Dataset Viewer
Auto-converted to Parquet
url
stringlengths
6
8
content
stringlengths
2
3.72k
source
stringclasses
3 values
page_1
Bubakar Bóris Jóob Doomi Golo
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_2
Doomi Golo Nettali
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_3
XAAJ BU JËKK NGIRAAN FAY Gone mat naa bàyyi cim réew
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_4
TÉEREB DÓOM I
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_5
Noonu ma xool ko lu yàgg, daldi yëngal ndànk sama bopp, ni ko : Àddina : dund, dee. Leneen newu fi, Badu. Lii rekk : demal, maa ngi ñëw. Naka laa wax loolu, daldi déggaat woykat ba : « Àddina amul solo, ndeysaan... Ku ci dee yaa ñàkk sa bakkan, ndeysaan ». Booba gone laa woon, nekk ci sama diggu doole, yaakaar ne dara tëwu ma. Maa fii dàqoon a fecc, bare bayre ba nga ne lii lu mu doon ! Fu ma jaaraan, janq di ma tooñ, naan : - Ngiraan Fay jàppal fii, Ngiraan Fay bàyyil faa ! Mbaa nga dégg ci jeeg ju ndaw ji ku ni : - Moo Ngiraan Fay, looy jaay maanaa nii ? Billaay yow ! Yal na nga koote ! Léegi, mag dikk na. Maa ngi nii toog ci sama buntu kër, fii ci gox bi ñu naan Ñarelaa, di xaar sunu boroom bi def ci man li gën. Teewul nag sama xel yépp nekk ci yow, Badu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_6
Xéy-na yaa nga ca dëkku naar ya, moo xam Alseeri la, walla Marog mbaa Libaη. Foofa de lanu yaakaar ne fa nga nekk. Kenn amu ci nag lu ko wóor Am na sax ñu naan : - Kéwél kat du tëb doom ja bëtt. Badu Taal kay, xam ngeen ne topp na ciy tànki baayam Asan Taal. Ba fu coow liy mujje, Tugal ngeen koy déggi. Ci juróom-ñaari téere yi ma la fiy bàyyil sax, am na bu ci tudd Téereb Ndéey Turam tegtal bu leer la : li nekk ci biir, maak yow doηη noo ko séq. Yoonu keneen newu ci.Yaa ngi nii toog janook man, ma sëgg ba jot say nopp. Su ma ci tàbbalee ay kàddu, nga naj leen fa. Kàddu yooyu di wéq sa kaaη, di féqu ci sa biir bopp, ngir rekk bëgg a génn ci biti, tasaaroo, nekk lu askan wiy waxtaane. Nga gën leen faa naj, ndax ragal ñu jur ay ak téesante. Du tee nag sa xel di leen tojat ba ñu mokk rumbux, nga xam lan la bu ci nekk wund, ne patt di wéy ak moom.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_7
Téereb Ndéey bi yomb naa xàmmee, mooy bu xonq bi. Moom laay dénk lépp lu ma dégg ñu koy waxtaane ci say mbir. Saa yu ma bettee nit mu lay jëw, dinaa la ko ci fen. Jàng ko bu baax. Dina la amali njariñ, bés boo dellusee Ñarelaa gii nga cosaanoo, fas yéene fee dëkk yaak sa njaboot. Wóolu naa la, xam naa ne ak loo mën a fekk ci biir Téereb Ndéey, doonte wax ju ñaaw la sax, du yàq sa digganteek kenn ci gox bi. Jarul nag ma ciy sore. Xanaa ma may la ci as lëf rekk. Badu, waa Ñarelaa gërëm nañu la. Lu ma fekkeek lu ma fekkewul, fii ci Ñarelaa, kàddu yu rafet rekk la nit ñiy yëkkati, jëmale ko ci yow. Koo waxal ñaari baat, mu ne la : - Aa, Badu Fay Taal de, kuy jaambure moom ngay dimbali. Gone googu kay, Yàlla bu ko cat dugg.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_8
Foo ko fekkaan mu ngay wut lu mu am, ñëw bokk kook ndeyam Biige Sàmb ak maamam Ngiraan Fay. Dem na bay raxas ay oto ca Waagu-Ñaay, di baana-baana màrse Aselem, lépp ndax bañ a wër di ñaanaatu mbaa di këf alalu jaambur ; jànqi Ñarelaa yi sax mas nañu ko fee fental woy, di ko gaaral, waaye teewul mu nekk ci li mu nekk, sax ci ba dëgër. - Moom kay, na mu noppee woon ! Seede li daal benn la. Waa gox bi nee ñu ku jaambure nga te am fullaak faayda. Su ma déggee ñuy wax yu mel noonu ci yow, Badu, sama xol day sedd guyy. Saa yu ma sëggee di dénk kàddu yu neex yooyu sama Juróom-ñaari Téere yi, mbégte mi may yëg ci sama yaram, maak Yàlla rekk a xam nu mu tollu. Sant naa sunu Boroom bi ma may wii xeetu bànneex, laata may génn àddina. Waaw.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_9
Damay daagu ci mbeddi Ñarelaa yi, dégg ku ne : - Badu Taal kay, du moo nar a toog bitim- réew ba musiba di ko fa fekk. Gone googu, jom la am ba mu mat sëkk, kaar. Mu mel ni ay baat yu ma ngelaw li yéene, may ma leen. Ma gaawtu, ñëw ubbi sama waxande, roccisi Téereb Ndéey, tëral ci lépp li ma jot a fortaatu. Su ko defee sama xel naaw, dem fu sore, ma fàtalliku yu bare, daldi yëngal sama bopp, xam ne Yàlla mooy kariim. * * * Badu xew-xew yi ma la fas yéenee nettali, ñu nga door alxames ja nu demee ayeropoor Lewopool Sedaar Seηoor, jëli néewu Asan Taal, indi ko fii ci jàkkay Ñarelaa, war ko fee jullee. Keroog jooju, yow ci sa bopp def nga lu doy waar. Ba dara desul lu dul jullee Asan, yóbbu ko armeel ya,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_10
Yilimaan Keeta nee na la nga ñëw tiim sa baaytàggu ko. Tontuwook sa gémmiñ. Danga yëngal sa bopp, ngir xamal ka mu yónni ne jaru ko. Ña toogoon foofu ñépp jaaxle, ku nekk xool sa moroom Ndey Silla, ndaw soosu nga xam ne du dugg mukk lu yoonam nekk, ne la : - Badu Taal dofuloo jinne jàppu la, demal wuyu, Yilimaan Keetaa la soxla. Ñépp ne tekk di la déglu. Nga yëngalaat ndànk sa bopp, ne yaa lànk. Naka-jekk, masoo bare wax. Ñu ñëw fekk ma fi may defare Asan, boolemaak yow, ne ma : - Ngiraan waxal ci sa sët bi, xéy-na boog mu déggal la yow. Ci laa leen ne : - Bàyyileen jaa mbur, Badu Taal lu mu def xam na ko. Noonu, Ndey Silla mer, ne ca tonet, ni ma :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_11
- Man Ndey Kumba Silla de, gone guy waaj a alku laa fi gis. Badu Taal mooy kan, ba ñu koy seetaan muy toroxal nii baayaam ? Sama xol jóg man it, ma ni ko : - Ndey, doo Yàlla doo yonent, mënoo fee alag kenn. Badu Taal xamul caaxaan, li mu def am na fu mu ko teg. Dama ko waxe woon noonu rekk, waaye ca dëgg-dëgg mbir mi xawoon naa ub sama bopp. Waaw, man mer nga dencaloon sa baay Asan Taal ba lànk ne doo tiim néewam, ñaanal ko, mu doon seen tàggatoo yéen ñaar ? Ak ni deret amee doole... Wànte li tax doom di dëddu baayam ba mu jaral ko ñàkke kersa ay kilifaam, mënul a doon caaxaan. Ci laa tàmbalee xalaat bu baax ci mbir mi. Daan naa toog ay waxtu di jéem a seet lu waral li am am. Waaye lu ma gën a gëstu, diggante Yaasin Njaay
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_12
ak sa ndey Biige Sàmb gën a ub sama bopp. Li xew Ñarelaa sa ginnaaw ba waa réew mépp jot ci, foo dem dégg ñu koy waxtaane, mu yéem ñépp, loolu ndem - si- Yàlla ji Asan Taal a ko waral. Waaw. Sa baay Asan Taal. Lu jiin Njaaga te mooy Njaag, Coow li wër na àddina si juróom-ñaar. Amaana sax Penku ba nga nekk, yéenekaay yi maye nañu ci as lëf. Wax ji lii doηη la : Yaasin Njaay ak ñaari doomam yee xéy bés bëgg a jommal Ñarelaa. Waaye yéenekaayi réew ma nga nekk, mënuñoo sore ci mbir mi. Mënuñu cee bind luy tax nga xam nu yëf yi deme ci dëgg-dëgg. Kon jaadu na ma leeralal la ko bu baax. Dinaa ko def ci xol bu sedd. Te duggewuma ko dara lu dul jéem laa aar. Lu mu yàgg-yàgg, dinga ñibbisi bés Ñarelaa, bëgg waa gox bi nettali la li fi dal Yaasin Njaay.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_13
Gënuma laa xam niti tey yi. Yàkkamti nañu nga may leen nopp, ñuy fen di dajale. Ñoo fi dàq a yokk, dàq fee jekk-jekkal ak làq-làqal. Man, Ngiraan Fay, jomb naa loolu. Jomb naa génnee ci sama gémmiñ gii lu dul dëgg. Ku dem ba bejjaaw, am ay sët ak i sëtaat, loo wax sa digganteek Yàllaa war a tax. Te su ma demoon bay fen it, xanaa dinaa la ci rus ndax cofeel gi ma am ci yowMoom kay, soo bëggee xam lu fi xew sa ginnaaw, bul déglu kenn ku dul man. Kon boog, Badu, tëbu ma bés rekk ηàbb samag xalima, ubbi Téereb Ngelaw mbaa Téereb Lëndëmtu di la ci nettali xew-xew yi ma jot a teewe fii ci Ñarelaa. Su ma wóoroon ne maak yow dinanu gisewaat, damay laxas samay kàddu ci biiri léeb yu lëndëm, xaar ba nga dellusi, guddi gu ne mu am lu ma ci làq fa géej gën a xóote.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_14
Su ko defee, nga fanaanee joow ba ne ko nuus téye, lemmi ko, jàng ko, mu amal la njariñ. Ñu bare bu ñu gisee ni may binde, dinañu ne sama yaram neexul. Waaye faalewuma leen tey, faalewuma leen ëllëg!Man bokkuma ci bindkat yi ñuy soow. Doore ca Musaa Ka ba agsi ci Séex Aliyu Ndaw, jaar ci ñoomin Sëriñ Mbay Jaxate, Cerno Aliyu Caam ak Maabo Gise, ñu ma gën a aay fuuf ñoo saxal seeni kàddu yu rafet a rafet ci biir xolu askan wi, jëmbët leen ci xeli Doomi-Aadama yi. Man nag, damay jéem rekk. Mën naa ni sax li may bind, séentuwuma ci leneen lu dul sama bànneexu bopp. Looloo ma bàyyéendi tam ci dunyaa. Su dul woon Juróom-ñaari Téere yii may làngeek yow, àddina sàppi kon na ma bu yàgg. Dinaa la xamal tey lu tax ma fonke nii bind ak xalaat.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_15
Li ma lay waxsi, guléet bésu tey mu génne sama gémmiñ gii, jaar ci sama xalima, jaaxaan ci téere bi nga yor, te mu doon la xaar fii ci Ñarelaa... Ba nu newee gone maak samay doomi bàjjan, góor gu ñu doon wax Mbay Lóo moo nu daan jàngal Alxuraan ci Rëbës gii. Booba, su dee amoon naa juróom-benni at tamit, ca lay yem. Xam nga ne kon loolu yàgg na ! Xale bu deñ-kumpa laa woon. Saa yu nu toogaan di tari xuluwallaawu mbaa yeneeni saar, maa ngi sàcc di xoole Ustaas Mbay Lóo catu bët. Ustaas Mbay Lóo ku amoon bayre la, kaar. Kenn mënul woon dajeek moon ci mbedd mi te doo taxaw, geestu ko, xoolaat ko bu baax. Te soo demee ba toog, noo def sa xel di wéy di werante, nga naan : « Waaw, góor gi ma dajeel sànq béréb sàngam, ndax nitu neen la ? » Monte de, Ustaas Mbay Lóo màggat mu ràgg la woon te xiibon ;
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_16
