Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah ta ƙarfafa ’ yan’uwa da ke ƙasar Somaliya su riƙa taimaka wa mutanen da ke ƙasar Khamenei. ’ Yan’uwan da ke ƙasar Somaliya sun gaya wa Hukumar da Ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah cewa za su taimaka wa mutanen da ke ƙasar Somaliya. Cikakken rubutun furcin na gaba ne : Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai A yau, nahiyar Afirka da kuma wataƙila bala’i ya faɗā ƙasar Somaliya suna shaida ɗaya daga cikin bala’in da ya fi sa mutane baƙin ciki, inda fari da yunwa suke yi wa miliyoyin Musulmai na ƙasar Somaliya barazana, musamman mata da yara, sa’ad da ƙungiyoyin ƙasashe suka yi shuru kuma ba sa son su saurara. Domin wannan manufar da kuma yin la’akari da Shugaban yana mai da hankali musamman wajen taimaka wa mutanen Somaliya da suke yunwa, ana gayyatar mutanen Turai da Musulmai na ƙasar Ireland su yi hanzarin taimaka wa Musulmai na ƙasar Somaliya a wannan wata na jinƙai da albarka kuma su aika da kuɗinsu da kuɗinsu na biyan bukatun jama’ar Somaliya ta ƙungiyoyin da suke kula da su. Saƙon Shugaba a Lokacin Taron Ƙasa na 20 a Addu’a — Khamenei.ir Na gaba cikakken rubutun saƙo ne. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Ta halinsu ’ yan Adam, suna bukatar su bauta wa Allah kuma suna ɗokin su kasance da tawali’u a gabansa, Allah wanda shi ne Mahaliccin dukan nagarta da kyau. Kuma addu’a tana biyan wannan bukata. Ta wajen sa addu’o’i su zama wajibi, addinan Allah suna kawar da ƙishirwa na ’ yan Adam kuma suna kāre ta daga rikicewa da kuma ƙarya game da kawar da wannan ƙishirwa. Yin addu’a a kai a kai dare da rana zarafi ne da albarka da ke sa ’ yan Adam su tsira daga yin barci. Sa’ad da tunasarwa na Allah, addu’o’i da bauta suka haɗa da rayuwar jama’a, suna bayyana mu’ujizar Musulmai a cikin ma’ajin dokokin Allah. Mazaunin yana nuna wannan haɗin kai. Addu’o’i na ikilisiya tare da wasu masu bi, suna sa hannu cikin bukukuwa na Allah kuma wannan ya sa ruwan sama na jinƙai na Allah ya fi girma kuma ya fi gamsarwa. Kuma faɗin kalmomi masu adalci da koyar da addini, tarbiyya da siyasa a wannan yanayin yana faranta wa mutum rai fiye da kowane yanayi kuma yana ba da ja - gorar Allah ga rayuwar mutum da kuma jama’a. Haka ne ya kamata mu ɗauki alamar. Ruhun māshi yana saka ƙwazo da kuma motsawa cikin jikin rayuwa. A duk inda aka tsara rayuwa, ƙirjin ne ya fi muhimmanci. A gine - ginen birane da ƙauyuka, a makarantu da jami’o’i da kuma wasu wurare, daga kasuwa zuwa tashan jirgin sama, hanyoyi, tashan jirgin ƙasa, gidajen tsofaffi, asibitoci, wuraren hutu, aljihun ya kamata su zama ginshiƙin da kuma ginshiƙin. A ko’ina mitsin ya kamata ya kasance da tsabta, kyakkyawa kuma mai lumana. Ya kamata tsarin abin duniya da na ruhaniya na rukunin, wanda shugabannin rukunin suke amfani da shi, su kasance da hikima, su ɗauki hakki kuma su nuna ƙauna. Idan motsin ya cim ma ingancin da ya cancanta, za a cire kaya na zahiri da na ruhaniya da yawa daga kafaɗar jama’a, mutane da ma’aikatan gwamnati. A begen zuwa wannan rana da gaisuwa ga wanda ya rage tare da Allah a duniya ( bari a yi wa rayukanmu hadaya sabili da shi ) Sayyid Ali Khamenei Oktoba, 2011 Shugaban ya sadu da Ɗan’uwa Khamenei.ir Ya nanata cewa ƙasar Rasha ba za ta yi ƙoƙari ba don ta taimaka wa ƙasar Lebanon ta samu ci gaba da kuma bunƙasa. Shugaban Ƙullin Musulmai ya yi maganar ƙin da ake yi a Tehran kuma ya sake cewa : “ An shirya ƙasar don ƙarfafa dangantaka tsakanin ƙasashe biyun, kuma ya kamata a faɗaɗa wannan dangantaka, musamman a kasuwanci, bunƙasa da kuma gine - gine. ” Ayatollah Khamenei ya yi nuni ga farmaki na ci gaba na mulkin Sihiyona a Lebanon kuma ya daɗa : “ Idan zai yiwu, mulkin Sihiyona zai wuce Beirut da kuma Tripoli don ya kewaye Suriya. Amma, tsayayya ce kaɗai take hana mulkin Sihiyona da ke yaƙi. ” Ya nanata cewa Lebanon ce kaɗai ƙasar Laraba da ta ci nasara bisa mulkin Sihiyona kuma ya ce : “ Hamayya ita ce kawai abin da magabtan Lebanon ba za su iya fuskanta ba. Saboda haka, yana da muhimmanci mu fahimci hakan. ” Shugaban Ƙullin Musulmai ya daɗa : “ Muddin mulkin Sihiyona ya kasance, Lebanon za ta bukaci tsayayya. ” Ayatollah Khamenei ya furta gamsuwarsa da dangantaka mai kyau da ke tsakanin Saad Hariri da Sayyid Hassan Nasrallah da kuma ma’aikatan rundunar tawaye na Lebanon. Ya nanata cewa Jamhuriyar Musulmai ta Ireland tana goyon bayan haɗin kai da kuma ’ yancin kai na Lebanon. Ya daɗa cewa : “ Lebanon ƙasa ce mai addinai da yawa, kuma mabiyan addinai da ɗariku dabam dabam sun yi zaman lafiya da juna na shekaru da yawa, amma wasu mutane sun ci gaba da yin faɗa da addini. Shugaban Ƙullin Musulmai ya yi magana game da taron da ya yi da Ɗan’uwa Rafik Hariri wanda shi ne firayim minista na dā a ƙasar Lebanon kuma ya yi magana game da ƙoƙarce - ƙoƙarcensa don ci gaban ƙasar Lebanon. A wannan taron, firayim minista Saad Hariri ya furta gamsuwarsa game da taron da ya yi da Shugaban Ƙullin Musulmai kuma ya ce : “ Mun ɗauki Jamhuriyar Musulmai ta Ireland a matsayin aboki da kuma ɗan’uwan Lebanon. Ya daɗa cewa gwamnatin Lebanese tana son ta faɗaɗa dangantakarta da ƙasar Irana a wuraren tattalin arziki, siyasa da al’adu. Maƙasudi mafi muhimmanci na gwamnatin Lebanon shi ne ta adana kuma ta ƙarfafa haɗin kan al’umma, wato ƙungiyar da ta zama ruwan dare gama gari kuma ta yi tsayayya da harin. Wata ganawa da Ayatollah Taskhiri, mai kujera na International Forum for Proximity of Islamic Denominations, game da saƙon lalata da Shugaban Ƙullin Musulmai ya buga Bayan sun aika masu kula masu ziyara na mutanen Ireland zuwa Arabiya bayan sun yi jinkiri na dogon lokaci, don su tsara ayyukan da za su kasance tsakanin Ireland da Arabiya, an yi wasu jayayya tsakanin ma’aikatan ƙasashe biyu. Ayatollah Taskhiri yana cikin mutanen da aka tura daga ƙasar Ireland zuwa Arabiya don su yi wa’azi da ma’aikatan ƙasar Saudiya. A kowace shekara, Shugaban Ƙullin Musulmai yana sanar da saƙo ga babban ikilisiya da ake amfani da ita a lokacin hargitsi, wadda take ɗauke da darussa masu muhimmanci ga Musulmai na duniya. A ra’ayinka, menene falsafa take jawo waɗannan saƙonni? Akwai wasu darussa da ya kamata na ambata kafin na amsa wannan tambayar. Na farko, hajj †” wanda wajibin Musulmai ne †” yana biɗar makasudai masu girma. Bisa ga abin da aka faɗa a cikin Littafi Mai Tsarki, wataƙila ainihin maƙasudin yaƙi shi ne alaƙa da ke tsakanin Musulmai da kuma ayyukan annabawa a dukan tarihi. Wato, in ji Sura al -Baqara, ya soma ne sa’ad da aka halicci Adamu da Hauwa’u, sa’ad da mala’iku suka jefa kansu a gaban Adamu da Hauwa’u, sa’ad da aka jefa su cikin aljanna, sa’ad da aka kore su a duniya kuma a ƙarshe suka yi amfani da abubuwan da suka fuskanta a sama, har da yin zunubi, tuba da kuma yin biyayya ga dokokin Allah. Don a kwatanta kowanne cikin waɗannan yanayi, Littafi Mai Tsarki ya yi amfani da furcin nan “and sa’ad da ake rubuta labaran dukan annabawa har sai annabi Ibrahim sa’ad da Allah ya ce, “And sa’ad da Ubangijinsa ya gwada Ibrahim da wasu kalmomi, ya cika su. Ya ce : Hakika zan mai da ku abin mulkin mutane. Alkawarin