ́ níbí lórí ilẹ̀ ayé, pẹ̀lú àṣẹ láti sìn àti láti gbé àwọn ọmọ Rẹ̀ sókè. Ó nígbẹ́kẹ̀lé lórí ìkọ̀ọ̀kan lára wa. . . .
2021-03-05T04:35:24Z
https://jds.clubschermaancona.it/e-ba-wa-yin-oluwa-halleluyah.html
OSCAR-2109
26Nítorí èyí yìí ni Ọlọ́run ṣe fi wọ́n fún ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́: nítorí àwọn obìnrin wọn tilẹ̀ ń yí ìṣẹ̀dá ìbáṣepọ̀ tí ó tọ̀nà, sí èyí tí kò tọ̀nà. 27Gẹ́gẹ́ bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọkùnrin pẹ̀lú, wọn a máa fi ìbálòpọ̀ obìnrin nípa ti ẹ̀dá sílẹ̀, wọn a máa fẹ́ ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ sí ara wọn, ọkùnrin ń bá ọkùnrin ṣe èyí tí kò yẹ, wọ́n sì ǹ jẹ èrè ìṣìnà wọn nínú ara wọn bí ó ti yẹ sí.
2021-02-25T16:46:50Z
https://www.biblica.com/bible/niv/romans/1/ycb/
OSCAR-2109
Ìlú Muṣin ní àwọn ohun amáyéderùn bíi ilé ìwòsàn àti ilé ẹ̀kọ́ alákọ̀bẹ̀rẹ̀ tí tí dé ilé ẹẹ̀kọ́ girama pẹ̀lú ohun èlò tìgbà lo de fún àwon akẹ́ẹ̀kọ́. Ìlú Muṣin tún ní àwọn ọ̀nà mẹ́ta ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí a lè gbà wọ inú ìlú yìí, àwọn ọ̀nà náà ni, ọ̀nà Èkó, Ṣómólú àti Ìkẹjà. Àwọn ẹ̀yà Yorùbá ni ó pọ̀jù nínú àwọn olùgbé agbègbè yí, tí ó sì jẹ́ èdè abínibí Yorùbá ni wọ́n ń sọ jù níbẹ̀ [2]
2021-03-01T10:51:21Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Agb%C3%A8gb%C3%A8_%C3%8Cj%E1%BB%8Dba_%C3%8Cb%C3%ADl%E1%BA%B9%CC%80_Mushin
OSCAR-2109
Bó tilẹ̀ jẹ́ pé kò fi bẹ ẹ sì ẹni tó tako ọ̀rọ̀ tí Kẹmi Olunlọyọ sọ yìí, ṣùgbọ́n pupọ nínú àwọn tí wọn kò gbà ti obìnrin náà ní wọn ń sọ pé àrùn ọpọlọ lo ń dá a láàmú, àti pé ọ̀rọ̀ rẹ̀ kí ó ṣojú lásán.
2021-03-04T00:36:37Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/gbajumo-oniroyin-tu-asiri-nla-nipa-oku.html
OSCAR-2109
Àwọn èdè tí ó wà nínú ẹbí èdè yìí tó àádọ́sàn-án. Àwọn tí ó ń sọ wọ́n tó mílíọ̀nù márùndínlọ́gọ́rin. Gúsù ìlà-oòrùn Asia ní pàtàkì ní China àti Indonesia ni wọ́n ti ń sọ wọ́n jù. Àwọn kan sì tún ń sọ wọ́n ní apá ìwọ̀-oòrùn àríwá India àti ní Erékùsù Nicobar (Nicobar Island). Àwọn ẹ̀yà mẹ́ta ẹbí èdè yìí tí ó ṣe pàtàkì ni Mon-Khmer (tí ó jẹ́ pé nínú rẹ̀ ni àwọn èdè pọ̀ sí jù), Munda àti nicobarese. Àwọn méjèèjì tó gbẹ̀yìn yìí ni wọ́n ń sọ ní ìwọ̀-oòrùn àdúgbò Mon-khmer. Láti fi ìmọ̀ ẹ̀dá èdè pín àwọn èdè yìí sòro díẹ̀ nítorí pé díẹ̀ nínú àwọn èdè yìí ni ó ní àkọsílẹ̀ àti pé ìbáṣepọ̀ tí ó wà ní àárín àwọn ẹbí èdè yìí àti àwọn ẹbí èdè mìíràn kò yé èèyàn tó.
2021-03-01T10:49:56Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Ositiro-Esiatiiki
OSCAR-2109
O wa a jẹ kò di mimọ pé kani kii ṣe pé àwọn òṣìṣẹ́ tí gba idanilẹkọọ dáadáa ní, ó ṣeé ṣe kí àṣírí àwọn afurasi ajinigbe náà má tú sí wọn lọ́wọ́, kí wọn sì ti lọọ pá ọmọ náà dànù. Ó wà fi dá àwọn ọmọ ipinlẹ Ogun àti agbegbe rẹ lójú wí pé kí wọn fọkanbalẹ, kí wọn sì má ṣe bẹ̀rù mọ nítorí pé asiko táwọn wá yìí, àsìkò táwọn tí wọ ìyá ìjà pẹ̀lú àwọn ọ̀daràn ni, ati pe ko saaye fún ìwà ọ̀daràn kankan mọ.
2021-03-05T18:53:56Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/konilegbele-e-wo-omo-kekere-t-vgn-gba.html
OSCAR-2109
Lọ́wọ́lọ́wọ́ kò sí ìkọ̀ nínú ojúewé yìí. Ẹ le wá àkọlé ojúewé yìí nínú àwọn ojúewé mìíràn, tàbí wá àwọn àkọọ́lẹ̀ tó bámu, sùgbọ́n ẹ kò ní àṣẹ láti ṣ'ẹ̀dá ojúewé yìí.