Dara jagatul woon ci moom, du bët yi, du bëñ yi du tànk yi. Foo ko fekkaan, mu nga sol benn sabadoor bu furi, ñu dabb-daaxe ko fu ne, moom ci boppam muy tëfli deret ; pukkuus ba mu daan fanaan, mook unk yeek jargoñ yeek mbóot yi ñoo fa bokkoon dëkk. Du benn du ñaar, séen naa ay jinax ñuy dóor-dàqe ci ronu lalam. Ci gàttal daal, Ustaas Mbay Lóo sagaru nit la woon. Sonnoon na lool, te su ma la nettali woon la ma daan gis mu koy añe mbaa mu koy reere, dinga gën a xam li may bëgg a wax. Dama daan jonkan di ko xool, yërëm ko be, ndeysaan. Rëbës googu ma lay wax, gis naa fa ba tàyyi ay boroom alal yu tegul woon sax Ustaas Mbay Lóo nit. Koo ci laajoon xalaatam dëgg, mu ni la : - Sa Ustaas Lóo moomu de, mook kaña gu médd a yem, amalul kenn njariñ. Céy ! Àddinaa ñu mën a gëlëmal, Badu !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_17
Tey jii, su ma sunu Boroom bu baax bi delloo woon ci sama biiru ndey ji ma jur, ni ma : dunyaa ci 1922. Seetlu naa nag ne, ci dëgg-dëgg jot nga fee jànkoonteek ay jafe-jafe yu bare te tar. Lu ne jéem nga ko, waaye daal, Ngiraan, taloo fi dara lu dul lijjanti loo lekk, su guddee nga tëdd nelaw. Soo yeewoo suba teel, looy defeeti, Ngiraan ? Xanaa wuti loo lekk ! Amoo dara loo mën a bàkkoo, du alal, du tur, du leneen. Dinga xéy bés ne mes, mu mel ni masoo fi jaar. Waaye nag, seetlu naa leneen ci yow : sa jikko rafet na lool, nit ku yéwén nga. Lu néew li ngay fortaatu, nangu nga koo bokk ak say xarit ak say mbokk. Léegi nag, dinaa la fay sa xol bu rafet boobu. Sama yërmaande amul àpp. Sama kàttan amul àpp. Suba, dinga am lu kenn masul a am, Ngiraan. Dinga judduwaat ! May naa la it bii yoon, maanaam ci sa ñaareelug dund, nga taamul sa bopp nit ki nga bëgg a doon.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_18
Su la neexee nga ni ma : « Njiitu réew mi Daawur la tudd, sant Jaañ. Moom laa bëgg a wuutu, am xaalis bu dul jeex, fu ma jaar takk-der yi di ma mbiibal, di ma tóojal, lu ma joxoñ dag yi gaawtu dagg ko, indil ma ». Soo bëggee loolu, Ngiraan, ma defal la ko. Xam nga ne dara tëwu ma ! Tey ci guddi, mën naa daaneel Daawur Jaañ, ëllëg njiitu réew yi ci àddina si yépp yónnee la ay bataaxal, naan la : « Maa seer fareer e ami, Muse le Paresidaa Ngiraan Fay », nga dof nag, naan xanaa kay ñii du man lañuy wax ! Soo bëggee loolu, ma defal la ko ci lu gaaw ! Waaye su dee judduwaat weccee sa ruu ak ruuwu Ustaas Mbay Lóo moo la gënal, ba tey mën naa la ko defal, ngay añe sómbi di ko reere, soo foree sagaru téeméer dund si ñaari fan walla ñetti fan. Léegi daal, yaay seet, Ngiraan. Badu, xam nga ne moos su ma sunu Boroom bi nee :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_19
- Gaawal, Ngiraan sa tontu laay xaar ! Du man mii maa fay nekk di nakk-nakkal. Daawur Jaañ, lu mu dégg ci lu bon, man Ngiraan Fay maa ko ko yakk ! At yi Daawur Jaañ taxaw ci kaw suuf yépp, soo ci dindee sàcc alalu réew mi, ak nar ak yàq xol yi, dara dootu ci des ! Ma ni : tuuge waay, Daawur Jaañ ! Yaay mag mu ñàkk faayda, Daawur Jaañ ! Fu ñu la fekk, yaa ngi ratatati, lu ñor nga wax, lu ñorul nga wax. Te kenn sañu la ni : - Góor gi wax ji doy na sëkk ak barke, yaa ngi nuy merde waay ! Su ma Yàlla baaxe woon ñaareelug dund te ma am sañ-sañu taamu, damay ñëw dëkksi Rëbës ca pukkuusu Ustaas Mbay Lóo ba, toog ci sijaadaam, di jàng téere bu sell bi, di màggal turu sunu boroom bi, duma ragal xiif, duma ragal mar. Ma ni ndem-si Yàlla ji Ustaas Mbay Lóo, sa jaan wàcc na !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_20
Ma dellu ni : wàccoo ngaak askan wi, Ustaas Mbay Lóo ! Ak li coow liy bare yépp, sa dund a ëpp njariñ fopp dundug Daawur Jaañ ak i ñoñam ! Amoo woon jotu jëwaate ak rambaaje, taloo woon xëccook téesante, te néew doole masulaa tax a saalit bay wër di woyaan. Maa ngi lay gisaat, nga sëgg ay waxtu di jàng Alxuraan mbaa di bind li ngay bind. Doo sëqat, doo sax yëkkati sa bopp. Bu weesoo sa loxo ndeyjoor bi nga téyee sa xalima, du dara lu ma gis mu yëngu ci sa yaram. Dama daan làqu di la seetaan, ngay capp sa xalima ci daa ji di rëdd ndànk ci téere yi nga tegale ci sa wet, sa loxo ndeyjoor di yéeg ak a wàcc. Leeg-leeg nga siggi raay sa doq, ma gis ni sa bët yiy melaxe ak ni ngay noyyee, ndeysaan. Mu wóor ma ni am na booba lu la feeñu. Ustaas Mbay Lóo, jàngal nga ma lu bare!
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_21
Coppite ga ma daan seetlu ci yaw moo ma tax a xam ne liy tax nit di nite, day jéggi yaram wa, romb koy dem. Doole ji nekk ci xam-xam, teey ak fulla ji mu laaj yépp a ngi woon ci yaw.Waxuma sax Daawur Jaañ, waaye ku ma indiloon tey jii nit ki ëpp alal mbaa ki ëpp bayre ci àddina, duma ko wecceek Ustaas Mbay Lóo. Badu, giñ naa ci Alxuraan ne masuma naw mbaa ma weg benn Doomu-Aadama ni ma wege woon góor googu. Su dul woon ndem-si-yàlla ji Ustaas Mbay Lóo de, sama dund gii deme kon na neneen. Badu Taal, taawu Asan Taal ak Biige Sàmb, déglu ma. Ma ne : nit dëgg, yaram wi mën na fee jóge te du tax mu faatu. Nit dëgg, bés ba ñu ko yóbboo armeel ya jébbal ko boroomam, bés booba lay dekki. Suuf sa ñuy maasale ci kawam mënul tee takkandeeram ne bëret ci saa si, topp ña ko doon robsi. Na fekk rekk mu defoon ci dundam lu jar a fàttaliku.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_22
Nit ku sa dund neen, doo am takkandeer, dara du la wutaleek bàyyima. Ustaas Mbay Lóo, jàngaloo ma Alxuraan yem ca! Jóge nga fi, waaye ba sunu jonni tey, yoon wu ma aw, yaa ma ko xàllal démb, tey soog a ñëw. Saa yu ma demee ba jàq, su ma làmbaatoo daj la, nga toog ci sama wet. Mu mel ni nekkinu askan wi ab téere la, nga ubbi ko, di ma sa, may tari. Léegi màggat laa. Waaye saa yu ma yëgee ne mbon ak kañaan a ngi may bëgg a ëpp doole, dama lay daldi gisaat ci sa pukkuus bu bon ba, nga sëgg di jàng, di jàngale, di bind ak a bindaat. Fa nga tëdd ca àllaaxira nga ma naan jàkk, ma bàyyi lépp lu ma jàppoon, nga dëddale maak coxor, xiir ma ci lu baax. * * * Bul yàkkamti, Badu. Jaru ko.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_23
Su waxtu wa jotee, dinga xamal sa bopp lu tax ma ubbil la sama xol, xàll ci juróom-ñaari yoon yu wuute, te naan la : Badu Taal, yoon yaa ngii, bu ci sama baaraam joxoñ topp ko, bul teg feneen say tànk. Bul ragal a xuus ci biir dex gu lëndëm gi. Su ma la tàllalee seetu, bul dem ba jub ko sa fit mel ni lu rëcc, nga dellu ginnaaw, di waxtu, naan : - Aa déedéet, kii kay du man ! Te boo tëddee ba xaaju-guddi, dégg ngelaw li mer bay ηar ni gaynde siibi, di buddi garab yi di leen xalab ca xaj, di yëkkati géej gi di ko sànni ci kow asamaan si, loolu yépp su amee bu mu la tax a tàggook sa sago. Monte askan weeka soxla seetu tey ! Ñaata xarnoo ngii muy roy ak a royaat ? Waaw nun, wan xeet lanu royul, ba xaw koo yéem sax ? Ma ni : yaakaar nga ne Yàlla mos naa sàkk mbindéef mu dàq a toppandoo nit ku ñuul ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_24
Defe naa ne de, Sinuwaa yeek Sàppone yi rekk ñoo nu rëccagum, te ñooñu sax gisaguma leen Mbaaw. Su ñu defulee ndànk, léegi nu ne leen : - Randuleen fee waay, yéen xamuleen Sinuwaa mbaa Sàppone dëgg nu muy mel! Tey nu won leen ko ! Kon boog, Badu Taal, taawu Asan Fay Taal ak Biige Sàmb, yow sama sët bu baax bi, nang ul ne war nanoo seetaat sunu bopp bu baax. Bul tiit, bul ragal. Lenn moom na la wóor : dëgg dina naqadee dégg, naam, waaye soo ko ñemee, song ko, doo ko réccu. Ngëneel lu réy a ngi ci. * * * Man mbindéef moo sañ ne xam na nu jaww ji tollu ? Am na, gaa, ay nit ñu bare pexe, loo wax ñu ne mën nañu koo natt,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_25
foo leen fekk ñu nga ηàbb seen xalimaak seen kayit, di ci bind ak a nataal yu kenn xamul. Nee nañoo ay boroom xam-xam yu mag lañu ! Gaa ñooñu, koo ci laaj lu muy liggéey, mu ni la : - Gëstukat laa. Nga ne ko : - Ãa ? - Waa-waaw ! Bul ma ci xeeb ! Lu la jaaxal ci jant bi mbaa ci biddéew yi mbaa ci weer week yeneen ak yeneen, boo yaboo laaj ma ko. Sàllaaw, sama sagaru néeg bii laay toog jox la tontu bu leer nàññ. Waaye, seen cobte googu du mujje fenn fu dul di raay a ka raayaat seen doqi séytaane yi, naan : - Mbir mi kat, am na lu ma ci desee wóor. Xanaa kay danuy jàppandi ne su demewul nii deme naa.Ngóor soosu dinay dem bay mbebetu, ni ku daanoo cib saret. Déglul ma ko, Badu :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_26
- Su wund wu ñuul wi wëree fukki yoon niim gii, ganaar gi topp ciy daw, ñu ànd ñoom ñaar di mbów niy xaj, du ñàkk Pilitoη ak Sipiteer mbëkkante. Su booba, suuf si dina yëngu ca Pakistaη ak Kore, te Kilimaηsaro dina yàbbi ay xal yu xonq coyy! Xam nga, Badu, waxu dof a ngoog ! Boroom xam-xam yooyu, seen muj duy faral di rafet. Bés bi ñuy ràηηatiku, day bett seeni mbokk, ñu daldi leen jagat jagatee, yóbbu fa ñuy denc ñi seen xel neexul. Waay ñii ñoo waane, Badu ! Ku leen laaj loolu lépp ? Luy seen yoon ci dayo àdduna si ? Ba sunu Boroom bi sàkkee dunyaa du tey, du démb. Kenn ci nun fekkewu ko. Dunyaa day dox te Yàlla rekk moo xam kañ lay àgg fa mu ko jëme, mu daldi ko fa yemale. Waaye, Badu, li àddina siy yaatu-yaatu, juróom-ñaari fan doηη ñoo ko ëmb. Mu di lu kéemaane sax.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_27
Juróom-ñaari fan yooyu nag, dina am ay jamono ñu jiitle, bu ci ne dara du ko wutale ak ba ca topp. Maanaam, su fekkoon ne bés yi dañuy ñaasu, ni ko sunu yenn mbokk yi baaxoo def, ñaas yooyee dañuy mujjee raaf ba far maasaloo, benn màndarga dootul des ci seen kanam. Waay, jàmm a neex, Badu ! Dara yënguwul. Réew maa ngi ne selaw. Altine ñëw, talaata tegu ci. Àllarba yegsi. Alxames tàmbalee dukkat, ñu ne déet ne waay mu ne maa ngoog. Jàppe ko noonu, mel ni bés yi dañuy wëndéelu ci biir géew bu yaatoo-yaatu, demuñu dikkuñu, ba nga xam ne soo jëloon bant di rëdd seen doxin ci suuf si, wërngal gu mat sëkk la lay indil. Looloo waral foo fekk ngóor su fuddu ba noppi óbbali, te naan : - Waaw, gaa ñu baax yi, tey sax ban bés lanu nekk ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_28