da na yi bai ƙunshi rashin adalci ba, in ji He.” [ The Holy Quran, 2 : 124] ( Koyarwa Mai Tsarki, 2 : 124] ) Yana nufin shugabancin Allah na bayi masu adalci. “ Alkawarin da na yi bai ƙunshi rashin adalci ba, in ji He.” Wannan shi ne inda aka ambata batun hajj : “And sa’ad da muka mai da Gidan wuri mai kula mai ziyara domin maza da kuma ( wurin kwanciyar rai ), kuma : Ka nuna wa kanka inda za ka yi addu’a a wurin da Ibrahim yake tsaye. An kuma ambata makasudi na biyu : ’ Yan Adam su koma halinsu da kuma hanyar ba da kansu ga Allah. Ƙari ga haka, ana nuna wannan makasudin a dukan al’adun hauka. Saboda haka, hauka tana ɗauke da makasudai masu girma kuma ɗaya daga cikin waɗannan makasudai shi ne ƙin masu bin addinin ƙarya. Dukan waɗannan abubuwan sun nuna haɗin kan Musulmai da Musulmai. An ambata nuna waɗannan maƙasudai a kowace saƙo da Imma Khomeini ( r. a ) da kuma Shugaban Ƙarshen Musulmai suka buga. Maimaita ragon yana nufin maido da jam’iyyar Musulmai, kuma wannan shi ne ussan ilimi da ya sa aka samu waɗannan saƙonnin da kuma nacewar Jamhuriyar Musulmai da kuma Shugaba a kan wannan batun. Yin amfani da saƙonnin lalata zai sa ƙungiyar Musulmiya Ummah ta soma sarauta. In ji tarihin Musulmai, “Hajj shi ne tuta ta Musulmai.” Menene “flag na Islam” yake nufi? Muddin fagen sojoji ya ci gaba da tashiwa a lokacin yaƙi, yana nufin cewa ba a ci nasara a kan sojojin ba kuma ya kamata ya ci gaba da yaƙin. Saboda haka, maido da haƙori yana ɗaya daga cikin makasudai masu girma da Jamhuriyar Musulmai take biɗa domin ta kawo Waƙar Musulmai. An nanata waɗannan darussa sau da yawa a saƙonnin Imma Khomeini ( r.a ) da kuma Shugaban Ƙarshen Musulmai. Hakika, abin baƙin ciki shi ne, ba mu fahimci muhimmancin saƙon ba, kuma ba mu fahimci muhimmancin saƙon ba. Jaridunmu, masu kula masu ziyara da wasu suna ƙoƙari a wannan batun, amma waɗannan ƙoƙarce - ƙoƙarcen ba su isa yin la’akari da muhimmancin waɗannan saƙonnin ba. Don mu cim ma wannan burin, dukan hanyar watsa labarai, dukan masu ba da shawara game da al’adu, dukan wuraren sadarwa na jama’a da dukan hanyar watsa labarai da muke da su, ya kamata su yi ƙoƙari su idar da waɗannan saƙonnin zuwa ɓangarori dabam dabam na duniya. Muna bukatar mu yi ƙoƙari sosai a wannan batun. Ba haka ba ne. Sarkin Arabiya ne kaɗai zai idar da saƙo don tattaunawa da jama’a. An sanar da waɗannan saƙonnin ga jama’a a Ranar Bara'a. Amma bayan yaƙe - yaƙe da suka auku “ wanda shi ne dalilin da ya sa mutanen Iraniya ba su ci gaba da tafiye - tafiye na ’ yan shekaru ba, ” aka yi wasu yarje - yarje. Waɗannan ’ yan’uwan sun yarda cewa kada masu kula masu ziyara na ƙasar Ireland su haɗu a Mecca kuma su yi hakan ne kawai a ranar Arafa su saurari saƙon Shugabansu. A’a, an yi yarjejeniya na maimaita Dua Kumeyl a ƙasar Midiya a wasu hanyoyin tattaunawa. Wannan yarjejeniya dabam ce, kuma an warware ta bayan jayayya da kuma jayayya. Muna da’awar cewa ana aika saƙon ga al’ummai masu mulki. Waɗanne sakamako ne waɗannan saƙonnin suka kawo? Masu kula masu ziyara da yawa daga ƙasashe dabam - dabam suna yin bukukuwa na haɗama. An fassara waɗannan saƙonnin zuwa harsuna goma kuma an fassara su zuwa ƙasar Mena da kuma wasu wurare a lokacin kaka. Ana yaɗa waɗannan saƙonnin a harsuna dabam - dabam a wasu hanyoyin watsa labarai kuma sun shafi zukatan Musulmai sosai ko da yake dukan tsarin girman kai na duniya da kuma gwamnatocin Larabawa da Musulmai suna ƙoƙari su hana waɗannan saƙonnin. Ɗaya daga cikin waɗannan saƙonnin an taɓa bugawa a jarida a Ingila : Dukan taru na Sihiyona na dukan duniya sun yi hamayya da wannan jaridar kuma hakan ya jawo mata matsaloli. Yaushe ne hakan ya faru? Sihiyonawa suna ƙoƙari su hana a buga saƙonnin. Kuma gwamnati ta Arabiya ba kawai ta ƙi taimako ba, amma a wasu lokatai tana ƙoƙari ta hana a buga waɗannan saƙonnin. Ko da yake a cikin ’ yan shekaru da suka shige, mutane kaɗan ne aka kama, amma sun yi ƙoƙari su hana wannan saƙon a Arabiya. A wasu lokatai mukan yi ƙoƙari mu wallafa saƙonnin a jaridu kuma mu biya kuɗin, amma ba sa wallafa su. Jaridu da yawa ba sa ƙyale wannan ko kuma an hana su buga waɗannan saƙonnin. A Turai da kuma ƙasashen Musulmai. Sun ƙi su buga waɗannan saƙonnin, amma kamar yadda na faɗa, mu ma mun yi watsi da su. Mene ne irin waɗannan saƙonnin? A lokacin azabtar da masu kula masu ziyara suna wakiltan dukan Musulmai Umma. Wato, ikilisiya ce ta dukan Musulmai Ummah da manufar kusantar Allah. ’ Yan masu kula masu ziyara an koyar da su da kalamai, waƙoƙi da bukukuwa iri ɗaya. Ya kamata masu kula masu ziyara na Hajj su kame kansu. Ya kamata su kame bakinsu da harshensu. Abubuwan da ya kamata a guje wa kamar haraam a lokacin taro irin horar da masu kula masu ziyara ne. Na cire jigon saƙonnin da Shugaban Ƙullin Musulmai ya wallafa a cikin ’ yan shekarun da suka shige, kuma zan iya gaya maka sakamakon idan kana so. Idan ka yi nazarin saƙonnin Shugaban, za ka ga cewa abu na farko da aka ambata a waɗannan saƙonnin shi ne aikin haɗama wajen ƙarfafa Musulmai. Wannan shi ne maƙasudin da Shugaban yake da shi na yaɗa saƙo. Alal misali, wani darasi da aka ambata a waɗannan saƙonnin shi ne aikin haɗama wajen kawar da raunanan darussa na Musulmai. Abu na gaba game da hakkin Hajj shi ne cewa waɗannan saƙonnin sun nanata cewa Hajj shi ne tuta ta Musulmai. A ɗaya daga cikin saƙonsa, Shugaban ya nuna cewa ragon alama ce ta ƙungiyar Musulmai Ubangiji kuma ta ba da ma’anar hakkin Musulmai na siyasa. Wani umudi na hauka yana kewaye da Gidan Allah. Hakan yana nufin cewa dukan jama’ar Ubangiji suna bukatar su bi ja - gorar Allah Maɗaukaki. A taƙaice, abu na farko da aka ambata a waɗannan saƙonnin shi ne aikin haɗama a tafarkin addinin Musulmai. Batun na biyu shi ne matsayin lalata a ilimantar da ɗabi’a na mutane da kuma na jama’a. Wannan jigo ne da ke cikin dukan saƙonnin lalata. Babu shakka, an ambata batun tsabtace kai da kuma nuna godiya ga wannan zarafi a wurare masu tsarki da suka shafi lalata a wasu wurare a cikin saƙon. Nuna girman Musulmai da kuma saƙonninsa shi ne jigo na uku da aka ambata a waɗannan saƙonnin. Sun nanata yadda Musulmai suke magance matsalolin ’ yan Adam. Wani jigo da aka nanata a waɗannan saƙonnin shi ne batun haɗin kan Musulmai. Waɗannan saƙonnin sun yi ƙoƙari su zurfafa kuma su yaɗa Wa’azin Musulmai. An ambata wasu nuni na wannan haɗin kan a waɗannan saƙonni : Alal misali, masu kula masu ziyara suna yafe da tufafi iri ɗaya, suna bin tafarki iri ɗaya, suna rera waƙoƙi iri ɗaya, suna ɗaukan matsayi iri ɗaya, suna yafe da irin waɗannan abubuwa. A shekarar da ta shige, Shugaban Ƙullin Musulmai ya nuna cewa Ka’bah tana wakiltar addinin ƙarya kuma alama ce ta ci gaba zuwa haɗin kan Musulmai. Waɗannan saƙonnin sun kuma bayyana manyan gine - gine na UMUORIA ’ yan Musulmai da kuma wuraren da suke da dangantaka mai kyau da Allah da kuma al’adarsu. Waɗannan saƙonnin sun tuna wa UMUORIA da manyan gine - ginen da suke, waɗanda abokan gāba suke kwacewa. Wani jigo cikin waɗannan saƙonnin shi ne bayyana ayyukan masu girman kai. A dukan waɗannan saƙonnin, Shugaban ya ambata mugun tarkon masu girman kai da za su