OSCAR-2019
Johnson gbà pé Ọ̀yọ́ ni àwọn Ẹ̀gbá ti wá. O ní àwọn ẹ̀yà Ẹ̀gbá tòótọ́ lé ti orírun wọn de Ọ̀yọ́. ó tún tẹ̀ síwájú síi pé ọmọ àlè tàbí ẹrú ni Ẹ̀gbá tí kò bá ní orírun láti Ọ̀yọ́. Àwọn olóyè wọn wà lára àwọn Ẹ̀sọ́ Aláàfin láyé àtijọ́, àtipé àwọn olóyè yìí ló sá wá sí Abẹ́òkúta lábẹ́ olórí wọn tó jẹ́ àbúrò ọba Ọ̀yọ́ nígbà náà. Délànà ní tirẹ̀ ní etí ilé-ifẹ̀ ni àwọn Ẹ̀gbá tó kọ́kọ́ dé tẹ̀ dó sí. Àwọn ni ó pè ní Ẹ̀gbá Gbàgùrà. Wọ́n dúró súú sùù súú káàkiri. Olú ìlú wọn sì ni “ÌDDÓ” tí ó wà níbi tí Ọ̀yọ́ wà báyìí. Àwọn ìsí kejì sun mọ ìsàlẹ̀ díẹ̀. Wọ́n kọjá odò ọnà. Àwọn ni Ẹ̀gbá òkè-ọnà. Òsilẹ̀ ni ọba wọn. Òkó ni olú ìlú wọn .Ẹ̀gbá Aké ló dé gbẹ̀yìn. Ajísafẹ́ ní ọ̀tẹ̀ ló lé àwọn Ẹ̀gbá kúrò ni ilé- ifẹ̀ wá Kétu. Láti Kétu ni wọn ti wá sí Igbó- Ẹ̀gbá kí wọn to de Abẹ́òkúta ní 1830. Sàbúrí Bíòbákú náà faramọ́ èyí. Lọ́rọ̀ kan sá, àwọn Ẹ̀gbá ti ilé- ifẹ̀ wá, wọ́n ni ohun i se pẹ̀lú oko Àdágbá, Kétu, àti igbó-Ẹ̀gbá. Ìtàn tún fi yé ni síwájú sii pé ìlú Ẹ̀gbá pọ̀ ní orílẹ̀ olúkúlùkù ló sì ń ní ọba tirẹ̀, fífọ́ tí orílẹ́ Ẹ̀gbá fọ́ lò gbé wọn dé ibi tí wọ́n wà báyìí. Gẹ́gẹ́ bí Ìtàn ti sọ, 1821 ni Ìjà tó fọ́ gbogbo Ìlú Ẹ̀gbá ti sẹlẹ̀. Ohun kékeré ló dá Ìjà sílẹ̀ láàárín àwọn òwu àti àwọn Ìjẹ̀bú ni ọjà Apòmù, Ogun Ọ̀yọ́ àti tí ifẹ̀ dà pọ̀ mọ́ ogun Ìjẹ̀bú láti bá Òwu jà. Àgbáríjọ ogun yìí dé ìlú àwọn Òwu ní tọ̀ọ̀ọ́tọ́ sùgbọ́n àwọn Òwu lé wọn padà títí wọ́n fi dé àárín àwọn Gbágùrá to wa ni Ìbàdàn. Inú àwọn Gbágùrá kò dùn sí è́yí wọ́n ti lérò pé ogun yóò kó àwọn Òwu. Èyí náà ló sì mú àwọn Gbágùrá tún gbárajọ láti pẹ̀lú ogun Ọ̀yọ́, Ìjẹ̀bú àti ifẹ̀ kí wọn le borí ogun Òwu. Wọ́n sẹ́gun lóòótọ́ sùgbọ́n lánlẹ́yìn, àkàrà Ríyìíkẹ́ ni ọ̀rọ̀ náà dà nígbẹ̀yìn. Òjò ń podídẹrẹ́ ni, àwòko ń yọ̀. Kò pẹ́ ẹ̀ ni ogun Ìjẹ̀bú, Ìjẹ̀sà, Ọ̀yọ́ àti ifẹ̀ rí i mọ́ pé àsé àwọn Ẹ̀gbá kò nífẹ̀ẹ́ ara wọn, wọ́n wá bẹ̀rẹ̀ tẹ̀ǹbẹ̀ lẹ̀kun sí àwọn Ẹ̀gbá. Wọn fẹ́rẹ̀ẹ́ kó gbogbo Ìlú wọn tán lọ́kọ̀ọ̀kan. Èyí tí ó wá burú jù níbẹ̀ ni ti IKÚ Ẹ́GẸ́ tó jẹ olóyè ifẹ̀ kan. Lámọ́di asíwájú Ẹ̀gbá kan ló páa nígbà tí ǹ dìtẹ̀ mọ ọn. Sùgbọ́n àwọn ọ̀tá kò sàì pa òun náà sán. Ọ̀tẹ̀ àti tẹ̀ǹbẹ̀lẹ̀kun tí wọn ń dí mọ́ àwọn Ẹ̀gbá yìí ló mú wọn pinnu láti kúrò ní ibùjókòó wọ́n. Àwọn babaláwo wọn gbé ọ̀pẹ̀lẹ̀ sánlẹ̀, wọn rí odù òfúnsàá. Wọ́n kifá lọ wọ́n kifá bọ̀, wọ́n ní wọn yóò dé Abẹ́òkúta, àwọn aláwọ̀ funfun yóò sì wá láti bá wọn dọ́rẹ̀ẹ́. Àwọn babaláwo wọn náà ni Tẹ́jú osó láti Ìkìjà Òjo (a ń-là-lejì- ogbè) ara Ìlúgùn àti Awóbíyìí ará irò. 1830 Sódẹkẹ́ lo sáájú pẹ̀lú àwọn Ẹ̀gbá Aké. Balógun Ìlúgùn kó Ẹ̀gbá òkè-ọnà kẹ́yìn. Wọn kò rántí osù tí wọ́n dé Abẹ́òkúta mọ́ sùgbọ́n àsìkò òjò ni. Nígbà tí wọn kọ́kọ́ dé, wọ́n do sí itòsí Olúmọ, olúkúlùkù ìlú sa ara wọn jọ, wọn do kiri Ẹ̀gbá Aké, Ẹ̀gbá òkè-ọnà àti Ẹ̀gbá Gbágùrá ló kọ́kọ́ dé sí Abẹ́òkúta. Ni 1831 ni àwọn Òwu sẹ̀sẹ̀ wá bá wọn tí àwọn Ẹ̀gbá sì gbà wọ́n tọwọ́ tẹsẹ̀. Àwọn Ẹ̀gbádò tí wọ́n bá ní Ìbarà ló sọ wọ́n ni Ẹ̀gbá, nínú ọ̀rọ̀ “Ẹ̀GBÁLUGBÓ” ni wọ́n sì tí fa ọ̀rọ̀ náà yọ. Àwọn òpìtàn ní àwọn Ẹ̀gbádò ni ń gbé ìpadò nígbà tí àwọn Ẹ̀gbá ní gbé ni òkè ilẹ̀. Òpìtàn míìràn tún ní ìtumọ̀ Ẹ̀gbá ni “Ẹ GBÀ Á “ lálejò nítorí pé wọ́n gba àwọn Òwu àti àwọn mìíràn tí wọ́n ń wá abẹ́ ààbò sá sí mọ́ra. A ti sọ pé kálukú ẹ̀yà Ẹ̀gbá ló ń da ọmú ìyá rẹ̀ gbé, sị́bẹ̀, kò sàìsí ìbásepọ̀ díẹ̀ láàárín wọn. Lọ́nà kìnní, gbogbo Ẹ̀gbá ló gbà Abẹ́òkúta sí ìlú wọn.Wọn ni ilẹ̀ níbẹ̀, sùgbọ́n wọn a máa lọ sí ẹ̀yìn odi ìlú láti lọ múlẹ̀ oko. Ní ìparí ọ̀sẹ̀ ni wọ́n ń wálé. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ irú oko ẹ̀yìn odi ìlú báyìí lo ti di ìlú fún wọn. Abúlé ni wọn n pe àwọn ìletò wọ̀nyí. Kò sí ọmọ Ẹ̀gbá kan tí kò ní abúlé . Ètò abúlé wọ́ pọ̀, ó sì gún régé, Baálẹ̀ tàbí olóróko (olórí oko) ni o wà ní ipò ọ̀wọ̀ jùlọ. Bákan náà ló jẹ́ pé gbogbo wọn lo jọ ń bú ọlá fún àwọn ẹni ńlá wọn. Kò sí pé apá kan kò ka àwọn ẹni àná yìí wọ̀nyìí́ kún. Orò tún jẹ́ ẹ̀sìn kan tó so wọ́n pọ̀. Nílélóko ni wọn ti ń sọdún orò lọ́dọọdún. Àwọn olórò ìlú kan lè mú orò wọn dé ìlú mìíràn láìsí ìjà láìsí ìta. Lóòótọ́, ìlú kọ̀ọ̀kan ló ní òrìsà tirẹ̀ tó se pàtàkì, fún àpẹẹrẹ, àwọn Òwu ló ni Òtòǹpòrò àti Ẹlúkú. Àwọn Odò ọnà ló ni Agẹmọ, àwọn ìbarà lo ni Gẹ̀lẹ̀dẹ́. Òrìsà Àdáátán, ọ̀tọ̀ ni. O máa ń sẹlẹ̀ ni ọ̀pọ̀ ìgbà pé tí ìlú kan bá parí ọdún tiwọn lónìí, tí àdúgbò míìràn le bẹ̀rẹ̀ ni ọjọ́ keje ẹ̀. Èyí kò sí yi padà láti ọjọ́ pípẹ́ wá.