Xamal ne kooku, su newulee ci bànneex it, amul naqar wu tax ñuy wax. Jamono yooyu mënees nañu leen a méngaleek asamaan su amul benn niir, weex tàll, ba nga xam ne su ko picc mu gën a tuuti riisoo mu mel ni àddina fa lay doxe tukki àllaaxira. Waaye, am na lu ma la ci bëgg a yokkal, Badu. Aa, Badu, li ma lay waxsi de, lu am solo la. Sopp kon naa nga teeylu, may ma nopp bu baax. Ndax mas ngaa jàng taalif bi Sëriñ Musaa Ka jagleel Maam Soxna Jaara Buso ? Nii la koy sànnee : Xerawluleen, nu sant Soxna Jaara Ngir moo nu may lu tax nu samp i daara Buleen ma tanqamlu, buleen ma tanqal Buleen nëxal ndoxum ki leen di tanqal Cellantuleen te ubbi seeni nopp Ak seeni xol, ma ubbi seeni bopp Te génne seen waηaani xol, te taataan.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_29
Baal ma àq de, Badu. Lee-lee sa maam Ngiraan day dem bay tàggook sagoom. Day fekk booba ay kàddu yu rafet a ngi nuur ci sama biir deret, di féey, jàpp ma të maa bàyyi. Su ma tolloo foofu nag, fàww ma dugal ci waxtaan wi yu ci bokkul te duma ko tey. Nanu dellu boog fa ma ajoon wax ji. Waaw, dina am it ay jamono, mbir yi deme neneen, juróom-ñaari bés yi ràkkaaju, di tëb di dal. Bés yi mel ni ay gone yuy fo po moomu ñu naan xalaa-ma-ndiir-bàjjo, bu ci ne di kar sa moroom, naan ko: - Xalaa-xalaa doo fi jaar ! Ndaw xeex bu metti, ak xiiroo ak ηaayoo ! Doomi-Aadama yi duñu toog duñu taxaw, kenn du tal noppalu waxatumaak naan dangay xalaat a nelaw bay xàndoor. Ma ne : ku masul a gis réew mu tàkk jëppét, nekk ci fitna, kaay seetaan !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_30
Waaye kan mooy am googu jot ag dal-xel googu ? Liggéeykat yaa ngi bànk seeni loxo, ne ñoom sonn nañu, te dee, bala ñoo am jàmm nguur gi daanu, ñu ñàdd njiitu réew meek njabootam rendi leen, sëlmoo seen deret. Réew mi mel ni caga bu def tuunu neen juutu ci pénc mi, lu neex waay mu def, kii tàpp ci fer yi, kii sëq ci cokk yi, yëkkati leen, niit leen ba xolam sedd, jébbal leen ngelaw li, ne ko yaay boroom, fu la neex yóbbul, lu la neex def ci. Nga gis nag tan yeek baaxoñ yiy naawantu, di baagante ci diggante biddéew yeek weer wi, lee-lee ñu ñëw ba jub néewu buur, xeeñtu ko, yéegaat ci kow asamaan, di xaar ba néew bi yàqu ñu dal ci kowam, sëqatoo ko. Takk-der yi ne, aa, loolu kat moom ëpp naa seetaan, di jéem a aar buur, di sànni ay bomb ñuy kalaate, di dóor i liif, sa maas gi nekk ci mbedd miy toj ak a tojaat, lu ñu jot lakk, kilifa gu ñu dajeel nangu sa alal, toroxal la teg ci.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_31
Mu mel ni rekk xeetu ndof gu bees moo jékki-jékki jàpp ñépp. Xëccoo boobu, Badu, dara waralu ko lu dul li ku nekk bëgg a fés, ëllëg-ak-sibir géwél yi di la woy. Te kat, dinaa la ci xamal lenn : du nit ñi rekk ñooy jiiroo ndam loolu. Juróom-ñaari bés yi ci seen bopp, benn du ci nangoo des ginnaaw. Ndax li mbir miy metti ak di jaxasoo yépp, dina am ci bés yooyu benn bu ci kenn dootul fàtte ba keroog àddinay tukki. Li ngay nekk xale yépp, dégg nga ñu naan Dibéeru Guy-Njulli walla Talaatay Ndeer. Mu ngoog nag. * * * Ca Kawóon la Dammel Sàmba Lawbe Faal dajeek baayam Makoddu. Du woon lu gënal Saalum, nag, wax dëgg Yàlla. Ayu-bés bu jàll, Saalum gën a jaaxle.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_32
Waaye xam nga ne kenn mënul woon am naqar ba dab Lingeer Lat Sukk Sire Jogob Mbóoj ma masoon a séy ak Makoddu, jur ca Dammel Sàmba Lawbe Faal. Sa doom ak baayam war a jàkkaarloo ! Ba yëf yi waree am sax, fekk na Lingeer ak Makoddu tàggoo. Waaye cofeel ga Lingeer amoon ci moom desoon na as lëf ba tey. Makoddu nekk Kajoor, Lingeer di yeewoo Kawóon. Waaye amul bés bu xelam delluwul ci yu neex yi mu jot a dund ak Makoddu jamono ja ñu doon séy. Bés, mu yëg ne Makoddu gàddaaye na Kajoor, jaare Ndukkumaan jëmsi Kawóon ! Àddinaam yàqu, ndax ci Sàmba Lawbe Faal ak Makoddu Faal, ku ci ne xamul nu mu lay def. Saalum ne ko : - Moo Lat Sukk Sire Jogob, wax ji nag noo ciy def ? Ndax yow, sa jëkkër ak sa doom ay bëgg xeex bu subaa !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_33
Mu ni : - Bu subaa, dinaa ree tuuti, dinaa jooy tuuti...Xare bu waroon a am la, am na. Lu ci des, tey ? Ñetti baat. Dibéeru Guy- Njulli. Ñetti baat yooyu, lu nee ngi ci biir : Dammel bu tumuraanke di taxawaalu, deret juy walangaan ak ñaari réew yu jàq ba fu jàq yem, di Kajoor ak Saalum. * * * Talaatay Ndeer, nag ? Bés a ngoog ci bés yi ! Waaye bul yaakaar ne Talaatay Ndeer a sukk jur boppam. Déedéet!Mbarka Ja xéyul bés rekk dajale jigéeni Waalo yi, ne leen : - Nanu jaay sunu bakkan, ndax jomb nanoo nekki jaam ginnaaw barag. Bunu nangu mukk Naar yi di nu teg ci seen kow i fas, di nu yóbbu Tararsaa. Am ñuy saalit xaat, ndeysaan, di jooy, di tam Mbarka Ja dëmm. Mbarka de, bokkul woon ca këru Waalo yu mag ya.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_34
Su ma ragalul woon fen sax, dinaa la ni jaamu-néegu Lingeer la woon. Xam nga du kooku lañu naan ci yax bu réy la bokk. Teewul ba jigéeni Waalo ya jàqee, ñu bare dañoo waaf, moom Mbarka Ja mu jóg taxaw, ni : - Dëgg la, waa Tararsaa yi nu song tey ay góor lañu te bu dee xeex rekk ñoo nu ko dàq fuuf, waaye nanu ko defanteek ñoom ba lu nu ci góobe gar ko ci ! Mu neeti leen : - Su noon yi xamee ne ay jigéen lanu, dafa leen di gën a jox fit ! Kon, na kenn ku nekk ci nun sol ay yëre góor ! Ñu def la mu leen sant, war seeni fas, jàkkaarlook noon ya, won leen njàmbaar gu matt sëkk. Ñu dàq noon ya, noon ya daw ! Waaye ba ñuy génn Waalo, la am ca jigéeni Waalo ya ku mbaxanaam rot, létt ya feeñ ! Noon ya sog a xam ne ay jigéen lañu doon xareel. Kenn ci ñoom woo ña doon daw :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_35
- Dellusileen ! Sañ ngeen a taxaw ci kanamu Buuru Tararsaa naan ko ay jigéen a leen dàqe Ndeer ? Xeex bi neeti kur. Foofa, Mbarka Ja daldi waxati ay waxi gor. Dafa ne : Jomb nanoo nekki jaam ginnaaw Barag. Nanu dugg ci néegu ñax bu mag bii, taal ko ci sunu kow. Na mu ko santaanee la ko jineeni waalo ya defe. Néegu ñax ba jàpp, di tàkk, noon ya wër leen, jigeeni Waalo yay woy ca biir safara sa ba sedd ñoom ñépp. Mbarka Ja ma doon seen njiit nag, jotoon naa rawale benn gone gu jigéen gu ñuy wax Sadani Caam. Dafa ni ko : - Yow Sadani, bu nu taalee néegu ñax bi, soo jaaree fii, dinga mucc ! Demal Sadani, su Barag dellusee, nga nettali Waalo naka la jigeeni Ndeer yi bàyyee fii seen bakkan, ci jom ak fit ak ngor.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_36
Demal, Sadani, man Mbarka Ja maa la ko sant ! Sadani Caam ma jëkk a nettali Talaatay Nder, ñaata at la amoon ? Am na ñu ne juróom-ñetti at doηη la amoon. Dara wóoru ma ci, waaye lii moom boroom xam-xam yépp ànd nañu ci : Sadani Caam ma jëkk a netaali Talaatay Nder, xale bu ndaw la woon. Kocc Barma Faal de, dafa ne woon : - Mag mat naa bàyyi cim réew. Ni Mbarka Ja doxalee de, safaanoo na bu baax ak kàddu yu siiw yooyu. Mbarka Ja, Yàlla mayoon na ko fit, may ko xel. Dékku na saay-saay ya songoon Ndeer. Te ba dara desul lu dul génn àddina, sóoru na Kocc Barma Faal, boroom xam-xam bi kenn mësul a sañ a weddi. Ndax ni Mbarka Ja rawalee Sadani Caam, lii rekk la tekki: - Gone mat naa bàyyi cim réew... Lu cee sa xalaat, Badu ? Sunu ñaari ponkal yooyu, koo ci àndal ? Mbarka Ja walla Kocc Barma Faal ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_37
Looy wokk bopp ? Mbir a ngoog, de... Benn ayu-bés, juróom-ñaari fan la. Xëccoo ba bés yi daan xëccoo démb, mooy wéy ba tey. Ndax kat, juróom-ñaari fan yooyu, balañu ciy ràññee benn, di ko fàttaliku ëllëg, dina naan deret ba màndi, màbbloo ay taax yu dul jeex. Dina tax it saxaaru fetal seek bomb- lakirmosen yi ubale jaww ji, xasaw xunn. Ndax kat, bu la ci kenn nax, li coow liy bare yépp, ci kàddu yii doηη lay mujje : at sàngam, bés sàngam. Ku nekk di bàkku, naan : - Maa nga fa woon, bés booba kay, soo ma gisoon xam ne maay jàmbaar, aa, cam ! Am ku ne: - Waaw góor, diw ! Kéwél du tëb, doom ja bëtt ! Sa maam diw, jàmbaar dëgg la woon !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_38
Su ñu takkaan xare, daawu ca ñaaw ndax daawul des ginnaaw ! Keneen ne : - Gàcce ngaalaama ! Nga geestu, fu ne nga xool fa, say bët duñu dajeek benn Doomu-Aadama. Fekk na du dara lu dul ngelaw lu jóg, lemmi ay kàddu, suy lenn ci jaww ji ba noppi ne mes.Démb lëngoo ak Tey, ñu ànd di daagu. Ñu ngi mel ni ay doomi bàjjan, di kaf di reetaan, ku ci nekk di tex-texaan sa moroom. Su la ñaar ñooñu rombatee di déeyante, ubbil sa nopp bu baax, Badu. Bu la dara rëcc ci seen waxtaan, ndax mënees na cee jàng lu bare. * * * Nga ne ma : - Lan laa ci war a mën a jàng, Maam Ngiraan ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_39
Su ma la bëggoon a wax lépp de, Badu, dootuma am jotu waxtaan ak yow ci mbirum Asan Taal. Xanaa boog, ma ñamal la as lëf ci diggante Démb ak Tey. Àndandoo boobu, dara gënu koo yàgg. Fi lanu ko fékk nun ñépp. Fi lanu koy bàyyi tamit. Bul fàtte mukk lii ma lay waxsi : am na bés boo xam ni ci la Yàlla sàkk àddina si. Bés boobu, Tey la tudd. Beneen bés jiituwu ko fi. Waaye ca ëllëg sa la Tey dee, Démb daldi juddu. Ñoom ñaar, ay junniy-junni at a ngii, saa yu jant bi sowee, ku ci nekk matu, ñu rewle la, nga daldi jur sa moroom. Moo tax kenn mënu leen a teqale. Moo tax ñu yabante ni ay doomi-bàjjan, foo leen fekk ñuy werante, di téesante. Waaye saa yoo leen ëfalee ñu xeex, Tey mooy gàddu ndam li. Day tuur Démb andaari wax, naan ko :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_40