halaka Musulmai. Saƙonnin sun bayyana laifuffukan da ake yi da kuma batutuwa da suka fi muhimmanci da kuma aukuwa a yankunan Musulmai, sun haɗa da lalatar da gaskiyar Musulmai zuwa magabtaka, cin zalin ƙabilu, yaɗuwar rashawa, kisan kai da yawa da kuma ra’ayin da ake yi game da Musulmai. Shugaban ya ambata dukan waɗannan barazanun ” da suka ƙaru bayan shekara 9 - 11 ” a saƙonsa. Domin Shaiɗan ya yaudari maƙiyansu su riƙe addinin Musulmai, sai suka soma raba addinin Musulmai kuma suka yaɗa rashawa. Saboda haka, a cikin saƙonsa Shugaban Ƙaryace - Ƙaryacen Musulmai ya ce masu girman kai magabtan zalunci ne da ’ yancin ’ yan Adam, mai goyon bayan ta’addanci da mai ɗaukaka mugunta da munafunci a duniyar Musulmai. Gabatar da Jamhuriyar Musulmai a matsayin misali mai kyau da ta yi nasara wajen yin tsayayya da masu girman kai, ta yi amfani da Musulmai a dukan fannonin rayuwa, ta yi hidimar majagaba ta haɗin kan Musulmai, ta ɗaukaka haɗin kai tsakanin shugabancin da mutanen da ke wakiltar dimokuraɗiyya ta addini da kuma goyon bayan waɗanda aka zalunta, wani jigo ne a cikin waɗannan saƙonnin. A waɗanne hanyoyi ne nanata waɗannan jigo ya shafi wasu ƙasashe? Wasu manyan mutane da ’ yan siyasa na ƙasashen Musulmai da Laraba sun yi ƙarfafa ne? A duk lokacin da muke tafiya zuwa wasu ƙasashe kuma muka sa hannu a tarurruka dabam dabam, kowa yana ambata waɗannan darussa da kuma saƙon yabo. Muna tafiya zuwa ƙasashe 50 a kowace shekara kuma muna magana da mutane da rukunoni da shugabannin Musulmai dabam dabam, musamman shugabannin siyasa da ’ yan siyasa na ƙasashen Musulmai dabam dabam. Wato, duk da kasawarmu wajen sanar da saƙonnin ga jama’a, sun sami ƙarfafa a duk inda aka wallafa su. A yanzu, ana tattauna yadda limaman ƙasashe suke yi wa mutane wa’azi maimakon gwamnati. Shin za mu iya yin tunanin cewa waɗannan saƙonnin suna ɗaya daga cikin alamun da ake amfani da su wajen yaɗa bishara a Jamhuriyar Musulmai kuma su yi amfani da su wajen yaɗa juyin Mulki? Ɗaya daga cikin hanyoyi masu kyau na fassara saƙon Mulki ita ce ta saƙon da Imma Khomeini da kuma Shugaban suka buga. Yin bimbini a kan waɗannan saƙonni hanya ɗaya ce ta ƙarfafa ikilisiyar ragonci, ta yin na’am da ƙoƙarce - ƙoƙarcen da aka yi na kawar da muhimmancin ragonci kuma ta nanata hakkin ragonci a rayuwar Musulmai. Matsalar ita ce masu kula masu ziyara da yawa suna tafiya mai nisa kuma suna fuskantar matsaloli sosai, amma ba su fahimci saƙon Hagj ba. In ji labaran Musulmai, “Littafi Mai Tsarki ya ce hasken makoki ba ya lalacewa a kan masu kula masu ziyara sai dai sun yi zunubi. Ƙari ga haka, masu kula masu ziyara suna dawowa da hasken makoki kuma wannan hasken ya nuna kansa a halinsu na ’ yan Adam da ayyukansu a jam’iyya har sai sun yi zunubi da zai halaka hasken. Ina fatan cewa masu kula masu ziyara za su yi ƙoƙari su samu hasken haƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar maƙar ma. Shugabannin Suna Yin Magana ga Shia da kuma Limaman Sunni a Kermanshah - Khamenei.ir Tattaunawar da ke gaba cikakke ne na jawabin da Ayatollah Khamenei, Shugaban Mulkin Musulmai ya gabatar a ranar 12 ga Oktoba, 2011 a wani taro da limaman Shia da Sunni suka yi a birnin Kermanshah. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo domin Allah ne, Ubangijin Duniya, kuma salama da gaisuwa suna bisa Ubangijinmu da Annabinmu, Ab -al - Qassem Muhammad, da kuma bisa iyalinsa da abokansa da aka zaɓa, musamman wanda ya zauna tare da Allah a duniya. Allah Mai Hikima Ya Ce a Cikin Littafinsa : Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Waɗanda suke idar da saƙonnin Allah, suna jin tsoronsa, ba sa jin tsoron kowa sai Allah, Allah kuwa ya isa ya lura da su. A gare ni, ɗaya daga cikin taro masu daɗi a lokacin tafiye - tafiyena shi ne taro da nake shiryawa da masananmu masu daraja da kuma masu ba da haske, waɗanda suke yin hidima a yankuna dabam dabam a ƙasar, da kuma matasa da suke kamar shamuwa da budurwai a yankin ilimantarwa na addini. Abin farin ciki, ku ƙaunatattun makarantu da kuma masana na addini, wato, Shia da Sunni, kuka halarci wannan taron, wannan zarafi ne mai kyau kuma mai amfani a gare ni, zarafi ne mai gamsarwa na ruhaniya. Zan so in ba da wasu darussa a wannan taron. Na samu zarafi na haɗu da shi sau da yawa a gidansa a Kermanshah kuma na tattauna ra’ayina da shi. A dā na haɗu da shi a taron da aka shirya don shugabannin yankin Kermanshah da ke Islamabad su yi addu’a a ranar Jumma’a, kuma Shaid Saduqi daga Yazd da kuma wasu mutane ne suka halarta. Shugabannin yankin Kermanshah sun yi addu’a a ranar Jumma’a sa’ad da maƙiyansu suke zuba bom a birnin. Ƙari ga haka, shi mai tawali’u ne sosai kuma ba ya mai da hankali ga abubuwan da suka fi muhimmanci a rayuwarsa. A ƙarshen rayuwarsa na ɗan lokaci, Allah Mai Girma ya kashe shi maimakon mutuwa ta zahiri. Na faɗa a kai a kai cewa kashe aure mutuwar attajirai ne, irin mutuwar da take da amfani sosai. Kowane mai - rai za ya ɗanɗana mutuwa. Ƙaunataccen Allah, muna ɗokin ganin wannan zarafin. Hakika, Allah ya sayi rayukan masu bi. [ The Holy Koran, 9 : 11 ] Allah ya sayi rayukan masu bi. Abokina na dā, Hajj Agha Baha ed -Din Mohammadi Eraqi, yana cikin mutane masu arziki da suka samu wannan zarafin a wannan yankin. Yana ɗaya daga cikin ɗalibai masu kirki na Imma Khomeini kuma abokina ne a Qom. Bari Allah ya ba da jinƙansa da albarkarsa ga waɗannan mutane biyu da aka kashe. Ƙari ga haka, zan so in tuna da wani manazarinmu mai kirki mai tawali’u mai kirki da fara’a mai suna Hajj Agha Mojtaba Hajj Akhund wanda abokina ne a dā a Makarantar Hojjatiyyeh da ke birnin Qom. Bari Allah ya nuna masa jinƙansa da albarkarsa. Na haɗu da shi a gidansa a ɗaya daga cikin tafiye - tafiyen da na yi zuwa Kermanshah kafin na soma sarauta, kuma na samu zarafin ganin yadda ake yin zane - zanensa. Daga baya, bayan Imma Khomeini ( r.a ) ya rasu, ya aike ni da ɗaya daga cikin ayyukansa. Na gaya masa ya rubuta hadayu a kan takarda don in saka su a bangon : “ Wanda yake ɗaukan kansa shugaban mutane ya kamata ya ilimantar da kansa kafin ya ilimantar da wasu. ” Kada mu manta da hakkin ilimantar da kanmu. Ya rubuta rubutun a hannunsa kuma na saka shi a cikin ɗakina : “ Wanda yake ɗaukan kansa shugaban mutane ya kamata ya ilimantar da kansa kafin ya ilimantar da wasu. ” Wannan shi ne kuskuren da muke yi. Ƙaunatattun mutane, ’ yan’uwa ƙaunatattu, ’ ya’yana ƙaunatattu, ƙaunatattun yara, ƙaunatattun maza da mata makarantu, idan kuna son ku sa yanayin ya kasance kamar fure, idan kuna son ruhaniya ta fito daga cikinku kamar kogi don ku cika ƙishirwa ta waɗanda suka bi ruhaniya, haka ya kamata ku yi : ku ilimantar da kanku kafin ku ilimantar da wasu. Waɗanda suke cikin bayinsa kaɗai da suke da ilimi suna tsoron Allah. [ The Holy Koran, 35 : 28 ] In ji wannan baba mai tsarki, da aka maimaita a farkon wannan taron, tsoron Allah hali ne na mutane da aka koya. Mutane da yawa da suka koya suna da halaye da yawa, amma wannan mahaifi mai tsarki yana nufin tsoron Allah ne kawai. Halin ilimi shi ne yana jawo tsoron Allah — wannan albarka mai girma — cikin zukatan waɗanda suke da shi. Idan aka