2021-03-02T14:01:15Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Abeokuta
OSCAR-2109
Orílẹ̀-èdè ni agbègbè tàbí ilẹ̀ kàn tí ó ní ààlà, tí ó sì ní àwọn ènìyàn tí wọ́n ń ṣe àkóso lórí rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba.
2021-03-03T01:31:55Z
https://yo.m.wikipedia.org/wiki/Orile-ede
OSCAR-2109
4Jesu dá wọn lóhùn pé, “Ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni tàn yín jẹ. 5Nítorí ọ̀pọ̀ yóò wá ní orúkọ mi tí wọn yóò máa pe ara wọn ní Kristi náà. Wọn yóò ṣi ọ̀pọ̀lọpọ̀ lọ́nà. 6Ẹ ó máa gbọ́ ìró ogun àti ìdágìrì ogun, kí ẹ̀yin má ṣe jáyà nítorí nǹkan wọ̀nyí kò lè ṣe kí ó ma ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n òpin kì í ṣe àkókò náà. 7Orílẹ̀-èdè yóò dìde sí orílẹ̀-èdè, àti ìjọba sí ìjọba. Ìyàn àti ilẹ̀ mímì yóò wà ní ibi púpọ̀. 8Ṣùgbọ́n gbogbo nǹkan wọ̀nyí sì jẹ́ ìbẹ̀rẹ̀ ìpọ́njú tí ó ń bọ̀.
2021-02-27T16:24:27Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/cro/matej/24/ycb/
OSCAR-2109
1Nígbà náà ni Jesu wí fún ọ̀pọ̀ ènìyàn àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé: 2“Àwọn olùkọ́ òfin àti àwọn Farisi jókòó ní ipò Mose, 3Nítorí náà, ẹ gbọdọ̀ gbọ́ tiwọn, kí ẹ sì ṣe ohun gbogbo tí wọ́n bá sọ fún yín. Ṣùgbọ́n ẹ má ṣe ohun tí wọ́n ṣe, nítorí àwọn pàápàá kì í ṣe ohun tí wọn kọ́ yín láti ṣe. 4Wọ́n á di ẹrù wúwo tí ó sì ṣòro láti rù, wọ́n a sì gbé e le àwọn ènìyàn léjìká, ṣùgbọ́n àwọn tìkára wọn kò jẹ́ fi ìka wọn kan an.
2021-03-04T21:40:44Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/cro/matej/23/ycb/
OSCAR-2109
Orílẹ̀-èdè Mauritania ti Ìwọ̀-oòrùn Ilẹ̀-Adúláwọ̀ jẹ́ ìdàpọ̀ àwọn Lárúbáwá àti àwọn aláwọ̀ dúdú, àwọn ẹgbẹ́ ajàfẹ́tọ̀ọ́ ọmọnìyàn sọ pé àwọn aláwọ̀ dúdú ti ń dojúkọ ìyàsọ́tọ̀ àti ìlòkulò fún ìgbà pípẹ́. Lọ́dọọdún, bí àwọn tí wọ́n dipò mú ṣe ń ṣe ìrántí ìgùnkè wọn sí ipò gíga pẹ̀lú ìdùnnú, ẹbí àwọn olùfarapa máa ń sunkún, tí wọ́n sì máa ń fi ẹhónú hàn pẹ̀lú ìbànújẹ́ fún àtúnṣe àti ìdájọ́ òdodo. Àwọn tí ó wà nípò àṣẹ kàn ń gbìyànjú láti ri apá òmìnira tí kò farahàn yìí mọ́lẹ̀, gẹ́gẹ́ bí wọ́n ṣe dìbò yan òfin ìdáríjì ìjọba ní ìkọ̀kọ̀ lọ́dún 1993 tí wọ́n sì fìdí ìgbàgbé ìjọba múlẹ̀ nípa ìpakúpa àwọn ológun náà lọ́gbọ̀n ọdún sẹ́yìn. Láìsí àní-àní, èpè ja àwọn ológun 28 yẹn lóru ọjọ́ náà. Bí i ti àwọn tẹ̀gbọ́n-tàbúrò, Diallo Oumar Demba àti àbúròo rẹ̀ Diallo Ibrahima tí a yẹgi fún pẹ̀lú àkọsílẹ̀ nọ́ḿbà tí ó tẹ̀lé ara wọn tí a fi gègé kọ sí wọn lára. Ohun tí ó mú èyí bani nínú jẹ́ jù ni fún ẹni láti rí ikú tí ó pa ẹ̀gbọ́n ẹni. Àwọn apani ṣe iṣẹ́ wọn pé, wọn kò sì dáwọ́ dúró lẹ́yìn tí wọ́n yẹgi fún wọn, wọ́n tún wọ́ òkúu wọn nílẹ̀ bẹ́ẹ̀ náà ni wọ́n sì ń jókòó lé wọn lórí. Oṣù mẹ́ta àti ọjọ́ mẹ́wàá ni a fi wá ọkọ mi, ṣùgbọ́n pàbó ni ó já sí… Àwọn ẹ̀ṣọ́-ibodè sọ fún wa pé àìsàn ọkàn ló pa á, tí èyí kò sì jẹ́ òtítọ́. Wọ́n mú àwọn tó jẹ́rìí pẹ̀lú rẹ̀, wọ́n so wọ́n, wọ́n sì fi ìyà oró jẹ wọ́n pẹ̀lú rẹ̀. Ní iwájú wọn ni wọ́n ti pa á. Kardiata Malick Diallo, tí ó jẹ́ igbákejì, sọ ọrọ àròjinlẹ̀ ní ilé Ìgbìmọ̀ aṣòfin Mauritania láti máà jẹ́ kí àwọn ènìyàn gbàgbé, tí ó sì fi ẹ̀sùn kàn ààrẹ tí ó wà lórí oyè pé ó ń dáàbò bo àwọn oníṣẹ́-ibi náà, tí wọ́n ṣì ń dipò gíga mú nínú ìjọba nígbà tí wọn kò tí ì wá nǹkan ṣe sí ẹ̀tọ́ àwọn olùfarapa: Ní oṣù Ọ̀wàrà ọdún 2018, nínú àwọn adarí ipò ìjọba 24, márùn-ún péré ni àwọn tí ó jẹ́ aláwọ̀ dúdú àti elẹ́yà-méjì, tí wọ́n ń ṣojú ìdá 70 àwọn mẹ̀kúnù. Ọ̀pọ̀ àwọn mẹ̀kúnù ni wọ́n kò ní aṣojú láàárín àwọn aṣojú tí wọ́n dìbò yàn, láàárín àwọn ẹgbẹ́ àbò àti àwọn adarí ipò ìjọba ìbílẹ̀. Nítorí ìyàsọ́tọ̀ ẹ̀yà yìí ṣì ń ṣẹlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè Mauritania, ìdájọ́ òdodo kò sí ní àrọ́wọ́tó fún àwọn ẹni orí-kó-yọ àti àwọn ìdílé wọn.