- Loo may jaay daη-ηaam nii, yow Démb ? Tee nga maa déglu te xam ne maa la gën a xam sa bopp fuuf ? Kooku faf toog di ko déglu, jàkkaarlook seetu bi, di ci gis ni ko Tey di yatte. Waaw, Tey daanaka Lawbe bu waane la, mooy yatt Démb, moo koy sàkk. Wax jooju tekki lan, nag, Badu ? Lii, xanaa : xew-xewi démb ya, niti Tey yeey mujje nettali gi. Ñi ko fekke woon ñépp ñu nga tëdd barsàq, kenn du ci jóg sa bàmmeel di am looy weddi walla looy dëggal. Kuy jéem a nettali xew-xewi démb, dinga dem ba réer, say kàddu di mbëkkante ci jaww ji, lu ñëw sa bopp nga wax. Maa ngi lay dégg nga naan ci sa xel : - Nit ñee gën a ñeme Yàlla ! Luy seen yoon ci li sunu Boroom bi sàkk ba ñu koy soppi, di ko nettalee mbaa di ko nataale neneen ? Dëgg la. Loolu am na te firnde yi bare nañu ci lool.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_41
Réew dina nekk ci fitna, ay bakkan yu bare rot ci, nguur gu bees taxaw, ñu jàpp ne yëngu-yëngu yooyu dinañu des ci xeli nit ñépp ba fàww. Waaye su ñu ci tegee ay weer rekk, koo wéetal, cuq ko ngir mu nettaliwaat la mbir mi, mu jox la tontu bu wuteek bu moroomam. Kii ne : - Lii moo fi amoon. Ka ca des ne ko : - Déedéet, juum nga. Coow jibati, te ku deful ndànk jaasi yi génnaat, ay bomb kalaateeti, jooyoo amaat ci yoon. Àddinaa mel noonu. Lu weesu, ñu gas suul. Maaxàllaa, nit ñi dañoo sonn ! Kër-këri ngir am loo dundalee sa njaboot doy na ku nekk soxla. Ku sa xel dalul, doo tal werante jëmale ginnaaw-ëllëg. Loolu li mu wund, Badu, lii la : Du Doomu-Aadama walla bàyyima yi rekk ñooy génn àddina.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_42
Soo ko seetee bu baax, xelu nit ci boppam mooy bàmmeelu Dëgg. Dinga teewe dara sax, dégg ci rajo bi benn waa ju dëgër fit di ko nettalee neneen, nga ànd caak moom. Moo tax Wolof Njaay, su benn waay jógee fale, ne : - Amoon na fi. Li mu koy jëkk a laaj mooy : - Ndax ba mu amee yaa fekke ? Xam nga daldi na ko tanc fu xat fu ko caaxaan dul génne, ne ko : - Waxal lu la neex, waaye kenn du la gëm feek tegoo sunuy loxo ay firnde yu wóor. Kon Badu, fexeel ba bul fàtte lii : jëfi tey, léebi ëllëg. Li nga teewe tey dina soppeekuji ci sa xel, dina soppeekuji ci say kàddu, nekk leneen lu mësul a am. Du tee Géwél Mbaay fàqe fu kenn xamul, taxaw ci pénc mi, dar ay noppam, di xaacu ci naaj wu tàng wi, ñaq bay siit, naan :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_43
- Lii ak lii moo fi amoon. Du ñàkk mu am ñu àndul ciy waxam, waaye kenn du ko sañ a weddi. * * * Bu ñu nee : - Loo gis ci nettali lay mujje, Loolu la tekki. Soo ko jàppee noonu, dinga xam lu waral nit di nettali lu mu masta fekke. Seetal ma lii rekk : kàddu yi ngay jottali, ba ñuy jib, xaajagoo juddu, walla sax jamono jooju say maamaat ay liir yu tooy xepp lañu ! Yow nag, Badu, danga dig gone, moo tax, xéy-na, soo déggee wax ju ni mel, dinga ne : - Aa kon boog ni aw askan di gise boppam, ci ay nari kese la lalu. Maam Ngiraan Fay a ko wax. Ma ni la : Déet. Bul gaawtu. Njuumte lu mag a ngi noonu :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_44
Kàddu yooyu nga tudde ay nar, ñoo ka am njariñ tey ! Jàppal ne doole jiy jox aw askan pas-pasu dund ak jëm kanam, ci baat yi nu mel lay tukkee, ci lay ñaaxe boppam ngir yeneen réew yi ragale ko xel, weg ko. Ndax, soo ko seetee bu baax, ab dëkk lan la ? Jaww ji la, nit ñi ñëw, fekkuñu fi dara, ñu feesal ko dell ak seeni jëmm, seeni kër, seen coow ak seen kër-këri. Kuy faral di doxantu ci dëkk bu mel ni Ndakaaru Njaay gii, dinga xam li may bëgg a wax foofu. Céy Ndakaaru ! Béréb bu rëb, sax ! Balaa may sore sax, may ma ma sërëxal fii as tuut : dëkk du am faayda ba dab Ndakaaru. Lu tax ma wax loolu ? Dafa fekk rekk ne su teyee mu ne : - Man Ndakaaru, Njaay laa sant. Ñu ne : - Ndakaaru Njaay. Njaay Jaata !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_45
Waaye du tee su ëllëg saa mu fëgg dënnam, ne am na beneen tur. Ñu laaj ko tur woowu wan la. Mu ne : - Man maay Ndakaaru Jal Jóob ! Ndakaaru, benn dëkk ñaari sant ! Moo tax ni Ndakaaru rëbe warul a jaaxal kenn. Nit ñaa ngiy dem di ñëw, ñii di lal ay pexe, janq ji solu ba jekk di daagu, fu ñu aw xetu litkoloñ gu neex ne fa bann, topp leen. Lee-lee nga bett ci kenn muy sàcc di seet ndax xale yu góor yaa ngiy yéemu ci taaram ; alkaati yaa ngiy door- dàqeek dawalkati kaar-ràppid yi ; lu waay jot jaay, lu mu ci for muy wërsëgam mu yóbbul njaboot ga ; mbedd moo jaar, am gone gu la dogale, ne la jabb ab yéenekaay, nga gis ci nataali gaa ñiy laaj réew mi. Ku ci nekk di bàkku, di ηàññ sa moroom, naan : - Man mii nag maay waa ji, su ngeen ma fale kañ, fi la réew miy jóge naat ba fàww, dinaa dàq xiif sa xaj, jële fi mar,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_46
sàllaaw xàjj ak seen dootu fi am, benn gone dootul wër di yalwaan waxatumaak di fanaan ci mbedd mi, ku tawat ci yéen dinañu ko faj bu baaxa-baax te dinaa baaxe seeni doom xeetu njàngale wu masul a am fenn. Ay nari kese ! Waay, ñii ñoo yabaate dëgg ! Yéen xale yi sax lañuy gën a noggatu, ndax, wax dëgg Yàlla, yéen a dese ñaari xeetu kàttan yi gaa ñooñu soxla ngir jot li ñuy yóotu : kàttanu yaakaar ak kàttanu xeex. Seetlu naa it leneen ci Ndakaaru, Badu : wëraakon yi bawoo bitim-réew ñëw ganesi nu, ñoo nuy faral di gën a ànd ak seen sago. Ndànk lañuy faral di doxe, te foo leen fekk ñu nga téen, mel ni dañu leen ne Ndakaaru bëreb bu aju ca kowa-kow la, làqu ci ginnaaw asamaan si. Li ko waral moo di ne wàcc bees yooyu, deñ-kumpaa leen tax a jóge seen dëkk, dagg paasu roppëlaan, romb réew yu bare, teersi Senegaal.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_47
Soo nekkee gan cib dëkk, doo bëgg dara rëcc la, fépp ngay sànni say bët, lu ne nga laajte ko, loo ci jële muy lu bees loo jàng. Soo ñibbee, ñu wër la nag, ngay nettali. Naan : - Cim ! Waa Ndakaaroo xayadi ! Ñoom de, ci diggu tali bi lañuy juug seen mbaalit. Fu neex waay it mu jonkan saw, te seen oto yaa nga la ko màggatal, bare saxar ba nga ni lii lu mu doon ! Mbaa ngay xoromal : - Janqi dëkk boobu ñoo taaru kaar, te rafet doxin ! Jeeg ja nag ! Ñoo naqadee muñ tey ! Diriyanke lañu leen di woowe, mbaa jongoma. Ni ñuy waajalee guddi gi, benn la. Su ngeen wéetee ba ñuy def seen déebaadéeb yooyu, noo def yéemu. Ñoom kay, seen xam-xam màcc na lool ci mbirum fer yuy keleη-keleηi, mbaa bin- bin ak gongook beeco ! - Beeco ? Loolu naka lañu ko mën a tekkee ci sunu làmmiñ ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_48
- Bul ko sax jéem, saa waay ! Man, wër naa àddina si juróom-ñaar waaye musumaa gis fenn lu ni mel. Sér bu gàtt boobu yem ci pooj tey faral di yaraax daal, réewum Senegaal rekk la am ! Ki gën a saay-saay ci say xarit am xaat lu mu yëg ci yaramam, daldi yuuxu : - Nga ne ma ? Saa waay, foofu kat war naa neex, déwén kay sooy dem doo ma fi bàyyi ! Du ñàkk it nga ne leen : - Waa Afrig yooyu kay, ñu doy waar lañu. Amuñu dara ba dara booloo jeex, ndóol ak sidaa ngi leen di bëgg a faagaagal, waaye foo leen fekk ñu ngay ree, di woy, di fecc! Soo defulee ndànk, dinga saaraan ciy kàddu ba wax lu amul. * * * Dëgg la : cuune laa ci mbirum mbind ak xalaat. Waaye lenn leer na ma :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_49
képp ku tudde sa bopp nettalikat, war nga foo tollu di muslu ci ñi lay déglu mbaa ñuy jàng say téere. Moytul ma leen ! Aka ñoo la bañ tey ! Say noon yu làqu lañu. Ñu ngi lay siiñ, di la tàccu, waaye feek sànkuñu la, duñu am lu leen neex. Mën nañu laa jey ba nga yaakaar ne dunyaa jii ñu Yàlla sàkkal doyunu. Soo dee ku woyof bopp, dinga dem ba naagu, defe ne say kàddu kese mën nañoo sàkk dunyaa ju dàq jii te gën koo jub ! Loolu moom am na, Badu. Waaye man sa maam Ngiraan Fay, juddoo Mbériη-Saaj ca Siin, teel a ñëw Ñarelaa gii, yaroo fi, màgge fi, dëkk fi ba am tey juróom-ñaar fukki at ak lu topp, lu ma la wax bu yaboo nga feye ko bor.Dama ne : Badu, gis naa lépp, fekke naa lépp. Samay mbokki Al-pulaar yi sax dinañu may faral di tooñ, naan ma : - Moo, Ngiraan, ana séeréer bu bon bu sant Fay ak a dëkk Ñarelaa ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_50
Loo fiy def ? Ayca, dellul ca sa xërëm ya waay, ak yéeféer bi nga doon ! Alla bónni ! Sama tontu benn la mas a doon : Dëgg la, xawma fu dul Ñarelaa, waaye maa ko xam tey ! Muy lu wóor it, Badu. Am nay bés sax dafay mel ni ma gëmm mbaa ma xippi benn lay doon ci man. Sama gaa ñi kay, mënuñoo def lu ma bett, amul fenn fu ñu ma mën a jaar. Waxtu woo ma laajee, mën naa la wax lu ku nekk ci waa gox biy def. Bu dee suba teel, Usmaan Sow, boroom saret bi ci boppu koñ bi, mu ngi jàkkaarlook fasam wi mu tudde Kuwaamini, di tariy saar yu takku, di ñaan Yàlla mu may ko kilyaan yu bare ci bés bi ; seetlu naa sax ne Kuwaamini, mbir mi daa mel ni lu ko xaw a jaaxal ba di ko def ay ree ; Usmaan moom, caaxaanul ci ñaanam yi, de ! Aji-néew doole la.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_51
Su màrse neexulee njaboot gi dëñe mbaa mu fande. Mus naa laaj Usmaan Sow lu tax mu tudde fasam wi Kuwaamini. Duma fàtte mukk tontu bu doy waar bi mu ma tontu keroog. Dafa wiccax bopp bi, muuñ ba noppi ni ma : - Ci kàllama Suwaayili laa tibbe baat boobu, Ngiraan. Ma ne ko : - Waaw, Usmaan, ba léegi nag lu Kuwaamini tekki ? - Soo demee Tànsani, mbaa Ruwandaa mbaa Keeñaa mbaa Ugandaa dégg fa baat boobu, xamal ne yaakaar la tekki. Kuwaamini mooy yaakaar, Ngiraan. Bi mu waxee loolu ba noppi, mu neeti ma : - Defe naa ne jarul ma lay wax lu waral ma taamu tur woowu. Man it, ma yëngal sama bopp, ne ko : - Jaru ko, kay. Mooy xanaa li nuy wax dunde yaakaar. Loolu yomb naa jëli.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_52