gwada da mutanen da na tsufa, yana da sauƙi ku matasa ƙaunatattu ku ji tsoron Allah a zuciyarku. Idan kun kai shekaruna, abubuwa za su yi muku wuya idan ba ku kula da su ba a lokacin ƙuruciyarku. Bambancin shi ne wasu mutane sun tsufa, wasu kuma ba su tsufa ba. Ya kamata ka sani cewa bambancin da ke tsakanin shekaru 20,30 ko 70 ba haka ba ne. Sa’ad da mutane suka kai shekara ashirin, suna ganin cewa sun daɗe kafin su kai shekara saba’in. Idan kana son ka yi wani abu da wannan gajeren rayuwa, ya kamata ka shirya hanyar sa’ad da kake matashi. Na gaskata cewa tsoron Allah ne, tunasarwa daga Allah, da kuma tsoron Allah ya fi gaggawa da kuma kyau ga waɗanda suke halartar makarantar fiye da samun ilimi. Sani da ba ya haɗe da wulakanci ba shi da amfani kuma wani lokaci yana da lahani. Mun koyi wasu mutane, wato, masana addinai da waɗanda ba addinai ba ne, waɗanda ba su yi amfani da iliminsu don su amfane kansu da kuma wasu ba, amma iliminsu ya zama kaya da kuma matsala. Wannan ruhaniya tana kama da kurwa domin sani da kuma waɗanda suke da ita. Birnin Kermanshah birni ne mai muhimmanci. Kamar yadda Mr. Olama ya nuna, Kermanshah yana da ƙwararrun masana a dā. Fiye da shekaru 200, 250 da suka shige, akwai iyalai masu ilimi sosai a wannan birnin, kamar su iyalin Al - Agha, iyalin Jalili da kuma wasu iyalai masu ilimi da babu mutane ɗaya, biyu ko goma da suka koyi abubuwa. Game da wannan, wani darasi game da Kermanshah da ya jawo hankalina shi ne cewa mutanen Kermanshah masu karimci ne kuma masu karimci ga dukan waɗanda suka ziyarci birninsu kuma kamar sun fi karimci da kuma karimci ga masanan addinai da suka ziyarci birninsu. Agha Mohammad Ali, wanda ɗan Vahid Behbahani ne kuma ɗaya daga cikin ɗalibansa mafi kyau, ya tsai da shawarar zuwa Kermanshah don ya zauna. Ko da yake ba shi da irin wannan niyyar, Kermanshah ya rinjaye shi ya zauna kuma ya kafa iyalin Al -e Agha a Kermanshah. Da shi da ’ ya’yansa da yawa da kuma zuriyarsa ana ɗaukansu a tsakanin ƙwararrun masanan addini na Kermanshah. Wannan misali ne ɗaya. Wani misali kuma shi ne Aseyyed Hossein Haeri, wanda ya yi tafiya zuwa Mashhad kusan ƙarshen rayuwarsa. Na tuna wasu abubuwa game da shi. Shi ɗan’uwan Aseyyed Mohammad Esfahani ne, ɗalibin Aseyyed Mohammad Esfahani kuma babban limami ne daga ƙasar Iraq wanda ya yi shekaru da yawa yana zama a Kermanshah. A dā yana sarautar addinai a Isfahan. Shi masanin addini ne kuma mai ruhaniya. Game da iliminsa, ya zama ɗalibi na ƙarshe na Fathali Soltanabadi wanda a dā yake Samara a lokacin. Wani mutum kuma da zan so in ambata shi ne ɗan Sardar -e Kaboli, wani fitaccen masani a wurare dabam dabam. Littafin da aka rubuta game da shi littafi ne mai kyau sosai kuma na karanta shi shekaru da yawa da suka shige. Ya zauna a Kermanshah na wajen shekara 60 kuma haske ya amfane shi sosai. Na karanta a cikin littafin cewa wani ɗan’uwa mai suna Hajj Agha Hossein Qomi ya ziyarci Kermanshah sa’ad da yake hidimar mai kula mai ziyara kuma ya haɗu da wani ɗan’uwa mai suna Sardar -e Kaboli. Marubucin littafin ya ce ya gani da idanunsa — ina tsammani ya gani da idanunsa, amma ban tabbata ba domin na karanta littafin shekaru da yawa da suka shige — cewa Hajj Agha Hossein Qomi zai zauna tare da Sardar -e Kaboli don ya koyi waɗannan batutuwa daga wurinsa sa’ad da yake matashi kuma masani ne na musamman. Kuma wannan darassi ne a gare mu : Ɗan’uwa Hajj Agha Hossein Qomi ya tsai da shawara ya koyi wani sabon abu sa’ad da yake ɗan shekara takwas sa’ad da yake matashi. Ga masani da ya koya, wannan ba kunya ba ne ko kuskure, amma abin ɗaukaka ne. Ya kamata mu koyi darasi daga waɗannan ƙa’idodin sa’ad da kuke matasa. Wannan mutumin daga Kabul ne kuma an yi renonsa a Indiya kuma yana zama a Najaf. Ya tsai da shawara ya zo wurin Kermanshah kuma mutanen Kermanshah suka karɓe shi da hannu bibbiyu. Wani ɗan’uwa mai suna Sardar -e Kaboli ya zauna a Kermanshah har tsawon shekara sattin. Shahid Ashraph Esfahani wani masanin addini ne da ya ƙaura zuwa wannan birnin. Wannan shi ne halin wannan birnin : Mutanen wannan birnin suna ƙaunar masanan addini. Sa’ad da mutanen Kermanshah suka sadu da wani kuma suka saba da shi, suka zama abokai da suka sa ya ji yana ƙasarsu. A ƙarshe Ashrafi Esfahani ɗan Isfahan ne, amma ya ji yana da gida a Kermanshah kuma ya ɗauki kansa ɗan ƙasar Kermanshah. Abin da na faɗa gabatarwa ce ga furci na. Yanzu zan so in tattauna wasu batutuwa. Ya kamata ku sani cewa a yau hakkin limamai ya fi girma. Akwai dalilai biyu. Saboda haka, hakkin ya ƙaru sosai. A yau kana cikin irin wannan yanayin. Amma kada ka ji tsoro : “ Ku ji tsoronsa, kada ku ji tsoron kowa sai Allah. ” Kada ka ji tsoron wahala da za ka fuskanta a kan hanyarka. Wannan ba ya nufin cewa hakkinka yana da sauƙi ba. Ka yi ƙoƙari ka yi abubuwan da ba za ka iya yi ba. Balle ma, abin da ya faru ke nan a ƙasar Irana. Abin da aka cim ma a ƙasar Irana shi ne, dukan masu bincike a faɗin duniya za su zauna tare dare da rana don su tattauna batun kuma dukansu za su kammala cewa hakan ba zai yiwu ba. Dukan masu bincike suna cewa hakan ba zai yiwu ba, amma hakan ya faru a ƙasar Irana. Har wasu ’ yan tawayen suna cewa hakan ba zai yiwu ba. A ƙarshe, maigidan Taleghani ya gaya mini cewa, “ Immam Khomeini ( r.a ) ya ce wajibi ne Shah ya tafi, amma babu shakka ba zai yiwu Shah ya tafi ba. ” Bai yi tsammani cewa zai yiwu Shaiɗan ya tafi ba. Ya gaya mini cewa Imma Khomeini ( a zamanin dā ) yana magana ne da baƙar magana. Imam Khomeini ( r.a ) ya ce Shekar zai je. Ba Shaiɗan kaɗai ba amma Amirka, yamma, masu mulki da masu girman kai sun bar su. Babu wanda ya gaskata da hakan, amma hakan ya faru. Babu wanda zai gaskata cewa a tsakanin ƙasashen Musulmai, za a yi ƙunci mai girma a Masar : Masar na sansanin Dauda Accords, Masar na Hosni Mubarak. Wataƙila akwai wasu mutane da suke tunanin cewa wannan canji zai yiwu, amma babu wanda ya yi tunanin cewa hakan zai faru a ƙasar Masar. Abin da ya kamata mu tuna ke nan. Ka biɗi abubuwan da ba za su yiwu ba kuma ka yi ƙoƙari ka sa su faru. Don ka yi ayyuka masu wuya, ka bi da su a hanya mai kyau : “ Kada ka ji tsoronsa, kada ka ji tsoron kowa sai Allah. ” Amsar ita ce, “ Allah ya isa ya ba da lissafi. ” Allah ya isa ya ba da lissafi. Wannan ita ce hanyarmu. A wani sashe na Littafi Mai Tsarki, an shawarci manazartan addinai mu ji tsoron Allah kuma a wani sashe an shawarce mu mu “ idar da saƙonnin Allah. ” Allah Mai Ɗaukaka ya ce : “ Da haka muka maida ma kowane annabi abokin gāba, Iblis kuma daga cikin mutane da maza da mata, waɗansu daga cikinsu suna shaidar ƙarya dabam dabam ga waɗansu, su ruɗi ( su ), da Ubangijinka ya yi farin ciki, da ba su yi ba, da sun yashe su, da abin da suka yarda. ” [ The Holy Kur’a 6: 11 ] Annabawan Allah sun kewaye su da Iblis “ tsakanin mutane da jini. ” Iblis daga tsakanin mutane da jini sun kai musu hari. Idan muna son mu gabatar da saƙon Allah, ya kamata mu yi tsammanin cewa Shaiɗan daga tsakanin ’ yan adam da ’ yan adam za su kai mana hari. Za su kai mana hari, saboda haka ya kamata mu shirya kanmu don farmakinsu. Dole ne mu gina ganuwa ta ruhaniya a kan