2021-03-02T02:15:30Z
https://yo.globalvoices.org/2019/01/02/123/
OSCAR-2109
Àarẹ Buhari ti wá pàsẹ kí isẹ́ ìwádi tó yá ní kọ́nmọ́kánmọ́ ó bẹ̀rẹ̀ lórí isẹ́ àwọn ìgbìmọ̀ alásẹ àjọ náà. Ó ní ó yẹkí ìgbésẹ̀ tó gúnmọ́ wà láàrin àwọn agbófinró, àwọn àjọ tó ńse ìwádi àti ilé ìgbìmọ̀ asòfin àpapọ̀ láti léè tètè mọ àwọn ìsòro tó ńdí ìsowó síse ìgbìmọ̀ náà lọ́wọ́ àti àwọn oun tí ó ńdí ìlọsíwájú agbègbè Niger Delta lọ́wọ́.
2021-03-05T04:14:40Z
https://radionigeriaibadan.gov.ng/2020/07/17/aare-buhari-pase-iwadi-kiakia-lori-oro-ajo-nddc/
OSCAR-2109
1Jẹ́ kí gbogbo àwọn tí i ṣe ẹrú lábẹ́ ìsìnrú máa ka àwọn olówó tí ó ni wọ́n yẹ sí ọlá gbogbo, kí a má bà á sọ̀rọ̀-òdì sí orúkọ Ọlọ́run àti ẹ̀kọ́ rẹ̀. 2Àwọn ti ó ní ọ̀gá onígbàgbọ́, kí wọn má ṣe ṣàìbọ̀wọ̀ fún wọn nítorí tí wọn jẹ́ arákùnrin; ṣùgbọ́n kí wọn túbọ̀ máa sìn wọ́n, nítorí àwọn tí í ṣe alábápín iṣẹ́ rere wọn jẹ́ onígbàgbọ́ àti olùfẹ́.
2021-03-07T05:46:23Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/hhh/%D7%90%D7%92%D7%A8%D7%AA-%D7%A4%D7%95%D7%9C%D7%95%D7%A1-%D7%94%D7%A8%D7%90%D7%A9%D7%95%D7%A0%D7%94-%D7%90%D7%9C-%D7%98%D7%99%D7%9E%D7%95%D7%AA%D7%99%D7%95%D7%A1/6/ycb/
OSCAR-2109
Àwọn àdàkọ jẹ́ ohun ìlò pàtàkì MediaWiki, sùgbọ́n wọ́n dojúrú fún ọ̀pọ̀ àwọn oníṣe tí wọn kò mọ iṣẹ́ wọn. Nítoríẹ̀ àwọn àdàkọ gbọdọ̀ ní ìwé-àlàyé tó ún ṣàlàyé iṣẹ́ wọn.
2021-02-24T21:03:25Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Wikipedia:%C3%8Cw%C3%A9-%C3%A0l%C3%A0y%C3%A9_%C3%A0d%C3%A0k%E1%BB%8D
OSCAR-2109
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀ èdè ni ó ní òfin tí ó rọ̀ mọ́ ìgbàláàyè oyún ṣíṣẹ́ àti lílo òògùn oyún ṣíṣẹ́. Ní àwọn orílẹ̀ èdè kan tí wọn ti fààyè gba oyún ṣíṣẹ́, púpọ̀ nínú àwọn oníṣègùn òyìnbó fi ara mọ́ lílo àwọn òògùn tí à ń pè ní mifepristone àti misoprostol láàrín ọ̀sẹ̀ mẹ́wàá àkọ́kọ́ oyún náà. Misoprostol nìkan náà sì lè ṣiṣẹ́ ní àkókò yìí. Àwọn àmì oyún ṣíṣẹ́ pẹ̀lú òògùn kò yàtọ̀ sí ti ìgbà tí oyún bá wálẹ̀ fúnraarẹ̀. Èèyàn sì lè sẹ́yún fúnraarẹ̀ pẹ̀lú òògùn láìsí ewu.
2021-03-07T08:09:48Z
https://www.howtouseabortionpill.org/yo/about/
OSCAR-2109
Next article Ààrẹ orílẹ̀ èdè America, Trump, ti ní àwọn ICE ma bẹ̀rẹ̀ si ní dá àwọn ènìyàn tí kò yẹ kí wọ́n wà ní ìlú àwọn padà sí ìlú wọ́n ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀.
2021-03-06T08:08:02Z
https://iroyinowuro.com.ng/2019/06/19/owo-vigilante-ti-te-awon-ole-ti-n-da-awujo-laamu-ni-ipinle-imo/
OSCAR-2109
Ó lè rẹ èèyàn tàbí kí ó ní inú rírú, òtútù àti arábìnrin gbígbóná ní àkókò yìí. Ọpọlọpọ obìnrin ni ó sì sọ pé bí àwọn ṣe mọ̀ pé oyún náà ti wálẹ̀ ni pé ẹ̀jẹ̀ ń dá, ara wọn sì bẹ̀rẹ̀ sí ní balẹ̀.