Waaye Usmaan, luy yoonu dawalkatu fasu Ñarelaa ci kàllaama suwaayili ? Yow gën a sore fa nga jëlijee sa turu fas wi ! Bi ma waxee loolu, Usmaan Sow tàmbalee xàqataay, di la ko reewal ba téye biir bi. Ku fekkewul reetaani Usmaan Sow ya keroog, fekkewoo dara! Mu ngi la koy defal : - Kex ! Kex ! Kex ! Ma defe ne dafa may kekkantoo, sama xol jóg, ma ne ko : -Jox ma sama ñamu bët, boog, Usmaan! - Ci lan ? - Li ngay ree, xanaa ! May ma ci tuuti, boog ! Mu ne ma : - Waay Ngiraan, buumu njaam gi ñu nu takkee dëgër ! Ba fi mu ne daal, baatu nasaraan yee ñu gën a jege yu waa Tànsani ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_53
Céy lii ! Fu mbëru làmb yi demee bay am ay tur yu kenn xamul, di làmboo raaya Amerig, lu tee sama fas wi tudd Kuwaamini ? Du lii lañuy waxati ? Ma xam ne li Usmaan Sow wax dëgg gu wér péηη la, ma daldi soppi mbir mi ay kaf. Ma ne ko : - Ñarelaa daal, du goxu como, Usmaan, ndax fas yi sax soo leen làkkee suwaayili ñu ηexal tontu la tontu bu wóor ! Gaa ñee nu xamul rekk, waaye seen bopp ! Kooku, Usmaan Sow la woon, boroom saret bi dëkk ci boppu koñ bi. Tàkkusaan moom, su ma déggee coow jib Ñarelaa, damay daldi xam ne ngóor soosu ñu naan Muse Sumaare mooy jàppanteeti ak soxnaam, ku ci ne di daggal sa moroom ay saaga yu kenn masul a dégg, ñuy làkk tubaab yu wex xàtt nag, mu naan jabar ji : - Ti më feesie,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_54
Ndaw si naan ko : - Merd, taa géel, muwaa beese taa peer miil fuwaa. Ñu jàppe ko noonu, foo tollu di leen dégg. Nun waa Ñarelaa nag, dunu ay tubaab yu ñuul, li nu xam ci ay dëkkandoo moo di ne su ñu tolloo foofu, séytaane roofu seen diggante, ñu tàggook seen sago, li la war mooy nga dem wax leen luy tax ñu delloosi seen xel. Looloo tax bés ma sol samay dàll, jubal seen kër, ne damay jéem a àtte Muse ak Madam Sumaare. Waaye dootul ñaar, moom ! Keroog jooju, lu ñu ma yakkul dañu koo fàtte. Dañoo mujje teg fale seen xuloo ñoom ñaar, di ma daggal ay saaga yu ñaawa-ñaaw. Jaaraat ci dina ma xaw a jafe, ndax nasaraan lañu doon làkk, te man làkk woowu de, dégguma ci kaay ma rey la. Waaye ni ñu ma doon xullee ak ni ñu doon yuuxoo, ku jigéen ki di ma joxoñ ba xaw a luqi samay bët !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_55
jarul werante. Muse ak Madam Sumaare kay, ay dëkkandoo yu doy waar lañu. Muse Sumaaree ka bare tiitar nag, tey ! Nee naay kilifa la. Foo ko fekk mu ngi xoju ba karwaatam mel ni lu koy tee noyyi, bu génne ci otoom bu xant bi sànni bunt bi, dëngalu, defaraat ay lonetam, di jaay pers daal, ni ngeen koy waxe yéen gone yi, du ne kenn nag deewal ñu jullee la. Jabar ji tamit ku soof la. Li ma xaw a jaaxal ci mbir mi rekk, moo di ne, Senegaal gii ma xam de, ku fi mas a am alal ak daraja ju tax ñuy wax, yaa nga daan dëkk ca kër yu rafet ya ca Faan Residaa walla Almaadi. Wax dëgg, ku ñëw luye xottu baraag fii ci Ñarelaa de, mën ngaa bañ a sonal sa bopp ak njaayum maanaa. Jabaru Muse Sumaare, jongoma ju àgg ca kow la, ñuul kukk, taaru ba tubaarkàlla. Ñuulaayam beek ni muy tagaloo, jar nañu lu nekk. Waaye daal ñoom ñaar ñooñu, kenn amu ci aajo.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_56
Ngir bañ a guddal lim bi, mën naa ne Ñarelaa gii ma dëkk, dama koo miin ba sama gaa ñi leeg-leeg dañu may nirook ay xuusmaañàpp. Mel ni am na ku làqu ci béréb bu lëndëm, téye ci buumam di xëcc na mu ko neexe te su ko defee, Doomi- Aadama yiy kër-këri, yaakaar, ci seen doyadeek seen xel mu gàtt, ne li ñuy def yépp ci seen coobare la. Waaye bés kenn ci ñoom day feebar, ñu ne déet ne waay mu faatu, mbokk yi jooyoo ko, ñu daldi ko jullee, ndeysaan, yóbbu armeel ya suul. Ñu teg ci ay fan, doom juddu ci geneen kër, ay wayjuram bég, di ree, ñu daldi ngénte, Yilimaan ñëw ñaanal ko, tëfli turam ci nopp yi. Jàppee ko noonu. Ku fi jóge, beneen bantu-Maam-Yàlla wuutu la. Xam nga loolu, su ñu waxantee dëgg, Badu, dafay xaw a nirook nekkinu garab yi ci àll bi. Ngelaw li ëf garab gi màggat ba fënëx, mu daanu, geneen garab tàmbalee meññ, jóg, wuti asamaan.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_57
Su ma waxee loolu, du caagin dama soxor mbaa ma ñaaw làmmiñ. Mbir yee ni deme doηη. Dafa mel ni ku nelawoon ay xarnu yu baree-bare, bés bu yeewoo du fekk ci dunyaa ku mu xamutoon walla mu gis fi lu ko jaaxal. Sunu Boroom bi mën lépp, yeyoo lépp, sàkk lépp, liy noyyi ak li dul noyyi, moo ko defe noonu, nu war ko nangu, bañ cee teg baat. Xam naa ne bés bu ma fi jógee ba nga dellusi Ñarelaa jot ci sama kàddu yii, dinga ne : -Céy, sama Maam Ngiraan moo bare woon wax te bëggoon waaraate ! Aa doom, ñàkk xam li mu waral bare na ! Tee nga maa bañ a tooñ, Badu ! Bokkuma ci nit ñooñu nga xam ne lu ñor ñu wax, lu ñorul ñu wax. Lépp lu bawoo ci sama xalima gii, ne cabax ci sa biir xel, di fa wëndéelu, fekk na ma segg ko, seggaat ko, seet ko, seetaat ko. Lu ma leerul nàññ, dama ciy màndu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_58
Man, Badu, yàgg naa dox, yàgg naa gis. Amuma nag sañ-sañ bu tollu naan la : yoon wu sama baaraam joxoñ, jaar fa. Sañuma loolu, ndax séytaane dafa bare doole, àttan na la kar ci yoon wi, nga dem ba defe ne yaa ci nekk, mu gal-gal la, nga daanu. Te bu boobaa, dinga ma mere fekk defuma la dara. * * * Lu ne mën na ñu koo yakk séytaane. Séytaane du def lu baax, du ko wax. Waaw. Waaye kenn du ni séytaane dafa yaafus ! Déedéet ! Gën koo sawar, yombul! Moo fi dàq soppeeku it. Su teyee mu sol mii mbubb, su ëllëgee mu indi kanam gu bees. Moom daal lenn rekk lay bañ a dégg. Laaj ma loolu lu mu ? Xanaa ñu ne :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_59
- Diw a fi gën, xamul caaxaan, nit ku jub la. Su kàddu yooyu tàbbee ci noppam, xol biy bon, mu daldi tàmbalee rëbb diw moomu. Du am jàmm feek dugalu ko ci gilaawaali. Moo tax, Badu, dëgg goo gis, am na geneen dëgg gu tafu ci wetam, ne fu mu jaar tiiñal ko. Ngóor soosu may bañ a tudd nag, du nit ku baax. Ku xamadi la te ñàkk teggin. Ponkal lay faral di doon, am yax, am taxawaay te dara du nekk ci bopp bi. Kooku mooy Fen. Yii ñett moom, Fen am na ko ba mu doy sëkk : doole, ak fit ak fulla. Soo xoolee bu baax ni sunu jamono jiy doxe, dinga xam li ma wax foofu lu mu tekki. Li Fen ñeme lu metti moo waral ku mu bëreel daan la. Lu diggante xat-xat, mën na caa dugg, nëxal xel yi, gàkkal xol yi ba noppi taxaw fale, mel ni du moom. Koo xam ne tas réewum lëmm du dara ci yow, gisuma leneen lu la war a të.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_60
Fen day xaar ba Dëgg toog ci biir nit ñu baax ñi di waaraate, mu ne cabax ci biir mbubbam, làqu fa, di ko dompat, di ko ηóobi, di ko tex-texaan. Su ko defee, Dëgg day muñ rekk, xam ne looloo fi sës. Ñi am seetlu ci jataay bi, dinañu ko gis muy gaññ, di wokkatu, di muut-muuti fi mu toog waaye duñu xam lu waral loolu lépp. Lee-lee it, Dëgg gag, bëgg wax lii, wax leneen. Day fekk booba mu ngi naan ci xelam : -Naa muñ rekk, li ci des bareetul, su ma toppee saay-saay bii dinaa mel ni moom, ku ma warul a yab yab ma. Bu séytaane demee ba xam ne kenn faalewu ko, day daldi génn fa mu làqu woon, ne cëpp ci biir géew bi. Ku nekk naan ci xelam : - Moo waay, ngóor su ñàng sii moom fu mu jóge ak ay xiixatam yu metti ? Noonu Fen jubal ci Dëgg, ni ko : - Waaw, yow yaay Dëgg ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_61
Kooku ni ko : - Aa, am na ñu koy wax de. Fen xàqataay, yuuxu, gëdd ko : - Laajuma la loolu, li ma bëgg a xam lii la : yow ndeyu-mbill gi, lu cee sa xalaat ? Foofu Dëgg yëngal bopp bi, xaw a mel ni ku koy dànkaafu : - Saa waay, yaa ngi may tooñ de... Séytaane wëndéelu ci biir géew bi, lépp lu baax la fa Dëgg jotoon a ji ci xol yi mu buddi ko sànni, dellusi tiim ko : - Waay yow doo fog, toppal fale ! Ngaaka yii toog ngay bëlde, waaye man soo ma moytuwulee ma def la lu bon ! Aa, Badu, mas ngaa gis lii am ? Mën a tooñ de weesuwul lii ! Su Dëgg demee ba sës, daldi gis boppam nag, ni ko : - Man maay diw, doomu diw ak diw te soo defulee ndànk dinaa la ηëj léegi ! Noonu séytaane xàqataay, ñëw ba mel ni kuy bëgg a luqi bët yi, daldi yuuxu :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_62
- Tuuge waay ! Yow Dëgg, yaa mën a kàcc tigi ! Dëgg di say, moom it : - Maa tey laa wax, soo amee loo ciy wax nga def noonu sa ndey ! Xam nga ni ay daldi na dikk. Ndaxte Dëgg, dañu koy wax te dee, duy faral di ànd ak màndute, te tàmmul it di wax kenn di ci sañ a teg baat. Li mu tàmm kay, mooy di waaraate, ñépp naan ëskéy, di yéemu, naan : - Kii moo bare xam-xam te rafet xalaat, kaar. Jeeg ju ndaw ji tegal seeni musóor, këfëlu ba tubaarkàlla, di piisante ak a kobosante ci seen biir, ku ne di déeyanteek sa moroom : - Moo, Dëgg mii kat amul xam-xam yem ci, daa ndaanaane ba dee ! - Billaay Ami Wàdd yaa weex bët ! Yow daal, waat nga ne doo sippi mukk !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_63
Waaye, tey moom, Dëgg tal na leneen lu dul yàppu xar wu ñu wàjj ak soow mu ñu njar ! Bëñ yi rot nañu, deret jaa ngi muur kanam gi, fi ko Fen njatt di ko wulli mu ngay woote wall : - Wóoy sama ndey ! Na ngeen mënee seetaan ñu di ma def lu ñaawe nii ? Su ñu leen teqalee, ñuy dàggasante, Dëgg naan ko yaay Fen, Fen naan ko doo Dëgg. Su ko defee, waaraate ba yem fa, xel yépp di teey. Fu ñaar wéete, nekk ci kow Dëgg, di ko ηàññ, di ko jëw, naan : - Moo, moom kat, war nanoo seetaat bu baax li mu nuy digal, ndeke ! Keneen ne : - Góor fit, waay ! Waaye di jaay xam- xam, di xogalliku ci kow nit ñi te bu la sa moroomu góor saagaa doo sax ñemee fayu ! Bu nit ñi delloo seen kër, lépp lañu jotoon a jàpp ne mooy Dëgg, dara dootu leen ca wóor. Sama gaa ñee mel noonu : bi ngay detteelook bi ñu lay jàmbu benn lay faral di doon !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_64