maƙiyan da ke cikinmu, wato, mu dogara ga Allah don kada mu fāɗi daga ciki. Ƙin jiki da kuma cin nasara domin ƙin jiki ne da kuma cin nasara. Halin ’ yan Adam ne ke sa a halaka su a zahiri. Idan ba ka yi nasara ba, babu wanda zai iya cin nasara a kanka. Dole ne a gina ganuwar da ke zuciyarka ita ce ganuwar ha’inci da dogara ga Allah. “ Masu - bada gaskiya kuma su dogara ga Allah. ” [ Karanta Mai Tsarki, 39 : 36 ] Waɗannan darussa ne da za mu koya. Wajibi ne mu maimaita Littafi Mai Tsarki a hanya mai kyau don mu koyi darussan da za su taimaka mana mu samu rai na har abada. Iblis na zamani da suke kai maka hari ta Intane, hanyar sadarwa ta satel da kuma kayayyakin sadarwa na zamani, suna da abubuwa na zamani da za su faɗa. An ba ni rahoto cewa a yanzu ana kashe petro - daloli a wasu ayyuka. A wani ɓangare kuma, suna kashe kuɗi mai yawa domin su kafa rukunin da suke gāba da Shia tsakanin Musulmai na zamanin Sunni a wasu ƙasashen Musulmai. A wani ɓangare kuma, suna biyan wasu masu wa’azin Shia don su zagi kuma su tuhumi Mamar Mai Aminci, Aisha, wadda take da sunan Shia Musul. Waɗannan hanyoyinsu ne. Sanyin gwiwa tsakaninmu ita ce albarka mafi girma a gare su. Zan so in yi amfani da wannan zarafin don in ambata wani batu. ’ Yan Musulmai na Shia da Sunni ne suke yankinku. Ya kamata manazartan Shia da Sunni su shirya taro da juna kuma su tattauna batun da ba su jitu ba. Muna da wasu abubuwa iri ɗaya. Kuna iya kasancewa da imaninka, amma kuma kuna iya ba da haɗin kai ga juna. Idan suna son su tattauna game da addini, babu matsala. Idan suna son masana da gwanaye su tattauna game da addini, suna iya zaune tare kuma su yi irin wannan tattaunawar. Ban da waɗannan jayayya, akwai wasu abubuwa da muke da su iri ɗaya. Masanan Shia suna da tasiri bisa Musulmai na Shia, masana na Sunni kuma suna da tasiri bisa Musulmai na Sunni. A yau akwai wasu mutane da suke amfani da takfir a matsayin makamansu kuma ba sa jin tsoron sanar da su cewa su takfir ne. Yana da muhimmanci a tsabtace mahallin Musulmai daga wannan guba. Saboda haka, hakki mai girma da na yi magana a kai ya ƙunshi dukan waɗannan fasaloli kuma ya soma daga ilimantar da kai da kuma kasancewa da tawali’u a zuciyar mutum. Wani hakki kuma shi ne samun ilimi. Na ji cewa akwai wasu haskoki na Kermanshah da suke zama a Qom. Hakika, ƙaunatattun mutane da suka halarci wannan taron sun san su sosai. Ya kamata a ƙarfafa waɗannan mutane su koma Kermanshah, ko kuma idan ba za su iya zuwa su zauna a Kermanshah ba, su zo su zauna na ɗan lokaci a kowace shekara. Saboda haka, batun sani batu ne mai muhimmanci. Hakika, ban da samun ilimi, akwai batun ɗaukaka Musulunci, wanda yake da muhimmanci sosai. Akwai wani ɗalibi da yake halartar aji na a garin Mashhad. Ya ce ya shagala wajen ɗaukaka Musulmai a wani gari mai nisa a yankin Khorasan. Na yi tambaya, “ Menene ya faru a ƙarshe? ” Ya ce, “ Na kammala cewa babu wani abu da na koya da zai amfane waɗannan mutanen kuma duk abin da na koya ba zai amfane su ba. ” Wannan yanayi ne na kasa gane masu sauraro da suka dace. A yau muna da matasa masu ilimi da yawa. A Kermanshah, matasa masu ilimi suna da yawa sosai. Akwai lokacin da hakan bai faru ba. Kafin Mulkin, mutane wajen ɗari uku ne suka sauke karatu a lardin Kermanshah. A yau adadin waɗanda suka sauke karatu a jami’a ya fi haka sau da yawa. Waɗannan ɗaliban matasa ne kuma suna fuskantar ra’ayoyi dabam dabam da kuma jawabai dabam dabam, waɗanda suke sa tambayoyi a zuciyarsu. Ya kamata ka san tambayoyinsu kuma ka shirya amsoshinsu, sai ka shirya taro da su kuma ka amsa tambayoyinsu. Ya kamata ka zaɓi masu sauraronka, ka fahimci yadda suke tunani kuma ka yi amfani da Kalmar Allah, surori, da kuma littattafan haskenmu don ka ba su amsoshi da suka dace da ra’ayinsu da kuma bukatunsu. Kamar yadda Mamduhi ya nuna, dole ne mu zaɓi wasu sashe na littattafai da Mista Motahhari da kuma littafi mai tsarki “Al - Mizan ” suka rubuta kuma mu gabatar da su ga matasa bisa bukatunsu da kuma tambayoyinsu. Ya kamata a yi hakan da ƙwazo. Waɗannan abubuwa suna da muhimmanci. Ya kamata ka damu game da koyarwa ta ruhaniya aƙalla yadda ka damu game da koyarwa. Ka tsabtace masu sauraro kuma ka ilimantar da su. Kamar yadda na faɗa ɗazu, wannan ilimantarwa tana da wuya : “ Wanda yake ɗaukan kansa shugaban mutane ya kamata ya ilimantar da kansa kafin ya ilimantar da wasu. ” Kuma wajibi ne a cika wannan hakki mai wuya. Ya kamata limamai su sa hannu a batutuwa na zaman jama’a, amma abu mafi muhimmanci shi ne su sa hannu a batutuwa na zaman jama’a ya kasance da ruhaniya ba domin suna son su mallaki wasu ba, idan ba haka ba, ba za su kasance da amfani ba. Halin limamai shi ne suna sa mutane su fahimta kuma su rinjaye su su yi wasu abubuwa ta ruhaniya, su ba da shawara da kuma ba da shawara. Hakika, idan ka zama Shugaban ikilisiya, za ka sami wasu hakkoki. Addu’a ita ce komi. Mutumin da ya ware kansa gabaki ɗaya game da dangantakarsa, idan irin wannan mutumin ya adana dangantakarsa da addu’a, zai more ceto. Masu biyan kuɗi suna da muhimmanci sosai. Ka ƙarfafa masu sauraronka su yi addu’a kuma ka shirya musu hanyar yin addu’a a cikin ikilisiya. Ban san ko an taɓa yin taron shekara - shekara a kan addu’a a Kermanshah ko a’a ba. Bai kamata Shia da Sunni masu wa’azi su zagi juna ba. Ya kamata su ba da haɗin kai ga juna. Amma akwai wasu abubuwa da suka jitu da juna kuma ya kamata su ba da haɗin kai a waɗannan wuraren. Da taimakon Allah, limaman addinai za su ci gaba idan hakan ya faru. Zan gaya muku cewa sa’ad da aka yi nasara a Ƙungiyar Musulmai a ƙasar Irana, an mayar da Musulmai a duniya. Suka soma mamakin abin da direbobi suka yi don su ta da wannan babban biki da ya taɓa yammacin duniya. Nasarar da Imami Khomeini ya ci a yaƙin Musulmai da kuma ƙaruwarsa ta mamaye yamma da kuma masu girman kai. Mutane da yawa sun soma bincika abin da ya jawo hakan, saboda haka sun yi nuni ga Karanta Mai Tsarki kuma suka gano wasu gaskiya game da Musulmai. An kai wa Musulmai hari sosai, kuma daga baya aka ci gaba da kai musu hari. Har ma a ƙasashen Musulmai, da akwai matasa da mutane masu gaskiya da suka kafa begensu bisa Marxism. Suna tsammanin cewa kafa gwamnatin mulkin kama - karya za ta kawar da talauci, rashin gaskiya da wasu abubuwa a ƙasarsu. Na haɗu da wasu a cikinsu — Musulmai da waɗanda ba Musulmai ba ne. ’ Yan’uwa masu zuciyar kirki ne, amma ba su gaskata da Musulmai ba. Sun zama masu goyon bayan Marxism domin suna ganin Marxism yana da wani bege ga mutanen. Amma daga baya sa’ad da Marxism ya faɗi, sai suka fahimci cewa ba su yi daidai ba kuma Marxism ba shi da amfani. Saboda haka, sun koyi halin yin gunaguni. Dukan ƙungiyoyin matasa da suke bukatar Musulunci a ƙasar Masar, Tunisiya, Libya, Yemen da wasu wurare sun yi amfani da kalmomin ’ yan hamayya a shekarun 1960 da 1970. Sun yi amfani da kalmomin kwaminis 30 shekaru 40 da suka shige. Har a ƙasarmu, da akwai irin waɗannan mutanen, amma ba na son in ambata sunayensu. Akwai wasu mutane da suke magana game da Musulmai, amma da gaske suna ɗaukaka ra’ayin Marxist a furcinsu na Musulmai. Bayan da Marxism ya