2021-03-07T08:41:43Z
https://www.howtouseabortionpill.org/yo/faq/side-effects-complications-of-abortion-pills/nausea-after-misoprostol/
OSCAR-2109
Èyí ni ayẹyẹ tó kẹ́yìn láṣà ìgbéyàwó nílẹ̀ Yorùbá láyé àtijó. Ó máa ń wáyé lẹ́yìn tí àwọn ọkọ-ojúọnà bá ti san gbogbo ẹrù ìdána. Àwọn ìdílé ìyàwó-ojú ọnà yóò wa sètò láti sìn ìyàwó lọ ilé ọkọ rẹ. Ọ̀kan-ọ̀-jọ̀kan àwọn ẹbí ìyàwó àti ọkọ á máa wúre fún ìyàwó àti ọkọ rẹ̀ lọ́jọ́ ìgbéyàwó. Jíjẹ àti mímu máa ń pọ̀ lọ́pọ̀ yanturu. Ìbálé ni bíbá ìyàwó-aṣẹ̀ṣẹ̀ gbé nílé láì tí bá ọkùnrin kankan sùn rí kí ó tó lọ ilé ọkọ. Ó jẹ́ àṣà tí ó gbajúmọ̀ tí ó sìn máa ń buyì kún ìyàwó-aṣẹ̀ṣẹ̀gbé. Ìwúrí ni ó máa ń jẹ́ fún ọkọ ìyàwó tí ó bá bá ìyàwó-aṣẹ̀ṣẹ̀gbé nílé. Lálẹ́ ìgbeyàwó, àwọn òbí ọkọ yóò tité aṣọ funfun sí orí ibùsùn nínú yàrá ọkọ ìyàwó-àṣẹ̀ṣẹ̀gbé láti fi gba ìbálé rẹ̀. Iyì ńlá ni fún àwọn òbí ìyàwó tí ọkọ rẹ bá bá nílé, ó túmọ̀ sí wípé ọmọbìnrin náà kò tíì mọ ọkùnrin rí. Odidi agbè ẹmu tàbí odidi páalí ìsáná, ìyàn àti ọbẹ̀ tí ó dára ní àwọn ẹbí ọkọ ìyàwó yóò gbé lọ fún àwọn òbí ìyàwó laarọ kùtùkùtù ọjọ́ kejì láti fi dúpẹ́ lọwọ wọn wípé odidi ni wọ́n bá ọmọ wọn, èyí ni oúnjẹ ìbálé, ìyàwó yóò tún gba owó ìbálé tíì ṣe ọ̀kẹ́ méjì lọ́wọ́ ọkọ rẹ̀. Ohun ìtìjú àti ìbànújẹ́ ni ó máa ń jẹ́ fún ìyàwó-aṣẹ̀ṣẹ̀gbé tí ọkọ rẹ̀ kò bá bá nílé àti ìdílé rẹ̀. Kódà, ònínàbì àti òníranù ni Yòóbá máa ń ka irú ìyàwó-aṣẹ̀ṣẹ̀gbé bẹ́ẹ̀ sì.
2021-02-24T17:08:36Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/%C3%8Cgb%C3%A9y%C3%A0w%C3%B3
OSCAR-2109
Ẹwẹ, ilé buwọlu ìyànsípò àwọn alákoso náà, tí wọ́n sọ̀rọ̀ wọn láti sisẹ́ wọn bíì sẹ, kíwọn sì ma jáà àwọn tónígbàgbọ́ nínú wọn, ní tọmọ̀n.
2021-02-25T12:58:56Z
https://radionigeriaibadan.gov.ng/2020/08/26/ile-igbimo-asofin-ipinle-ekiti-buwolu-oruko-awon-meje-toje-fifi-sowo-geege-bi-alakoso/
OSCAR-2109
Kọmísọ́nà fún ọ̀rọ̀ ìròyìn ní ìpínlẹ̀ Eko, Kehinde Bamigbetan nínú àtẹ̀jáde fún àwọn oníròyìn sọwípé àbẹ̀wò Ààrẹ Muhammadu Buhari fún ní Ọ́jọ́bọ̀ àti Ẹtì ọ̀sẹ̀ yii sí ìpínlẹ̀ náà, ló jẹ́ kí wọ́n fún àwọn ènìyàn ní ìsinmi ọjọ́ kan náà. Àwọn obìnrin àti àwọn ọmọdé wà nínú àwọn tó farapa nínú ìsẹ̀lẹ̀ náà, tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ sì wà ní ilé ìwòsàn níbi tí wọ́n ti ń gba ìtọ́jú. Ẹka ẹ̀kúnrẹ́rẹ́ ní bíí
2021-03-09T08:28:31Z
https://www.bbc.com/yoruba/afrika-43562730
OSCAR-2109
ṣùgbọ́n èdè Gẹẹsì ni gbogbo wọn. Ṣùgbọ́n, mo ti jẹ́ kí wọ́n túmọ̀ wọn sí ọ̀pọ̀lọ́pọ̀ èdè, àtòkọ gbogbo àwọn ìwé mi ní èdè Yoruba yóò sì wà ní ojú ewé yìí. Ẹ̀wẹ̀, àwọn tí ó ti wà ní àrọ́wọ́tó láti ọ̀dọ̀ àwọn olùtajà wa tàbí tí wọ́n ntúmọ̀ lọ́wọ́ ni wọ́n wà nínú àtòkọ tí ó wà ní ìsàlẹ̀ yìí. Nígbà tí àkọlé àwọn ìwé náà bá yí padà sí ojú òpó ẹ̀rọ ayélujára, a ó mú yín lọ sí àwọn ojú ewé tí ó ní àwọn àfikún àlàyé nípa àwọn ìwé ní èdè Yoruba nípa títẹ̀ sórí wọn.
2021-02-25T12:45:57Z
https://meganthemisconception.com/foreign-translations/books-in-yoruba-awon-iwe-ni-ede-yoruba/
OSCAR-2109
8Ṣùgbọ́n àwa mọ̀ pé òfin dára, bí ènìyàn bá lò ó dáradára. 9Bí a ti mọ̀ pé, a kò ṣe òfin fún olódodo, bí kò ṣe fún àwọn aláìwà-bí-Ọlọ́run àti àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀, fún àwọn aláìmọ́ àti àwọn ẹlẹ́gàn, fún àwọn tí ń pa baba àti àwọn tí ń pa ìyá wọn àti àwọn apànìyàn, 10fún àwọn àgbèrè, fún àwọn aláyídà, fún àwọn onísòwò-ẹrú, fún àwọn èké, fún àwọn abúra èké, àti bí ohun mìíràn bá wà tí ó lòdì sí ẹ̀kọ́ tí ó yè kooro. 11Gẹ́gẹ́ bí ìhìnrere ti ògo Ọlọ́run olùbùkún, tí a fi sí ìtọ́jú mi. 18Àṣẹ yìí ni mo pa fún ọ, Timotiu ọmọ mi, gẹ́gẹ́ bí ìsọtẹ́lẹ̀ wọ̀nyí tó ó ti ṣáájú nípa rẹ̀, pé nípasẹ̀ wọ́n kí ìwọ lè máa ja ìjà rere; 19Máa ní ìgbàgbọ́ àti ẹ̀rí ọkàn rere. Èyí ti àwọn mìíràn ti mú kúrò lọ́dọ̀ wọn tí wọ́n sì rí ọkàn ìgbàgbọ́ wọn; 20Nínú àwọn ẹni tí Himeneu àti Aleksanderu wà; àwọn tí mo ti fi lé Satani lọ́wọ́, kí a lè kọ́ wọn kí wọ́n má sọ̀rọ̀-òdì mọ́.