Gis nga nag, Badu, foo fekk ñu wër benn Doomu-Aadama, di ko tàgg, di ko tàccu, xamal ne am na ci jataay bi ñu ko ci ñee, di ko móolu. Noo tudde loolu, yow ? - Xanaa kañaan, maam Ngiraan ! Waaw, su la neexee nga tudde ko noonu, Badu. Waaye man de, ci sama gis-gis bu gàtt bi, yaakaar naa ne du kàñaan doηη. Gis nga nag, su ñu waxantee dëgg, Badu, képp ku fexe ba say nawle ne la : - Jiitul, nun noo ngi topp sa ginnaaw, dafa fekk nga napp leen, nax leen. Naxaateek nappaate weesuwul fekk ay nit ni yow, nga ne leen : - Man maa xam yoon wi, jaarleen fi ma leen di jaarloo, ku ko deful ci yéen dinaa dagg sa baat sànni sa xaj ! Làrme baa ngi nii ak sàndarm yi, maa leen di fey su weer deewee te lu ma leen sant ñu def ko ! Seet ko ci ñi nu yilif tey rekk, Badu, maanaam sunu Daawur Jaañ meek ay nitam.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_65
Lu tollu nim réew, nga ne teg naa ci loxo, maa fiy dogal, foo romb ñu tóojal la, koo waxal ñaari baat mu daldi bëgg a sedd say loxo ndax bég ci li nga ko yëg, nga yor alal ju dul jeex di ko pasar-pasare... Am ñu loolu jaaxal, ñu ne la : Waaw, yaaram, yow gën a am faayda ! Ku la ne yaa nu moom ? Nga ne leen : - Aa, xanaa du yéen a ma sànnil kàrt ayu- bés yale ñu génn ? Xam nga ne Badu, wax jooju, xel mënu koo nangu. Sànnil kàrt ! Waaye loo ci mën ? Ñàkk pexee tax aji-néew ji doole yi bu teyee ñu ànd ak seeni njiit, bu ëllëgee ñu jàmbu leen, lu ñaaw lu ne ñu koy teg seen der. Waaw. Bu teyee ñu ne :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_66
- Njiitu réew mi kañ, Yàlla may na ko. Moo baax, moo am yërmaande te bare xam-xam ! Ku mat kilifaa ngi ! Waaye ngóor soosu wax loolu, walbati xelam lu yomb la. Soo ko ne : - Sunu Demba Njaay mi kenn sañul a tudd de, dégg naa ne diw mooy góor- góorlu ci jabar ji. Dinga gis xaat ni mu bége, bët yiy melax, mu ni la : - Nga ne ma ? Nga ne ko : - Du xam nga Paap Xuma ? - Moo, kooy wax Paap ? Du mooy sa doomu bàjjan biy... - Waaw kay, mooy kiy liggéey Paresidaas, tusuñe la fa ! Nee na ma liy xew foofu kenn mënu koo nettali. Ndaw si daal, ndekete li muy ngànd-ngàndlu yépp, amu ci benn kersa,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_67
góor gu ko romb mu àddu kalpe la, ne la tekkil gaaw sa tubéy, ngeen daldi ànd di bërëηu ci moket bi ! - Déet waay ? Man sax, loolu bettu ma ! Moom kañ, paramiyeer daam lañ koy wax xawma, soo ko xoolee bu baax tele ak puudaroom bu metti, xam ne lagara bu bon la ! - Ñoom kay seen bopp lañu fi newal. Duñu gat, ñii ! Bés boobu nag, Garaη-palaas bu waa jooju toog di damye, nettali fa la mu dégg. Te fu mu ko nettalee nit dëggal ko, am sax lu mu ca yokk. Waaraatekat bi tamit, am na nu muy nguuroo ci kow nit ñi te du tegu fenn. Day sol ay yëreem yu rafet, ñépp dajaloo di ko déglu, ñu wara nangu ni lépp lu mu wax dëgg la. Ku koy ñemee weddi ? Waaye moom it su benn sàmbaa-bóoy taxawee ci tànku toroxal ko, ñépp a ciy bég. Lépp li Yàlla sàkk, nit moo ci gën a doy waar. Nit mooy mbindéef moo xam ne,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_68
bu xol bi jëmee fii, xel maa ngi koy digal mu jaar feneen. Dinga agsi cib dëkk, fekk mag ña fa gën a yiw dajaloo ci pénc miy déglu benn yaaram, mu leen di soññ ci def lu baax mbaa di ko wax. Sa yaram daw, nga ne : - Lii de, dara dàqu ko, ndeysaan. Fekk na booba séytaanee ngi yoot ndànk. Badu, bu ñu la ajee ca kow, nee fa noηη. Nit ñi ci suuf di la séentu, am na it lu ñuy séenu ci yow. Bés boo wàccsee toog ci seen biir, duñu la ko baal ba mukk Maa la ko wax : duñu la yab yem ci. Dinañu la jéppi ndax li nga tas seen yaakaar. * * * Bi ma yeewoo tey ci njël, doxantu naa lu mat waxtu ci ëtt bi. Bi Yilimaan Keeta di laata nodd nodd gu njëkk, bett naa sa takkandeer mu ηàbb Téereb Dóom, di ko jàng. Gisuma la, waaye dégg naa la nga naan ci sa xel :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_69
- Maam Ngiraan de, xanaa ba muy bind téere bii, àndul woon ak sagoom. Ku jóg kay ba ne dangay nettali, tee ngaa jaaraat ci li nga fi jot a teewe rekk. Waaye di waaraate subaak ngoon ! Loolu lu mu ci ? Wax nga dëgg, Badu. Maa ngi mbebetu rekk, booba ba léegi. Yaa yey laaj ma : - Waaw, Maam, lan nga may waaj a nettali ? Su dee juróom-benni Téere yi des ni Téereb Dóom bii lañu mel de, jarul may sonal sama bopp di leen jàng. Badu, dëgg moo neex Yàlla. Li nga wax amuma dara lu ma ciy teg. Xanaa boog ma jéem a tegu ci yoon wi te bañati koo wàcc. Bu yaboo sax ma ne sama waxtaan ak yow fii lay doore. Bu ci kanamee, dinga daje ci Téereb Ngelaw ak benn néew bu bawoo Tugal. Sa néewu baay la. Ba fi Asan Taal di jóge di futbali Màrsey, liir bu tooy xepp nga woon.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_70
Laaj naa keroog Biige Sàmb, sa yaay, ñaata at nga amoon, mu ni ma : - Bi Asan di dem Tugal, Badoo ngi am juróom-ñetti weer ak juróomi fan. Biige yokk na ci sax lu ma ko laajul ndax nee na ma : Fan ya ca topp la feebaru ηas bi jëkkee daaneel Badu. Yàllaa nu musal rekk waaye tiitoon naa lool, ragal ni sama doom ji du ci mucc !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_71
TÉEREB NGELAW
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_72
Duma fàtte mukk bés ba nu jëlijee néewu Asan Taal ayeropooru Ndakaaru. Bésub alxames la woon, bi timis di waaj a jot. Ba nu demee ba jub tali Ngaala Jóob - mooy jàddukaay bi mujje ci yoonu ayeropoor - lanu dajeek mbooloo mu takkoo-takku, kaar. Xanaa waroon naa tollu ci ñeent mbaa juróomi-téeméeri junniy nit. Ñii ngiy waaxu, ñii di xélu, ñaq bay siit, ñi ci des dugg ciy kaar-ràppid mbaa ñuy dawal seeni oto bopp, ñi gën a féete ndaw war seeni móto. Ñépp di yuuxu, di tàccu, coow li ne kur, sófóor siy korne tëwa bàyyi, koo dajeel mu ngi taf rajo bu ndaw ci noppam. Gone yi mel ni ñu tàggook seen sago. Foo tollu, dégg ñuy salliiru : - Móo-du ! Wiiw Móodu ! Móo-du ! Móo- du ! Naka laa dégg tur woowu rekk, daldi nànd ni mbir mi deme. Dëgg la sax, Ndakaaru bari na ñu fi tudd Móodu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_73
Loolu kenn du ko werante. Wànte foo dégg ay gone di yuuxoondoo tur woowu, na la wóor ne sunu woykat bu mag bee ko waral. Móodu Siise rekk a leen ko jaral ! Am na sax ñuy wax ne woykat yi ci Afrig yépp, Móodu Siise amu ci moroom. Ñeneen ñi dinañu dem ba naan képp kuy woy ci àddina si Móodu Siise la ko dàq fuuf. Man nag, dootuma gone. Xam naa ne yëf yi moom, njuuj-njaaj moo ci ëpp. Saa yoo gisee ay Doomi-Aadama dankalikoo benn béréb ba noppi teqalikook seen sago, di yuuxu : - Wiiw diw ! Wiiw diw. Di kadd-kaddi, di say, xamal ni am na ay boroomi pexe yu seen ceeb di tooy. Doo leen gis mukk, ñu nga jonkan ca pet, muuroo lëndëm, di waññi ak a waññiwaat xaalis bu dul jeex, tey kex- kexi, naan ci seen biir : - Ñii ñooy ngaaka dëgg !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_74
Bés boobu may wax nag, Móodu Siise dafa jóge woon bitim-réew. Ci li ma jotoon a for daal, ndam lu réy la fa indiwaale woon. Yàlla def mook néewu Asan Taal ñu bokk benn roppëlaan. Man yëguma ci woon dara, ndekete fan yooyu yépp, réew maa ngi waajal Móodu Siise teeru bu mag a mag. Kenn mënul woon a ubbi rajo mbaa tele te doo dégg ñu ciy wax waxu Móodu Siise mbaa nga gis ko moom ci boppam muy fecc, di woy. Am na sax bés, Daawur Jaañ, njiitu réew mi, waxtaan ak taskati-xibaar yi ba noppi, xaw a mel ni kuy dóor pooj, daldi ne, ciy kaf : - Aa, xawma kan, waaye man Daawur Jaañ mii de, bés boobu ku ma dëgg ayeropoor Lewopool Sedaar Seηoor ne ma mas-sa ! Bi yëf yi weesoo laa door a yëg loolu lépp. Fekkoon na, nun mbokkiy Asan Taal, nu ngi woon ci naqar wu réy. Wax dëgg Yàlla, taloon nanu leneen lu dul déglu rajo.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_75
Seetal ma lii rekk : di jëli sa néew, am naqar ak tiis, daje faak waa réew mi yépp ñuy mbumbaay, di fo di ree, yëf yi mel ni tuq su bënn ! Keroog laa yéemu ! Dafa meloon ni waa dëkk bi dañoo amoon mbégte ci deewu Asan Taal gi, ñëw di ko wone... Dégg nga ba tàyyi ñu naan : - Tombee waral aay gaaf. Nun nag, mbokk yi, li nu soxaloon, moo doon fexe ba jot ci Asan, dellook moom Ñarelaa ci jàmm ak salaam. Def nanu sunu kemtalaayu kàttan ngir bañ a réeroo ci sunu biir. Waaye danoo mujjee seey ci mbooloo mi doon jëm ayeropoor Sedaar Seηoor. Kenn ci nun mënatul a xàmmee yan oto ñoo doon jëlsi néewu Asan ak yan oto ñoo doon sargalsi gone googu ñu naan moo dàq a woy ci àddina si juróom-ñaar. Oto bi néewu Asan newoon, daa mujjee taxaw.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_76
Am na sax ñu ñëw ba fëgg ko, di yuuxu, xanaa yaakaar ne woykat bu mag bee làqu ci biir. Wànte foo dem dinga fa fekk nit ñu am seetlu. Kenn ci gaa ñooñu moo leen ni - Aa ! Mel na ne njuumte am na ci yëf yi, de ! Ñii ma gis de, defe naa ni tal nañu leneen ! Noonu, ñi mu àndal jëli li mu wax, daldi nu xàllal yoon nu jàll. Balu nañu nu àq sax, am ci ñoom ñu ñaanal Asan Taal. Bi mu ko defee, nu tegu ci yoonu Ñarelaa. Li ma la nettali noonu, ci diir bu gàtt la xew. Boo seetee sax, danga naan mbiir mi taxu koo am solo. Njuumte fépp la xéj. Waaye man mii nga xam ne ginnaaw sunu Boroom bi, kenn gënu maa xam Asan Taal, dara mënu maa tax a fàtte bésu alxames boobu. Asan Fay Taal, juruma ko yem ci. Maa ko yar, defoon ko nawle, moom it mu defoon ma xarit. Laata muy dem Tugal, dëkk fa fanweeri at, ba ndogalu Yàlla fekk ko fa, lu mu mas a xalaat mbaa mu nar koo def,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_77