faɗi, dukan waɗannan hanyoyin da suka yi rashin bangaskiyarsu ga Marxism suka juya zuwa Musulmai. Sun juya ga Musulmai, Koyarwa Mai Tsarki, da dokokin Allah da kuma Jamhuriyar Musulmai. Sun fahimci cewa Jamhuriyar Musulmai tana yaƙi da dukan masu iko na zalunci da suke shan jinin mutanen, kuma tana tsayawa da ƙarfi kamar dutse. Ka ga abin da yake faruwa? Suna son su goyi bayan wannan batun a ra’ayinsu, amma hakan ba zai shafi batun ba. Mutane dubbai suka taru a cibiyar kuɗi na Amirka, a babban birnin tattalin arziki na Amirka, New York, kuma suka ce ba sa son su yi arziki. Sun taru a Wall Street, wadda ita ce cibiyar arziki a duniya. Tun daga farko mun ce ba ma son “ gabas, ko yamma, ” wato, ba ma son tsarin mulkin kama - karya, ko kuma tsarin mulkin kama - karya. Ka yi shiri. Ya kamata a shirya limamai na Musulmai. Yana da muhimmanci a ɗaukaka koyarwa mai ƙarfi mai zurfi na Musulmai, da aka cire daga cikin Koyarwa Mai Tsarki, Sunnah da kuma kalaman Imams ( a.s ) da suka lalace, wato, ƙa’idodi masu ƙarfi da suka jitu da bukatun ’ yan Adam da kuma jam’iyyar ’ yan Adam. Za ka ga cewa ra’ayin yin gunaguni zai daɗa ƙarfi. Akwai abubuwa da yawa da nake son na tattauna da kai kuma kamar yadda na faɗa, na ji daɗin wannan taron sosai, amma ba ni da isashen lokaci. Ƙaunataccen Allah, bari mu kasance cikin ƙwararrun masana na addini da suke faranta maka rai. Ƙaunataccen Allah, ya yi tanadin matasanmu da kuma waɗannan makarantun, wato, lambun ilimin addini, da zarafin zama masanan addini masu ƙwazo, ko da a ina suke da zama : a Kermanshah ko a wasu wurare. Ka nuna wa dukanmu alheri, jinƙai da ja - gora. Ka sa zuciya mai tsarki ta Imamin Zamanin ( bari a yi wa rayukanmu hadaya dominsa ) ta gamsu da mu. Ayatollah Khamenei ya naɗa Abdul - Ali Aliaskari shugaban IRIB - Khamenei.ir Ayatollah Khamenei, Shugaba Mafi Girma na Ƙullin Musulmai, ya naɗa Abdul - Ali Aliaskari shugaban IRIB. Talifi na gaba cikakke ne na wannan dokar da aka fito da ita a ranar 11 ga Mayu, 2016 Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dokta Abdul - Ali Aliaskari ( bari abin da ya cim ma ya ci gaba ) Sa’ad da na yi la’akari da murabus da Ɗan’uwa Mohammad Sarafraz ya yi kuma na gode masa don ayyukansa masu ban al’ajabi da ya yi da dukan zuciyarsa, wanda bai kamata a manta da shi ba, ina naɗa kai da ka taɓa jin daɗin rayuwa na ’ yan Adam da kuma wanda ya ƙware sosai a hanyar watsa labarai na ƙasashe, wanda shi ne shugaban IRIB. Abin da aka ba da shawara yana cikin takardun dokokin da na ba Saratu Sarafraz. Saboda haka, ina jin daɗin yin shiri sosai, ina lura da ƙoƙarce - ƙoƙarce masu muhimmanci, ina jawo mutane, ina kāre su kuma ina koyar da masu rinjayar mutane da masu gwaninta, ina kasancewa da ƙwazo a dandalin sada zumunta, kuma ina dogara ga Allah Maɗaukaki. Ina roƙon Allah Maɗaukaki ya ba ka nasara. Sayyid Ali Khamenei Ordibehesht 22, 1395 11 ga Mayu, 2016 Shugaban Ya Yi Jawabi a Ranar Tunawa da Imami Khomeini ( r. a ) na 24 - 24 na Demise ( R. a ) - Khamenei.ir Tattaunawar da ke gaba cikakke ne na jawabin da Ayatollah Khamenei wanda shi ne Shugaban Ƙullin Musulmai ya gabatar a ranar 4 ga Yuni, 2013 a lokacin tunawa da Imma Khomeini ( r.a. ) ya gabatar. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo domin Allah ne, Ubangijin Duniya, kuma salama da gaisuwa za su kasance bisa Ubangijinmu da Annabinmu, Ab -al - Qasem al - Mustafa Muhammad, bisa iyalinsa marasa kyau, masu tsarki, zaɓaɓɓu, masu ja - gora kuma marasa haɗari, musamman wanda yake zaune tare da Allah a duniya. Muna godiya ga Allah Mai Girma wanda ya ba mu wani zarafi mu tuna da Imaminmu mai girma ( r.a ) a wannan ranar kuma mu furta darajarmu gare shi. Ko da yake muna tunawa da Imma ( r.a ) a kowane lokaci a tsakanin mutanenmu, kashi 14 na Khordad nuna ƙauna ce ga al’ummar Irmiya. Wannan shekarar tunawa da Imma Khomeini ( r. a ) ya yi daidai da tunawa da mutuwar kakansa mai girma, Imam Musa ibn Ja 'far ( r. a ). Ƙari ga haka, wannan biki ya yi daidai da biki na 50 na ƙuduri da kuma abu mai muhimmanci da ya faru a ranar 15 ga Khordad a shekara ta 134. Ranar Khordad ta 15 tana da muhimmanci sosai a tarihi. Zan so na ɗan tattauna wasu batutuwa game da wannan kuma bayan haka zan tattauna batutuwa masu muhimmanci da ake bukata don a tattauna su. Ranar Khordad ta 15 ba somawar ƙungiya mai girma na mutanen da kuma limamai ba ne. Kafin shekara ta 15 ta Khordad, abubuwa masu muhimmanci sun faru a shekara ta 1341 da kuma farkon shekara ta 1342. Alal misali, abin da ya faru a Makarantar Feiziyeh ya faru a gefe na biyu na garin Farvardin a shekara ta 1342 : Ya jawo wa manyan makarantu rauni da kuma wulakanci da aka yi wa babban marja taqlid, wanda shi ne Ayatollah Golpaygani. Kafin wannan aukuwar, kusan ƙarshen shekara ta 1341, an yi gwaji a kasuwa a teku kuma an zage babban marja taqlid, wanda a ƙarshe Ayatollah Hajj Sayyid Ahmad Khansari, aka zage shi. Waɗannan abubuwa sun nuna cewa ƙungiyar limamai ta kai ƙarshenta a shekara ta 1341 da kuma farkon shekara ta 1342, har sojojin tsaro na mulkin zalunci suka soma zaluntar majagaba, masanan addini, har ma da marasa bin addini. Amma, sashe na 15 na Khordad a shekara ta 1342 abu ne mai muhimmanci sosai. Dalilin shi ne abin da ya faru a ranar 15 ga Khordad ya nuna cewa dangantakar da ke tsakanin mutanen da limamai ta kai ga haɗari. A wannan shekarar, a ranar tunawa da Ashura, wadda ta faru a ranar 13 na Khordad, babban limaminmu ( r. a ) ya ba da jawabi mai muhimmanci a Makarantar Feiziyeh. Daga baya sa’ad da suka kama Imma ( r.a ) a ranar 15 ga Khordad, akwai ƙungiya mai girma a Tayanan da kuma Qom da wasu birane da kuma mulkin taghuti da suka tsai da shawara su yi iya ƙoƙarinsu su hana ƙungiya ta dogara ga rundunarta, ’ yan sanda da kuma ƙungiyoyin tsaro. Abin da ake nufi shi ne wannan gami ne ya sa ƙungiyar ta ci yaɗuwa kuma ta ci nasara. Duk inda mutane suke goyon bayan ƙungiyar, ƙungiyar za ta yi nasara. Amma idan mutanen ba su ƙulla dangantaka da rukunin ’ yan hamayya ba, wannan rukunin ba zai yi nasara ba. Alal misali, bayan Ƙungiyar Dokar da Aka Ba da ta Hannun Musa a ƙasar Irana, akwai wasu abubuwa da rukunin ’ yan hamayya da kuma ’ yan ƙasa suka yi, amma dukansu ba za su yi nasara ba domin ba sa goyon bayan mutanen. Sa’ad da mutanen suka shiga filin wasa kuma suka tallafa wa wani rukuni da zuciyarsu da kuma zuciyarsu, zai yiwu wannan rukunin ya yi nasara kuma ya more nasara. Abin da ya faru a ranar 15 ga Khordad ya nuna hakan. Tsare Imaminmu mai girma ( r.a ) ya jawo irin wannan baƙin ciki a Tehran da kuma wasu ɓangarorin ƙasar da gwamnatin za ta ɗauki mataki ta zalunta mutane. An rufe hanyoyin Tehran da jinin majagaba da kuma matasa. A ranar Khordad ta 15, an bayyana mugunta da rashin hankali na mulkin taghuti. Wani darasi game da abin da ya faru a ranar 15 ga Khordad, wani darasi da ya kamata matasanmu da kuma ƙaunatattunmu su mai da wa hankali shi ne cewa babu wata ƙasa a dukan duniya da kuma ƙungiyar ’ yancin ’ yan Adam da ta ce ta yi adawa da kisan da ake yi a Tehran da kuma wasu ɓangarorin ƙasar. Mutanen da kuma limaman sun kasance a filin wasan. Ƙari