2021-02-26T19:16:32Z
https://www.biblica.com/bible/niv/1-timothy/1/ycb/
OSCAR-2109
59Nígbà náà ni àwọn olórí àlùfáà àti gbogbo ìgbìmọ̀ Júù ní ilé ẹjọ́ tí ó ga jùlọ ti Júù péjọ síbẹ̀, wọ́n wá àwọn ẹlẹ́rìí tí yóò purọ́ mọ́ Jesu, kí a ba à lè rí ẹjọ́ rò mọ́ ọn lẹ́sẹ̀, eléyìí tí yóò yọrí si ìdájọ́ ikú fún un. 60Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ẹlẹ́rìí èké dìde, ṣùgbọ́n wọn kò rí ohun kan. 73Nígbà tí ó pẹ́ díẹ̀, àwọn ọkùnrin tí ó ń dúró níbi ìran yìí tọ̀ ọ́ wá, wọ́n wí fún Peteru pé, “Lóòótọ́, ìwọ jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, àwa mọ̀ ọ́n. Èyí sì dá wa lójú nípa ààmì ohùn rẹ̀ tí ó ń ti ẹnu rẹ jáde.”
2021-02-28T19:01:52Z
https://www.biblica.com/america-latina/biblia/biblia-online/pev/matteo/26/ycb/
OSCAR-2109
Dọkita Edu ni ìjọba àpapọ̀ kò pèsè fún ipinlẹ tí kò ní àrùn náà, àwọn nǹkan tí wọn lé fi dènà itankalẹ rẹ, ìdí re e tó fi ní kí wọn fi wọn silẹ.
2021-03-05T03:23:09Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/osise-ncdc-to-wa-wo-cross-river-yoo-ru.html
OSCAR-2109
Àwọn oníròyín méjì ni ìròyìn ti fihàn pé wọ́n wà nínú nǹkan bíi ọ̀ọ́dúnrún àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun tí wọ́n gbé lọ káàkiri àwọn iléèwé nípínlẹ̀ náà báyìí.
2021-03-08T04:24:14Z
https://www.bbc.com/yoruba/43776776
OSCAR-2109
Àwọn tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ṣojú wọn ní ẹsẹ̀ òsì ní ọta ìbọn náà ti bàá tí wọ́n sì ti gbé e lọ sí iléèwòsàn ńlá Ìjọba ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ tó wà lágbègbè Owode ní ìlú Ọ̀yọ́.
2021-03-07T01:54:18Z
http://iroyinowuro.com.ng/2021/01/04/o%E1%B9%A3i%E1%B9%A3e-amotekun-kan-yinbon-fun-olopaa-niluu-oyo/
OSCAR-2109
Kò yẹ ki ìjọba àpàpọ lágbára lóri ìjọbá ìpínlẹ̀ nígbà ti wọn dé, èyí si ni ó gba àgbà lọ́wọ́ àwọn gómìnà ìpínlẹ̀, àti pé ìjọba kò ti ṣe òun ti ó tọ, ti wọ̀n ò bá pàdà sí ìgbà ti àwọn gómìnà ìpínlẹ̀ ba ní akoso ohun to tọ si wọn, láti fí mú ìdàgbàsóke bá ìpínlẹ̀ wọ́n láì kọ́kọ́ lọ si Abuja.
2021-03-06T02:38:34Z
https://www.awikonko.com.ng/2019/06/nadeco-ni-dandan-ni-ki-ajo-inec-kede.html
OSCAR-2109
Seyi Makinde, gómìnà ìpínlẹ̀ Oyo pẹ̀lú àwọn tí wọ́n ti lu gbẹ́dẹ àrùn kòkòrò apanirun Coronavirus ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà. Gómìnà náà fi ìṣẹ̀lẹ̀ tuntun náà lédè lórí ẹ̀rọ alátagbà rẹ̀, ìyẹn Twitter ní ọjọ́ ajé. Gómìnà náà wá rọ àwọn ará ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ wípé kí wọ́n tẹ́lẹ̀ gbogbo ìlànà tí àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ elétò ìlera […]
2021-03-05T04:04:25Z
https://ybtcnewsyoruba.com.ng/
OSCAR-2109
Bẹẹ ni ọ̀rọ̀ rí pẹ̀lú àwọn àgbà ọjẹ òṣèré tíátà kan nílẹ̀ Yorùbá, tí wọ́n fi iṣẹ oojọ tí wọn yan láàyò lé ọmọ bibi wọn lọ́wọ́ láti jogún rẹ. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọpọ àwọn àgbà òṣèré tíátà náà tí jáde láyé, tí àwọn míràn nínú wọn sì wà lókè eepẹ, síbẹ̀ àwọn ọmọ tí wọn fi iṣẹ lé lọ́wọ́, sì ń ṣe ilédè lọ lẹ́yìn wọn lagbo tíátà.
2021-03-05T19:23:13Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/eyi-l-gbajugbaja-osere-tiata-ti-won.html
OSCAR-2109
Ọkùnrin náà là gbọ pé ó tún kọ àwọn èèyàn làwọn nnkan ti wọn lé ṣe lórí ààbò ara wọn, àti pàápàá bo tún ṣe sọ pé àwọn ọmọ ẹgbẹ́ wọn tí wá káàkiri láti dáàbò bo èmi àti dúkìá tó jẹ́ wọn lógún.
2021-03-05T20:30:31Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/ikolu-awon-adigunjale-oga-vgn-n-ogun-f.html
OSCAR-2109
Nígbà tí ó kù díẹ̀ kí Odùduwà ó kúrò láyé, ọ̀pọ̀ àwọn ọmọbrẹ̀ ni wọ́n tinfún ká orílẹ̀ kúrò ní Ifẹ̀, tí wọ́n sìbti lààmì -laaka kákiri ìletò tiiwọn nàà. Ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn ni wọ́n ti dá ìjọba tiwón náà kalẹ̀ nílú tí àwọn náàbtẹ̀dó sí gẹ́gẹ bí Ọba, tí wọ́n sì ń fi yé àwọn ọmọ tiwọn náà wípé Ile-Ife ni àwọn ti wá
2021-02-26T10:38:12Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Oduduwa
OSCAR-2109
O ni àwọn ọdọ tí kò din ni ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgbọ́n láàárín ọdún sì àsìkò yìí, tó sì ni ẹgbẹ̀rún méjì ni wọn yóò kọ́kọ́ jẹ́ àǹfààní náà, tí wọn yóò sì gba iwe ẹ̀rí.