da ciy jëkk a diisook man. Su ñu waxtaanee, lu ma ko digal mu jaar ca. Kenn réerewul loolu mbir. Dem nañu sax ba sama mbokk yiy xultu, naan damay gënale Asan Taal ak sama yeneen doom yi, maanaam ndem-si-Yàlla ji Paap Demba ak Ndey Soxna may séy Bolooña. Ba Asan Taal dee dund, gis naa ko ci nekkin wu ne. Wànte bés ba ñu kooy dénki boroomam, nit ñi bég, di fecc, di tàccu, jeeg ju ndaw jiy sarxolle, dama ne, Badu, bés boobu du génn mukk ci sama xel.Ndaw naqar ! Ndaw tiis ! Am na sax benn góor gu ma ne : - Lu kéemaane li xew Ñarelaa ba réew mépp di ko coow, mënunoo jaaxal, nun ñi demoon jëli néewu Asan Taal ayeropoor. Yëf yi nii rekk la mënoon a deme. Gëm naa loolu, man it. Saa su ne Sunu Boroom a ngi nuy artu. Du tàyyi, du noppalu. Waaye danu neexul dimbali, nun Doomi-Aadama. Danoo tëx, gumba, te gaaw a naagu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_78
Fan yee ñu génn, noon naa la sa baay, Asan Taal, bitim-réew la faatoo. Nun ay mbokkam nag, xibaar bu tiis boobu dafa noo jóge kow ndax masunoo yëg fu Asan woppe. Ndaw su ñuy wax Yaasin Njaay moo ma woo bés ne ma Asan génn na àddina. Ba ñu demee ba ci biir waxtaan wi, laa door a xam lu mu joteek Asan Taal, moom Yaasin Njaay moomu. Maa ngi fàttaliku sunu waxtaan nun ñaar : - Dama soxla woon Ngiraan Fay Taal, baayu Asan. - Asan man ? - Asan Taal, te mu daan futbal fii ci Màrsey. - Mana Ngiraan. Kooku ? - Yaasin Njaay laa tudd, waaye yaakaar naa ne xamoo ma de, góor gi. - Waa fan ? - Tugal laa lay woowe. Maa ngi Màrsey.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_79
Ma tàmbalee jàmmanteek moom. Mu dog ma ci lu gaaw : - Góor gi, nga baal ma de, waaye fi may wootee dafa xaw a sore. Dafa am lu ma la bëggoon a yëgal. - Loolu lu mu ? Noonu, mu ne tekk. Ma ni ko : - Mbaa du Asan daa feebar ? - Feebar bi yóbbu na ko. - Aa ! Loolu kañ la ? - Biig. Ndaw sa wootee Tugal nag, taxu koo am yar. Ñàkkewu ma teggin, gaa, wànte nit su faatoo fu soree noonu nga koy yëgal ay mbokkam, dafa am noo ko war a defe. Moom loolu fekku ko ci. Dafa mel ni sax li ko gënoon a soxal moo doon nan lañuy def ba dugal néewu Asan ci roppëlaanu Air France biy bawoo Tugal bëccëg bu ne di teersi Ndakaaru.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_80
Ñaari baat yu nekk, Yaasin Njaay ni ma : - Aa, xaalis bu bare la laaj de, te dama war a feyal Mbisin ak Mbisaan. Bi ma ko laajee ñooñooy ñan, la ma sog a xamal ne ay doomi Asan Taal lañu. Mu jaaxal ma lool. Ma ne ko : - Asan Taal kañ la fa am i doom ? Man de, guléet ma dégg loolu. Foofu, mu xaw a ñagasal baat bi : - Asan Taal am na fiy doom de, te man Yaasin Njaay mii di wax ak yow maay seen ndey, nekkoon it soxnaam. Xamatuma lu ma ciy teg. Ma daldi ne ko : - Ba léegi nag, soxna si ? Foofu de, su ma bañul woon fen dinaa ne ndaw si mer na dëggëntaan ! Lu leer nàññ la ma ci tegal : - Góor gi, jottali ma benn gone ci kër gi, ma wax ko fan ngeen may mën a woowe. Su ko defee, saa yu ngeen jekkoo
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_81
ngeen yónnee ma xaalis ma ànd ak néewu Asan Taal indil leen ko Ñarelaa. Soo fàttalikoo, yow Badu sax laa booleek moom, yéen ñaar ngeen làkkante seen nasaraan. Ci ngeen jëkk a waxe, yaak Yaasin Njaay. Waxoo ma ci dara, ndax tàmmoo di nettali mbaa di waxantu. Loolu du sa jikko. Waaye teewul ma gis ne seen jokkoo bu jëkk boobu, xol bu tàng doηη nga ca jële. Nga xam ne boog ni yëf yi deme tey jaaxal na ñépp, ba mu des man. Ci la la Yaasin Njaay xamale ne lu néewu Asan Taal gën a toog ca morg ba ca Tugal, xaalis bi nuy war a fey di gën a bare.Sama bopp bi ubu lool, ndax xawma fu may jële ay milyoη. Mu wóor ma ne du Yaasin Njaay moomoo fasoon yéene sonn ci mbirum Asan ba ciy dugal alalam.Xam nga, Badu, mag day faral di am seetlu. Ak li may ñàkk xam nu diggante Asan Taal ak ndaw soosu deme yépp,
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_82
leeroon na ma ne masul a nob sa baay te itam masu koo naw Ku bëgg nit mbaa nga naw ko, neneen ngay doxale bu génnee àddina, rawatina bu dee danga ne sa boroom kër la woon. Fanweeri at yu mat sëkk, Asan Taal toog ko bitim réew, nekk ci lu ko neex, bindul, wootewul ! Yu mel nii moo tax ñu naan : - Ëllëg du añ du reer, waaye dees koy sédd. Waaw ! Asan ak jabar te kenn yëgul fu mu ko takke ! Aa, Badu, niti tey yi jaaxal nañu ma. Xalaatoo ne Asan dafa mujjee dof Tugal ga mu nekkoon ? Xam naa ne sa baay la, waaye du tee ma laaj la loolu, ndax dootoo gone.Léegi, ndaw saa ngi waaj a ñëw Ñarelaa, nar nu fee indil ñaari doomam yooyu, Mbisin ak MbisaanAy doomi Asan, te nun yëgunu, tinunu ! Say rakk, yow Badu !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_83
Waaye, céy, su Yaasin Njaay géntoon booba li ko fiy xaar ! Moom it kenn gënu koo sàggan. Nde moos waroon naa xam ne Tugal ak Ñarelaa duñu benn. Fii de, ndekete Biige Sàmb a ngi ko fi doon yeeru ak meram mu tëwa giif. Bi yëf yi weesoo, lanu ay xariti Biige Sàmb sog a xamal ne sa yaay doon na faral di tëkku Asan, naan leen : - Asan Taal, bés bu wàccee Ndakaaru, kaso laay fanaani ndax dinaa ko gor jaasi, mu dee, ma sog a jébbali sama bopp yoon.Waaw, Badu. Sa ndey, Biige Sàmb, moo daan wax loolu. Far Yàlla def Asan faatu Tugal. Taxul ba tey meru Biige giif. Waatoon na ne fàww mu feyu. Te Biige Sàmb feyu na. Ma ni : fey na Asan Taal ba wis ko ! Dinaa ci dellusi ci jëmmi- jamono. * * * Ay weer a ngii Yaasin Njaay nekk ci kër gi.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_84
Waa gox baa ngi kooy jëw. Bi ñu tàmbalee coow ci ay mbiram ba am yu ci senn, laa yëg ne mook Asan Taal nekkaale nañu ay ati at ca Màrsey. Nee nañu it Asan jëkkoon na faa takk benn tubaab bu tudd Natali, Yaasin Njaay dugg ci seen séy, tas ko. Lu ne ñu ngi koy wax : - Dégg naa dafa takkal pot jabaru Asan, kooka mujjee daw, ba kook jëkkëram. - Fi nga koy gis nii, moo fi dàq a sëriñtu. - Xanaa déet kay ! Ak làkkum tubaabam yu metti ! - Loolu lañu tudde tubaab-njallxaar, dàll saη kawas ! - Rakku Ndey Saar ji nekk Pari moo ma woo keroog ne ma nanu moytu Yaasin Njaay, ndax njaaxum lu nekk def na ko Tugal door a teersi Ñarelaa - Dara ! Cagatu doηη la fa nekke woon. Ku demul Gànnaar it xam ne guddi lañu fay reer !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_85
Waaw. Ña ko jot a gis Tugal nee nañu Yaasin Njaay ku fowe woon boppam la. Dégg naa nekkewu fa woon lu dul naan sàngaraak tóx yàmbaa. Wax nañu it ne da doon cagatu. Ab sàmbaa-bóoy jóge fale, ngeen waxaale ba juboo, nga tëj sa buntu néeg, jaaxaan. Mu dem ci, dem yoonam. Keneen ñëw yéeg moom it, wàcc, wacc la fa. Bu bët setee ngay waññi sa koppar, naan : - Biig de, màrse neex na. Dem nanu sax bay ηun-ηunee ni Yaasin Njaay moo wàll Asan Taal feebar bu bon bi ko yóbbu.Xawma dëgg la, xawma du dëgg. Lenn daal wóor na ma :ca njëlbéen ga la waa Ñarelaa xaare Yaasin Njaay. Lu metti li ko dal, ñu bare ci gox bi yéene woon nañu ko ko Aa, Badu, Yaasin Njaay ak doomam yaa ngi may bëgg a jommal, kat ! Gii génn xeet gën a jéggi dayo !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_86
Am na yoo xam ne de, su doon sama sago duma la ko nettali. Waaye nu may def ? War ngaa xam li fi xew sa ginnaaw yépp, te man doηη maa la ko mën a àgge.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_87
TÉEREB LËNDËMTU
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_88
- Badu Taal ? - Naam. - Neel Birëm Seen mu ndaw mu teg àttaaya. - Birëm seetaani na futbal ba, te ni ma ko xame de, balaa mu fiy teersi reer jot. - Nu nuy def nag ? - Xanaa ma jéem a xiim, Maam. - Yow de sa àttaaya moom...! - Man kay, xam naa ne wóoluwoo ma ci, waaye sa bopp ! Sama lëwël amul moroom, ñaareel bi ne ko dandu ma ! - Waaw, Badu ? - Naam. - Mbaa yaa ngi déglu li ma lay wax booba ba léegi ? - Bu baax sax, Maam. - Guddi tey gii nag, guddi gu mag la, ndax ci laa la fas yéenee wax lu waral ma ubbi Téereb Lëndëmtu. - Mooy bu ñuul bi, du ? - Mooma. Dóoral yat.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_89
Maa ngi ferenklaayu ci béréb bu lëndëm këruus, ne la jàkk te mënoo fexe ba gis ma. Yaa ngi téye ab téere bu ñuul di ko jàng. Ba ma ko bindee ak léegi xanaa war naa mat juróom-fukki at, maanaam genn-wàllu xarnu. Yow ci sa bopp, Badu Taal, màggat nga. Yaa ngi bejjaaw ba weex tàll. Ma waxaat la ko : mënoo maa gis waaye sa yaram a ngi yëg ni ma ferenklaayoo ci sama biir bàmmeel, ni la jàkk. Foo jëm ci dunyaa samay bët a ngi la topp. Li ma jëkk a seetlu mooy ni yëf yi ubee sa bopp.Nee nga ci sa xel : - Aa, Maam Ngiraan de, ni mu ubbee Téereb Lëndëmtu bii, doy na waar. Lu tax mu jaar ci sama tur, te mu wóor ko ne mënuma koo wuyu ? Lu ko xiiroon ci waxtaan ak man, di ma sant ma xiimal ko àttaaya te xam ne booba sore naa lool Ñarelaa ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_90
Xéy-na boog da doon jéem a xoromal mbind mi... Moo, soo demee kat maam Ngiraan dafa bokk ci bindkat yooyu nga xam ne, su ñuy nettali benn xew-xew duñu nangu dara rëcc leen ci. Waaye yenn wër-wërloo yi jar na koom ? Man de, nettali lii laa ci xam : nataal li nga gis, jottali li nga dégg, soo tëddee nelaw. Rawa su dee li ngay nettali sotti na ba noppi. Dëgg la, Badu. Sa kàddu yu mujj yooyu kenn du leen werante : waa réew mi yépp yëg nañu li dal Yaasin Njaay ak sa ñaari doomi baay yi, Mbisin ak Mbisaan. Waxtaane nañu ko ba fàtte. Ma ni la : Yaa yey jaaxle, wutewumaak màggat muy naax, di waxtu. Waaye na sa xel dal. Dofuma, jinne jàppu ma. Maa la gën a xam ne Birëm Seen mi ma tudd sànq turam, du nit dëggëntaan. Man mii maa njatt ngelaw li, yatt ci Birëm Seen !