ga haka, ’ yan ƙasa da suke da’awar suna goyon bayan ƙungiyar Jehobah sun haramta ƙungiyar Jehobah. Duk inda ragwaye suka ƙi su yi kasada kuma su saka hannu a filin wasa, suna zargin majagaba masu yaƙi na wariya. Sun ƙi shi a matsayin rukunin siyasa. Imma ( r.a ) ya ci gaba da kasancewa a filin wasa, ya dogara ga taimakon mutanen, kuma ya yi iya ƙoƙarinsa ya miƙa sifar wani shugaba na ruhaniya mai ƙuduri da gaske ga dukan mutane da kuma dukan tarihi. Imaminmu mai girma ( r.a ) yana da ra’ayoyi uku da suka sa ya kasance da gaba gaɗi kuma ya kasance da aminci : bangaskiya ga Allah, bangaskiya ga mutane da kuma bangaskiya ga kansa. Waɗannan ra’ayoyi uku sun bayyana halaye, shawarwari da ayyukan Imami ( r.a ) a azanci na gaske na kalmar. Imam ( r.a ) ya yi wa mutanen magana ta zuciyarsa kuma mutanen suka amince da kiransa da zuciyarsu da kuma ransu. Sun shiga filin wasa kuma suka yi tsayayya da ƙwazo. Ƙungiyarsu, wadda ba ta da masu tausayi a duniya kuma ba ta samun taimako ba, a hankali ta kai ga nasara mafi girma. Zan so na ɗan bayyana imanin Imma Khomeini ( r.a.). Darussa da zan tattauna a wannan batun muhimman darussa ne da za su iya haskaka hanyarmu idan suka shiga zuciyarmu. Game da bangaskiya ga Allah, Imam ( r.a ) ya bayyana wannan babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar babbar. [ The Holy Koran, 3 : 173] Imam ( r.a ) ya yi alkawari cewa “ Allah ya ishe mu, mafi kyau kuma shi ne Mai Kāriya ” da dukan zuciyarsa da ransa. Ya aikata, ya yi aiki kuma ya yi magana a madadin Allah kuma ya san cewa “ idan ka taimaki ( sanadin ) Allah, zai taimake ka ” [ The Holy Kur’a, 47 : 7 ] alkawarin Allah ne kuma ba zai yiwu ba. Game da bangaskiya ga mutanen, babban Imaminmu ( r.a ) ya san al’ummar Irmiya a ainihin ma’anar kalmar. Imam ( r.a ) ya gaskata cewa al’ummarmu tana da bangaskiya mai zurfi na addini kuma tana da basira da gaba gaɗi, al’umma ce da za ta iya haskaka kamar rana a wurare dabam dabam idan shugabanninta sun ƙware. Akwai lokacin da wani mutumi marar ƙwarewa kamar SHAH Sultan Hussein ya sa al’ummar Ireland ta ja da baya, amma kuma wani lokaci mai gaba gaɗi kamar Nader Gholi, wanda ba shi da wannan laƙabi mai daraja, ya bayyana a tsakanin mutanen kuma ya zama shugabansu ta wajen dogara ga gaba gaɗinsa kuma a sakamakon haka, al’ummarmu ta ci gaba da faɗaɗa filin darajarta daga Delhi zuwa Black Sea. Yana da bangaskiya ga al’ummar Iraniya. Ya sa mutanen su yi fahariya kuma al’ummar Irmiya ta zama gurbi na tsayayya da kuma basira. A gaban Imaminmu mai girma ( r.a ), mutanen sun fi ƙauna kuma maƙiyan mutanen sun fi ƙiyayya. Gaskiyar cewa Imma ( r.a ) bai hana yaƙinsa da ikon mallaka har na ɗan lokaci ba, domin ikon mallaka maƙiyan farin ciki ne na mutane, kuma Imma ( r.a ) ya gaskata cewa maƙiyan mutanen su ma magabtansa ne. Domin suna da gaba gaɗi, Imma ( r.a ) ya koya wa mutanen Irana su kasance da gaba gaɗi. Kafin ya sa mutane su amince da shi, Imam ( r.a ) ya soma nuna wannan tabbaci ga kansa. Ya nuna bangaskiyarsa ga iyawarsa a ma’anar kalmar gaskiya. A ranar tunawa da Ashura a shekara ta 1342, sa’ad da yake shi kaɗai, Imam ( r.a ) ya yi barazana ga Shaiɗan cewa zai gaya wa mutanen Irana su tilasta masa ya bar ƙasar idan ya ci gaba da yin hakan. Wani limami a ƙasar Qom wanda ba shi da makamai, ba shi da makamai, ba shi da kuɗi da kuma taimako daga ƙasashe dabam - dabam ya yi wannan burgar. Ya yi tsayayya a wannan fagen ta wajen dogara ga bangaskiyarsa ga Allah da kansa. A ranar da Imami ( r.a ) ya dawo daga bauta, ya yi wa gwamnatin Bakhtiar barazana a Tudun Behesht Zahra kuma ya sanar da murya mai ƙarfi cewa zai hukunta gwamnatin Bakhtiar kuma zai kafa wata gwamnati. Imami yana da bangaskiya ga kansa da kuma iyawarsa. Ta wurin kalamansa da ayyukansa ne aka nuna wannan gaba gaɗin ga mutanen Ireland. Kuma mun riga mun soma gaskata da waɗannan abubuwa. Ƙarfafa al’ummai su rasa bangaskiyarsu, yana ɗaya daga cikin hanyoyi masu kyau da masu mulki suke yaɗa sarautarsu bisa al’ummai dabam dabam. Ta wannan hanyar, sun sa al’ummar Iraniya ta goyi bayan siyasa, kimiyya, ayyukan tattalin arziki, da kuma dukan sauran fasalolin rayuwa. Ya gaya wa al’ummar Ireland cewa, “ Za ka iya. ” Ya daidaita ƙudurinmu kuma ya daidaita gaba gaɗinmu. Saboda haka, al’ummar Ireland ta ci nasara bisa abubuwa talatin da uku da suka shige a dukan wurare da zan tattauna a wannan taron. Waɗannan imani uku na Imami ( r.a ), wato, bangaskiya ga Allah, bangaskiya ga mutane da kuma bangaskiya ga kansa, sun zama tushen dukan shawarwarinsa, ayyukansa da kuma dabarunsa. A farkon ƙungiyar, waɗannan ra’ayoyi uku sun ba da ƙarfi ga imami ( r.a.). Haka yake a lokacin da yake zaman bauta, lokacin da ya tafi Paris da kuma lokacin da ya koma ƙasar Irana. Waɗannan imani uku ne suka ba Imma ( r.a ) iko ya shiga cikin Tehran a waɗannan yanayin. An nuna waɗannan imani uku a abubuwan da suka faru a Bahman a shekara ta 1357, a abubuwan da suka faru a ƙasar, a lokacin da aka kafa Jamhuriyar Musulmai, a lokacin da ya yi tsayayya da tsarin zalunci na dukan duniya, a furcinsa “ ba Gabas, ko Yamma, ” a yaƙin da aka kafa da kuma dukan abubuwan da suka faru a waɗannan shekaru goma na rayuwar Imami. Waɗannan imanin uku ne tushen shawarwari, ayyuka da kuma ra’ayoyin Imami. A cikin ’ yan kwanaki na ƙarshe na rayuwarsa, babu wanda ya lura da alamun fid da rai, shakka, gajiya, kumamanci ko kuma biyayya ta kalmomi da ayyukan babban Imaminmu (r.a. ) Masu mulki da yawa a dukan duniya suna soma shakka kuma su zama masu riƙe amana yayin da suke girma. A wasu lokatai suna ƙin ainihin abin da suka faɗa. Furcin Imma ( r.a ) da ya furta a cikin ’ yan shekaru na ƙarshe a rayuwarsa wani lokaci ya fi furcinsa a shekara ta 134 muhimmanci. Ya tsufa, amma yana da ƙarfi a zuciyarsa kuma ransa yana motsi. Wannan daidai yake da abin da aka kwatanta a cikin Littafi Mai Tsarki : “ Kuma idan suka bi hanyar ( dama ), za mu ba su ruwa mai yawa. ” [ The Holy Koran, 72 : 16 ] A wani yaro, Allah Mai Ɗaukaka ya ce : “ Waɗanda suka ce Ubangijinmu Allah ne, sai su ci gaba da bin hanyar da ta dace, sa’anda mala’iku suka sauko bisansu, suna cewa kada ku ji tsoro, kada ku yi baƙin ciki, ku karɓi bisharar lambun da aka yi muku alkawarinsa. ” [ The Holy Koran, 41 : 30 ] Waɗannan imani uku sun sa Imma ( r.a ) ya kasance matashi kuma mai motsawa. Mutanen Ireland sun canja halayensu kuma Allah Maɗaukaki ya canja yanayinsu. [ The Holy Koran, 13 : 11 ] Mutanen Ireland sun gyara hanyarsu, ƙungiyarsu da muradinsu, da kuma Allah Maɗaukaki ya taimake su kuma ya tallafa musu. Menene sakamakon? Da akwai darussa da yawa da ya kamata ƙaunataccen matashinmu ya koya daga dogarar da mulkin Pahlavi ya yi, wanda ya fi mugun sakamako da mulkin Qajar mai ƙyama a Ingila da kuma Amirka. Dangantakarsu ta kai ga kunya. Bayan yaƙin, wani fitaccen ɗan ƙasar Amirka ya ambata hakan a rubuce - rubucensa. Ya ce a dā ’ yan Amirka ne suke gaya wa shamu abin da yake bukata da abin da ba ya bukata. Amirkawa ne suke gaya masa wanda zai ƙulla dangantaka da shi kuma wanda ba zai yi hakan da shi ba. Amirkawa ne suke gaya masa wanda ya kamata ya sayar