2021-03-05T03:25:07Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/igbadun-repete-f-odo-egberun-l-ogbon-ni.html
OSCAR-2109
- Àǹfààní: Ó lè tètè ṣe àwárí oyún ju àyèwò ìtọ̀ lọ àti wípé ìgbàmíràn ó le sọ ọ̀sẹ̀ tí oyún náà jẹ́ (tí ó bá jẹ́ ti iye)
2021-02-28T18:20:02Z
https://safe2choose.org/yo/isirooyun/
OSCAR-2109
Àjọ tó n mójútó ètò ìlera ní àgbáyé, WHO, ní wọ́n fi ilé ìwòsàn ti wọn ti n gba itọju sílẹ̀ lẹ́yìn tí àwọn mọ̀lẹ́bí wọn ní àwọn gbọdọ̀ gbé wọn lọ sí ṣọ́ọ̀ṣì. WHO ní àwọn ẹbí àwọn aláìsàn nà wá sí ibùdó ìtọ́jú ọ̀hún, tó jẹ́ ti àjọ aláànú, Medecins Sans Frontieres, tí wọ́n sì ní kí wọ́n yọ̀ǹda àwọn ènìyàn wọn fún wọn, kí àwọn le gbé wọn lọ fún ètò àdúrà, tí wọ́n sì gbé wọn lọ lórí ọkàdà. Ní báyìí, wọ́n tí n ṣọ́ àwọn ẹbí àwọn aláìsàn mẹ́tẹ̀ẹ́ta, tí díẹ̀ lára wọn sì ti gba abẹ́rẹ́ àjẹsára nítorí Ebola. Ọjọ́ kọkànlélógún, oṣù Kárùn, ni àwọn òṣìṣẹ́ ètò ìlera bẹ̀rẹ̀ sí ní fún àwọn ará ìlú ní abẹ́rẹ́ àjẹsára, láti dá ìtànkálẹ̀ àìsàn náà dúró.
2021-02-28T01:07:55Z
https://www.bbc.com/yoruba/afrika-44235906
OSCAR-2109
Àjọ UNICEF ní pé bó tilẹ̀ jẹ pé àwọn ò sinmi, sùgbọ́n àwọn ọmọde ní Nàìjíríà kò sì tii ní ẹ̀tọ́ sí ètò ìlera, oúnjẹ, ètò ẹ̀kọ́ àtí àwọn ẹ̀tọ́ mìíràn. Ọmọ ọdún mejì yìí kò dé iléèwé rí, àmọ́ ó mọ olú ìlú orílẹ̀-èdè ogójì àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ mii tó wà láyé.
2021-02-27T20:11:08Z
https://www.bbc.com/yoruba/afrika-48419775
OSCAR-2109
Àwọn tí ẹ ń wo yìí lọ́wọ́ ọlọpaa ipinlẹ Ogun tún ṣẹ̀ṣẹ̀ tẹ. Lára àwọn ọmọ ẹgbẹ́ òkùnkùn tí wọn dá wàhálà silẹ, tí wọn sì tún ń lo àǹfààní ẹ láti ja àwọn èèyàn lólè ni wọ̀nyí.
2021-03-08T15:42:23Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/04/awon-omo-egbe-okunkun-mi-in-tun-wo-gau-n.html
OSCAR-2109
Káyọ̀dé Alabi tó tún jẹ́ alága igbimọ COVID-19 nibi tó ti ń báwọn àgbààgbà ẹgbẹ́ àwọn Haúsá náà sọ̀rọ̀ tún sọ pé àwọn tó ní aarun náà tí wọn ń rí lásìkò yìí ni wón kíi ṣe ọmọ-onilu, bí kò ṣe àwọn àlejò tí wọn ń wọlé wá. Nibẹ lo tí rọ àwọn igbimọ náà wí pé kí wọn sọ fún gbogbo àwọn èèyàn wọn níbikíbi tí wọn ba wa, tí wọn ń gbèrò láti wa jókòó síbi tí wọn ba wa nítorí pé kò saaye rárá.
2021-03-08T00:40:43Z
https://www.awikonko.com.ng/2020/05/nnkan-de-alejo-to-ba-wo-kwara-yoo-ru.html
OSCAR-2109
Kété tí wọn sọ fún ohun àti ọkọ rẹ pé ọmọ mẹta lo bí ní ẹkan náà, inu wọn bàjé, wọn sì bu sekun, iporuru gba ọkàn wọn nítorí pé wọn etaoko sí nkan abàmì ni ìlú wọn, ẹni èyí tó jẹ́ wípé wọn a ìkan nínú àwọn ọmọ náà fún ẹbọ. Ṣùgbọ́n ìtàn fi yẹ wá pé gbogbo àwọn tí ó lọ́wọ́ nínú pípa ọkàn lára àwọn ọmọ náà o kije tí wọn fi ta téru ni pa. Lẹ́yìn ọdún méjì tí ó ti parí ẹ̀kọ́, ẹ̀gbọ́n baba rẹ lọ fi sì ẹnu ẹ̀kọ́ ìṣe aṣọ ríran, ó sì kó ìṣe náà fún ọdún mẹsan kí ó tó gbà òmìnira. kí ó sì tó kúrò ní orílè èdè Kamẹrúùnù ó ṣe ẹ dá ìwé tí yíò ma ko orúkọ àwọn ènìyàn sì tí ó pe orúkọ rẹ ni alàjọ sómólú ojojumo. Ṣùgbọ́n kí ó tó bẹ̀rẹ̀ ó lọ fi lọ ẹ̀gbọ́n bàbá tí ó sí sọ pé kí ó má ṣe látàrí àwọn tí ó ti ṣe sẹ́yìn tó jẹ́ wípé gbèsè ni wọn jẹ bo, kò gbo ohun tí ẹni yí sọ, ó tún lọ sọ fún ẹ̀gbọ́n rẹ obìnrin, ẹ̀gbọ́n rẹ yí ni ó mú lọ sí odò olùṣọ́àgùntàn tí wọn sì gba àdúrà tí wọn sì ni ọ̀nà rẹ ni kí má ṣe ṣùgbọ́n wọn kii ni lọọ pé kí ó má fi òtítọ́ inú ṣe. Nígbà tí ó bẹ̀rẹ̀ ó lọ sí odò àwọn ìyá l’oja gbogbo àwọn ó sì dá lóhùn wọn wípé tí yíò kowó àwọn sá lọ tí ó bá yá, ṣùgbọ́n baba alàjọ sómólú kò ko irewasì ọkàn, nígbà tí ó yá àwọn ìyá l’oja bá fi owó àwọn ọmọ wọn dán wò lèyí tí òsì yege láti ìgbà náà ni wọn ti dá àjọ fún. Bàbá gba àjọ fún bíi ogun ọdún, àgbà dee bàbá ó sile jáde lọ gba àjọ mọ ṣùgbọ́n àwọn oní baara tí ó nífẹ̀ẹ́ bàbá má ń mú owó àjọ wọn wá sí ilé, bàbá kọ ìyàwó ọmọ rẹ bí wọn ṣe ń ṣe iṣẹ́ náà, tí ó sì jẹ pé òhun náà lọ má ń gba àjọ lọ́wọ́ àwọn ni baara wọn.