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_91
Dafa fekk rekk ne, bindkat boo gis, ñaare day bëgg tijjee waxtaanam ay kàddu yu koy sànni ci jaww ji, mu woyof ni picc, ay kàddoom gën a neex a dégg. Moo tax ñu naan : - Léebóon ! - Lëppóon ! - Amoon na fi. - Daan na am. - Ba mu amee yaa fekke ? - Yaa wax ma dégg. - Waxi tey matul a déglu ! - Sa jos a ci raw ! Ba ma newee gone de, noona la Meer Faat Njaay daan ubbeey léebam. Léebam ya neexoon nañu lool, waaye daawu ci door benn feek taalul sunu xel ba mu tàkk, mu koy xamb, mu wóor ko ne lu mu wax nu gëm ko. Meer Faat Njaay dafa ma doon fàttali ab tëggkatu sabar.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_92
Seetlul bu baax Géwél Mbaay. Day jëkk a raay ndànk sabaram, raayaat ko, jàppee ko noonu ba yaram wi tàng, muy rëkk, di xaaccu, jeeg ji sànneeku ci biir géew bi di njaay-xólléy, mbooloo mi yépp àndandooy awu. Te itam Badu, nun bindkat yi danuy faral di wéet lool. Metit woowu, kenn du ko yëg ba naan nu mas-sa ! Waaw. Waa Ñarelaa dañuy xéy di kër-këri ba guddi jot, ñu tas, tasaaro, daldi dem tëri. Waaye saa yu ñuy nelaw bay yàndoor, maa ngi ferenklaayu fii man kenn di bind. Juróom-benni waxtoo ngi nii ma déju ci sama ndéstan di joow ak sama xalima. Joow laa wax de, Badu. Waaw, di joow ni sama mbokki Gét-Ndar yiy géti. Gaalu dof laa dugg, waaye gaal gii moom dina teer te fa muy teer dina la neex. Géej gee gën a yaatu... Mu ngi ne selaw. Kon jaadu na lee-lee sama gaa ñi jóge laaxira, ñëw wétallisi ma. Ku ma ci rëdd sa tur ci kayit gi, nga feeñu ma, ni ma :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_93
- Yaa ma woo, Ngiraan Fay wuyusi naa la. Noonu, mu yëngatu ndànk ci béréb bu lëndëm bi mu jaaxaan, gis ni ma jaaxlee daldi ma neeti : Yaa ma woo, du ? Seen dunyaa ju naqadi jooju de, xam nga ne moos, rus laa gàntu rekk moo tax nga woo ma ma wuyusi la ! Nde sama bàmmeel bii ma tëdd, jàmm rekk laa ci gis ! - Baal ma de, waa ju baax. Woowuma la, xam naa sama xalima gi nga dégg muy xoos kayit gi, di kiij-kiiji, nga yaakaar ne maa wax. Yàlla xam na ne ηaaηuma, sama xalima gi doηη ay coow, tëwa noppi. Yu mel noonu dafa may delloo ay ati at ci ginnaaw, ma daldi doonaat gone gu ndaw. Démb sax, bi ma jullee timis ba noppi, benn xale romb na ma, di dawal mbegeem, ma yaakaar ne sama bos la sàcc. Tuutee tee ma laaj ko fan la ko jële. Leneen am na : wéetaay bu metti rekk moo waral may jaar lee-lee ci sa tur, Badu Taal.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_94
Léegi nag, lan moo tax ma fas yéenee aj mbirum Yaasin Njaay ak waa Ñareelaa, ne la jabb Téereb Lëndëmtu ? * * * Badu, wax joo gis, am na biir am biti. Jàppe ma ni nit kuy daagu moom kenn ci biir àll bu xonq bi. Yoon wi may aw, Maam yaa ko xàll démb, booba tey ñëwagul.Lu yoon woowu xat-xat, moom doηη laa xam. Yoon du ko gën a wóor. Xool ma bu baax : xam naa fi ma jëm. Maa ngiy temp, ndax leer na ma ne balaa jant biy so, ma àgg fa. Yow, yaa ngi toog ci ëtt bi di ma xaar. Ma ñëw, nu nuyoonte, julli timis, reere sunu cere baasi bu neex ba noppi lal sunu basaη, tàmbalee waxtaan jëmale bët-set. Su lëwël jàllee, laaj ma lan laa gis ci àll bi. Nanga ma may nopp bu baax, nag : li ëpp ci li ma lay nettali, gisuma ci dara ba dara booloo jeex ! Xam nga lu waral loolu, Badu ?
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_95
Ba ma nekkee man kenn ci àll bi, sama xel yépp a ngi woon ci rab yi ma wëroon, làqu, ne ma jàkk, di ma xeeñtu, nar maa song, xët ma cig lëndëm. Moo xam till la, walla bukki, walla segg, walla jaan mbaa xeetu picc wu mu mënti doon, ñoom ñépp a ngi ne tekk, di ma yeeru. Doomu Segg ni : - Tee noo dal ci kowam, yàpp ko ? Ndey ji artu ko : - Moytul ma nit ! Ni muy taxawee ci ñaari tànkam, noonu la baree pexe ! Boo demee sàkkati na gànnaay gu bees ! Duma la ko nëbb, Badu : li may dox man kenn ci àll bi yépp, sama fit waa ngi naan : - Tëf ! Tëf ! Tëf ! Nu yëkkati sunuy kaasi àttaaya, ku nekk guux, guuxaat ba muy ñetti yoon. Yow it ngay yàkkali bóli, na ma ko daan defe su nu wëraan Meer Faat Njaay, di déglu léebam yu neex ya. Ma ni la :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_96
Badu, noo mënee dal xel bay wékk sa yaakaar yépp ci man mii tëx, gumba, muuma ? Nga ni ma : - Dëgg la, ci àll bu lëndëm këruus nga jóge ! Waaye won ma lépp la nga fa gisul, jottali ma lépp la nga déggul ba nga fa jaaree ! Ma reetaan, ndeysaan, daldi ne ci sama xel : Aa ! Gone gaa ngi mokkalsi kat ! Nga neeti : - Maam Ngiraan, su say kàddu naree diisal sa làmmiñ, takkal leen ay laaf. Dinañu woyof nim picc, di naaw ni moom, jaww ji naan leen : - Aayoo nenne tuuti... Waaw, kenn mënul a xam lépp, wax lépp. Sañ-sañ boobu dof yi rekk, maanaam ñi teqalikook seen sago ñoo ko am. Léegi daal, li ma ci gis mooy gas pax mu xóot a xóot ci taatu ndaa li, suul fa Téereb Lëndëmtu.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_97
Bés boo ñibbisee Ñarelaa, fekk ma jóge fi, nga lemmi ko, jàng ko, jéem koo firil sa bopp. Bu jëkk, gone yi dañu daan toog ci ab jalu suuf, def géew, ku ci ne di fent lu ko neex, ngir bégal say moroom. Loolu lañu daan tudde maye. Dégg nga wax ji de : maye. Maye... Waay ndax am na lu dàq kàddu googu ? Ak ni jamono ji naqadee... Sa yaakaar tas, nga jaaxle, nit ku yéwén ñëw ne la : - Am na lu ma la bëgg a may... Nga ne ko : - Te naxoo ma ? - Xam naa ne gëmewoo ko, waaye tey dinaa la may bànneex ba nga doyal ci sëkk ak barke ! Noonu, mu ubbi waxandeem génne ci benn seetu bu mag, fomp ko, tàllal la ko. Nga seetu, tiit, dellu ginnaaw. Daldi ne :
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_98
- Waaw, ana ma ? Bii seetoo gën a doy waar ! Ñii mu may won kat, kenn laa ci xamul. Boroom lonet yee niroo naak man, gaa... Am na it ñu ma ci xelmati wànte wóoruma ne ñoom la. Te sax, jigéen ju màggat jee toog buntu këram ca Aselem, téye layoom di tànn ceeb... mel na ni... Moom a de, moonte ! Waaw, Meer Sukayna Sàll, lan lay def ci biir seetu bi ? Mbedd mee may séen de, am na béréb bu mu may fàttali. Su tawaan, fa lanu daan futbale maak ñoomin Baabakar Mbów, sunu ponkalum Ndeem Maysa mi, ak ndemsi-Yàlla ji Alsaan Ñaη ma des Tugal ak Asan Pereera mbaa Ben Jogoy Béey. Waay, bile seetoo ëpp li ñu koy doye ! Ku la waxloo lu ñu la laajul ? Su ko defee, seetu bi reetaan, yëngal boppam, di ñurumtu : Céy ! Doomu-Aadama Njaay moo naqadee digaaleel ! Yow, yaa fi gën a ragal dee, lépp lu la Sunu Boroom bi teg mën nga koo dékku ba mu des sa wéetaayu bàmmeel.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_99
Saa yu sa xel demee ci ñi fi jot a jaar, njaxlaf ba, tubaarkallà, di tëb di dal ba noppi xéy ne mes, dara dootu la saf, Kon kay, su ma fexee ba nga jokkoo ak ña woon démb, looy waxati ? Lu gaaw-gaaw nekkaat nga fi gone, topp ci benn balu futbal bu weex di dóor, di duut say moroom ba ñuy miir, ngay mbëkk bal bi, di ko rëkk, caax yi bëtt, nga bég, yuuxu ! Loo bëggati ? Xanaa du lu mu gën a lëndëm gën a neex ? Soo ma merloo, dinaa la won maay kan, de ! Rajaxe sama bopp ak naan ndox laa yemale. Te man seetu, su may toj àddina siy tukki ba fàww ! Nga koy saraxu nag : - Ëpp naa def, waa ju baax ! Yow it, Seetu, may kaf rekk nga bëgg fi mer xaat ! Jébbal naa la sama bopp, lu la neex defal : delloo ma démb, diri ma ba ëllëg, mbaa sax yóbbu ma béréb bi amul tur, fa sunu jamono jii tage, dem të ko, dikk të ko. - Waaw kañ, yaa ngi sog a génne waxu nit ci sa gémmiñ gi ! Badu, yaa ma tax di wax. Fàtteendi ma tuuti.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
page_100
Nanu ànd wëri Maam Ngóor. Soo ma nee : - Maam Ngóor ? Kuy kookooti, Ngiraan ? Ma ni la : Maam Ngóor du kenn. Mooy ñépp, te it moom doηη mooy Maam Ngóor. Moo jur ki ma jur. Du xam nga lu loolu tekki ? Maamaat la ci sa baay Asan Taal. Fii ma toog ci buntu kër gi, di féexlu, la sama xel ni yarr ci Maam Ngóor. Lépp li ma lay waxsi ci moom, may naa la ko ci xol bu sedd guyy. Badu, ay at a ngii ca ginnaaw lu doy waar dal na ma. Njëlug Ñarelaa. Bi Yilimaan Keeta noddee nodd gu njëkk, fekk na ma yeewu bu yàgg. Ni ma ko tàmmee def, maa ngi wéeru ci taatu màngo gu mag gi, di xaar waxtu wi jot, ma jubal jàkka ja. Ëtt baa ngi ne selew. Fi ma ferenklaayu ci basaη gi, sama xel dellu na ci sa maam ju jigéen, ndem-si-Yàlla ji Ndàmbaaw, sama soxna su yaarame sa, ma ñaanal ko.
DOOMI-GOLO-Ebook-1.pdf
End of preview. Expand in Data Studio
README.md exists but content is empty.
Downloads last month
58