2021-03-07T11:34:15Z
https://edeyorubarewa.com/itan-baba-alajo-somolu/
OSCAR-2109
16Àwọn ìran Keni tí wọ́n jẹ́ àna Mose bá àwọn ọmọ Juda gòkè láti ìlú ọ̀pẹ lọ sí aginjù Juda ní gúúsù Aradi; wọ́n sì lọ, orílẹ̀-èdè méjèèjì sì jùmọ̀ ń gbé pọ̀ láti ìgbà náà. 22Àwọn ẹ̀yà Josẹfu sì bá Beteli jagun, Olúwa síwájú pẹ̀lú wọn. 23Nígbà tí ẹ̀yà Josẹfu rán àwọn ènìyàn láti lọ yọ́ Beteli wò (orúkọ ìlú náà tẹ́lẹ̀ rí ni Lusi). 24Àwọn ayọ́lẹ̀wò náà rí ọkùnrin kan tí ń jáde láti inú ìlú náà wá, wọ́n sì wí fún un pé, “Fi ọ̀nà àtiwọ ìlú yìí hàn wá, àwa ó sì dá ẹ̀mí rẹ sí, a ó sì ṣe àánú fún ọ.” 25Ó sì fi ọ̀nà ìlú náà hàn wọ́n, wọ́n sì fi ojú idà kọlu ìlú náà, ṣùgbọ́n wọ́n dá ọkùnrin náà àti gbogbo ìdílé rẹ̀ si. 26Ọkùnrin náà sí lọ sí ilẹ̀ àwọn ará Hiti, ó sì tẹ ìlú kan dó, ó sì pe orúkọ rẹ̀ ní Lusi, èyí sì ni orúkọ rẹ̀ títí di òní.
2021-02-26T01:18:54Z
https://www.biblica.com/bible/niv/judges/1/ycb/
OSCAR-2109
Odù Ifá pín sí ojú odù igba ó lé Mẹ́rìndínlọ́gọ́ta (256) nígbà tì àwọn ojú odù wọ̀nyí náà pín sí ọ̀nà mẹ́rìndínlógún tí wọ́n ń sọ̀rọ̀ nípa ìmọ̀ oríṣiríṣi bíi: ìmọ̀ ẹ̀rọ, ìmọ̀ ní bí ayé ṣe wà, ìmọ̀ ìṣègùn, ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Odù ifá àti àwọn ẹ̀sẹ̀ ifá tí wọ́n pín sí tún dá lórí ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ nípa ayé, òdodo, tí ó kún fọ́fọ́ fún àlàyé níoa àyànmọ́ ẹ̀dá òun ọ̀nà ibùlà fún ọmọ adáríhurun. Bákan náà ló tún jẹ́ ìmọ̀ ọ̀nà ìwádìí tí Elédùà yọ̀nda fú Ọ̀rúnmìlà baba Àgbọnìrègún láti fi ṣọmọ aráyé lóore. Àwọn odù Idá wọ̀nyí dà bí ojúpọ̀nà tí ọmọ ènìyàn lè gbà láti rí àyànmọ́ wọn lò ní kíkún, nípa bì àwọn Babaláwo tí wọ́n jẹ́ olùkọ́ ifá bá ṣe ṣàlàyé rẹ̀ níbàámu pẹ̀lú Odù tì ó bá yọ fún ẹni abdífá fún gẹ́gẹ́ bí Ọ̀rúnmìlà tí ó jẹ́ Babaláwo àkọọ́kọ́ ṣe làá kalẹ̀.
2021-03-03T08:39:08Z
https://yo.wikipedia.org/wiki/Od%C3%B9_If%C3%A1
OSCAR-2109
Pẹ̀lú àwọn àìṣedéédéé wọ̀nyí, ìmọ̀-ẹ̀rọ ti ṣe ìrànwọ́ fún ìdàgbàsókè àwọn èdè Ilẹ̀-Adúláwọ̀ lórí àwọn gbàgede orí ayélujára, tí ó ti mú ìṣẹ̀dá ọ̀rọ̀ tuntun wáyé. Èdè Ilẹ̀-Adúláwọ̀ ti gòkè àgbà látàrí àwọn lílo àwọn ẹ̀rọ ìgbàlódé tuntun bí i ẹ̀rọ-ìléwọ́ àti ẹ̀rọ ọpọ́n ayárabíàṣá, tí ó sì ń bí àwọn gbólóhùn tuntun tí a fi ń pe àwọn irinṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ tuntun wọ̀nyí. Èyí sì ti fẹ bí a ti ṣe ń lo àwọn èdè wọ̀nyí lójú. Àwọn ìpèníjà t'ó tara ìmọ̀-ẹ̀rọ wá yìí ni yóò mú ìdàgbàsókè bá èdè — ó máa ń fa àròjìnlẹ̀ fún ìgbéga èdè àti ìmọ̀-ẹ̀rọ.
2021-03-02T01:17:30Z
https://yo.globalvoices.org/2020/03/11/621/
OSCAR-2109
Ní orí Twitter, Ezekwesili mú ìbànújẹ́ rẹ̀ wá sí ìrántí: “Ẹ̀dùn ọkàn ni fún mi pé àwọn ọmọdé tí a rán nílé ìwé di pípa bí ẹran dé ibi wí pé àwọn òbí wọn kò lè dá àwọn ọmọ wọn mọ̀.” Àìfiyèsí àwọn tí ó farapa yóò túbọ̀ jẹ́ kí àṣà ìfipábánilòpọ̀ àti ìyọlẹ́nu ó gbilẹ̀ sí i, tí ó sì di “kò tán ń dìí ‘ẹ” fún àwọn tí ń jìyà ìpalára tí ó gbóyá láti sọ ìrírí tí ó ń pààrà ọkàn wọn síta. Gbogbo wa ni a mọ bí àwọn tí ó farapa ní Gúúsù orílẹ̀ èdè yìí ṣe máa ń gba ẹ̀bi.
2021-03-02T02:17:39Z
https://yo.globalvoices.org/2020/06/09/740/
OSCAR-2109

Deduplicated and extended cultura-x yoruba dataset

Downloads last month
0
Edit dataset card