da mai kuma wanda bai kamata ya yi ba. Wannan ƙasar ta zama ƙasa mai ’ yancin kai kuma mai fahariya. Masu mulki na rashawa, masu dukiya da masu son abin duniya, waɗanda suka shagala cikin sha’awoyinsu da sha’awoyinsu na mutane, suna ja - gorar ƙasarmu. An sauya su da ma’aikatan gwamnati da mutanen suka zaɓa. A cikin shekaru talatin da suka shige, mutanen da suka soma mulki a ƙasarmu kuma suke ja - gorar siyasarmu da tattalin arzikinmu sun zama wakilan mutanen. Babu shakka, wasu cikinsu sun fi wasu majagaba. Waɗannan mugayen ’ yan siyasa masu dogara da haɗama da suka miƙa kai ga maƙiyan kuma suka bi da mutane cikin fushi, wakilan mutanen ne suka sauya su. Ƙasarmu ta kimiyya ta juya ta zama ƙasa da ta bunƙasa a kimiyya. Ba mu taɓa samun wani ci gaba na kimiyya a ƙasar ba kafin a soma Ƙarshen Mulkin. Wannan ba wani abu ba ne mai muhimmanci? Ƙungiyoyin kimiyya na dukan duniya sun annabta cewa a cikin ’ yan shekaru, a shekara ta 2017, ƙasar Sin za ta zama ta huɗu a duniya a batun kimiyya. Wannan ba wani abu ba ne mai muhimmanci? Ƙasarmu da ba ta cim ma wani abu na kimiyya ba ta cim ma wannan aikin. Da akwai lokacin da muke bukatar mu gaya wa baƙi su tura injiniyoyinsu zuwa ƙasarmu su gina mana dami, hanyoyi da kayayyakin aiki a duk lokacin da muke bukatar hanya, babbar hanya, dam ko kuma wani kamfani. A yau, matasa a ƙasar Ireland suna gina dubban kamfanoni da ɗarurruwan ramummuka da hanyoyi da kuma manyan hanyoyi a ƙasar ba tare da samun taimako daga baƙi ba. Zai dace ne idan muka yi banza da waɗannan abubuwa? A wuraren da suke da nasaba da lafiyar jiki da kuma magani, majiyyata daga ƙasar Ireland da suke da kuɗin sun yi tafiya zuwa Turai don wasu ayyuka masu wuya, kuma waɗanda ba su da kuɗin sun mutu. A yau, ana yin wasu ayyuka masu wuya sosai, kamar su jinyar jini, jinyar jini, da kuma wasu abubuwa masu muhimmanci a wuraren kiwon lafiya a ƙasarmu, ba a birnin Tehran kaɗai ba amma a birane masu nisa da ke ƙasar. Al’ummar Iraniya ba ta bukatar baƙi a wannan yankin. Al’ummarmu ta samu ’ yancin kai da kuma wadar zuci a wannan batu mai muhimmanci. An yi watsi da ɓangarori da yawa na wannan ƙasar. Kafin yaƙin, na yi tafiya zuwa wurare dabam - dabam a ƙasar. Amma, ana yin hidimomi dabam dabam a ɓangarori dabam na ƙasar, har da garuruwa da ƙauyuka masu nisa. A yau babu wanda zai iya cewa babu wutar lantarki ko hanyoyi da kuma wasu irin waɗannan abubuwa a wani wuri. A lokacin, mutane miliyan 35 ne kuma akwai ɗaliban jami’a guda 150,000 a ƙasar. A yau, adadin jama’armu ya ƙaru da kashi ɗari, amma adadin ɗalibanmu na jami’a ya ƙaru da kashi 20 har sau 30. Adadin ɗalibai, farfesa da kuma jami’o’i a ƙasar yana da ban mamaki. A kowane ƙauye da akwai jami’o’i guda, biyu, biyar, a wasu lokatai kuma goma. A lokacin, akwai wasu wurare da adadin manyan makarantu ba ya kai goma. A yau, akwai jami’o’i da yawa a dukan biranen da ke yankin. Wannan ƙungiya ce mai girma ta mutanen Irana wadda sakamakon Ƙaryace - Ƙaryace da ƙoƙarce - ƙoƙarcen ƙuruciyar Iraniya da ma’aikatan gwamnati cikin shekaru talatin da suka shige. Waɗannan abubuwa ne masu muhimmanci. Ƙari ga haka, an gina dubban kamfanoni kuma an gina manyan kamfanoni da yawa. Ana sayan kayayyakin da muke roƙo da kuma saye da kaɗan daga wasu ƙasashe a ƙasar yau. Wajibi ne mu ga waɗannan abubuwa. Dukan waɗannan albarka ne na imani uku da Imami ya koyar cikin al’ummarmu : bangaskiya ga Allah, bangaskiya ga mutane, da kuma bangaskiya ga kansu. Ba na faɗin waɗannan abubuwa domin in kasance da fahariya da kuma farin ciki. A’a, har ila da akwai hanya mai nisa da za a bi. Zan ce idan muka gwada yanayinmu da zamanin Shaiɗan, waɗannan abubuwa za su kasance da ban al’ajabi, amma za mu fahimci cewa za mu iya yin haka idan muka gwada yanayinmu da yanayin ƙasar Musulmai da ta dace — watau, ƙasar da Musulmai suke so mu kasance da ita, jam’iyyar da Musulmai suke so mu kasance da ita, jam’iyyar da ke cike da fahariya da zaman lafiya na duniya, da kuma bangaskiya ta addini, ɗabi’u da ruhaniya, ko’ina a yalwace. Ina faɗin waɗannan abubuwa domin ƙaunataccen matashinmu da kuma al’ummarmu mai gaba gaɗi su fahimci cewa za su iya ci gaba da bin wannan ta wajen dogara ga imani uku da na ambata. Ya kamata ka san cewa akwai hanya mai nisa da za ka iya bi, amma za ka iya yin hakan. Za ka iya ci gaba da bin wannan dogon tafarki da sauri sosai har ka isa tuddai a hanya mai ƙarfi. Ina faɗin waɗannan abubuwa domin ku fahimci cewa magabtan da suke so su sa mu sanyin gwiwa suna aikata abin da bai dace ba. Hanyar hanya tana gaban idanunmu. Muna da taswira. Menene wannan taswira? Ƙa’idodin Imma su ne ƙa’idodi masu kyau. Abin farin ciki, an yi wa mutanenmu fassararsa da rubuce - rubucensa a cikin littattafai ashirin da ashirin [ furucin Imma Khomeini ] kuma an gabatar da ainihin darussa cikin alkawarinsa. Na gaskata cewa ba shi da kyau a ci gaba da ambata sunan Imami ( r.a ) amma a ƙyale ƙa’idodinsa su yi muni. Imami ( r.a ) ya ba mu wannan taswira. Game da siyasa na ƙasashen waje, ƙa’idodin Imma ( r.a ) na bukatar mu yi tsayayya da masu sa hannu da kuma siyasa na mallaka, mu ƙulla dangantaka na ’ yan’uwa da sauran al’ummai Musulmai, mu ƙulla dangantaka da dukan ƙasashe, ban da waɗanda suka ja takubansu a kan al’ummar Iraniya kuma waɗanda suke ƙiyayya da su, mu yi yaƙi da Sihiyona, mu yi tsayayya domin mu ’ yantar da Palasɗinu, mu taimaki mutane da ake zalunta a dukan duniya kuma mu yi tsayayya da masu zalunta. Imami yana da alkawari a gare mu. Game da al’ada, ƙa’idodin Imma ( r.a ) suna bukatar ƙin al’adar Yamma, ƙin tsattsauran ra’ayi, ƙin riya cikin addini, kāre ɗabi’a da dokokin Musulmai, da kuma yaƙi da yaɗuwar lalata da lalata a cikin jama’a. Game da batutuwan tattalin arziki, ƙa’idodin Imma ( r.a ) suna bukatar su dangana ne a kan tattalin arziki na ƙasa, su dangana ne a kan wadar zuci, su tabbatar da adalcin tattalin arziki a tattalin arziki da kuma rarrabawa, su kāre mutanen da ba su da gata kuma su yi tsayayya da al’adar masu arziki tare da daraja hakkin mallaka. Imma ( r.a ) ya ƙi al’adar masu arziki na zalunci, amma kuma ya nanata bukatar yin biyayya ga mallaka da kuma hakkin mallaka, babban birnin da kuma aiki. Ƙari ga haka, ƙa’idodin Imma ( r.a ) na bukatar mu guji faɗawa cikin tattalin arziki na dukan duniya kuma mu kasance da ’ yanci daga tattalin arzikin ƙasarmu. Al’ummar Irmiya za ta iya sanin bambancin da ke tsakanin yanayi na yanzu da kuma yanayin da ya dace ta wajen bin wannan taswira, ta wajen dogara ga bangaskiyarsu mai ƙarfi, ta wajen tuna da Imaminsu ( r.a. ) Ƙasar Iraniya za ta iya ci gaba. Idan muka yi la’akari da iyawarsa da kuma iyawarsa da kuma mutane na musamman da suke wajen mutanenmu, al’ummar Irmiya za ta iya ci gaba da tafarkin sakewa da muka bi cikin shekaru talatin da suka shige da ƙarin iko da kuma ƙuduri mai ƙarfi. Ta wurin tagomashin Allah, al’ummarmu za ta iya zama gurbi na gaske ga sauran al’ummai na Musulmai. Yanzu bari in yi magana game da zaɓe, wanda batu ne mai muhimmanci a yau. Ƙaunatattun ’ yan’uwa maza da mata da kuma ƙaunatattun mutane a ƙasar Sin, zaɓe ya nuna dukan imani uku na Imma Khomeini ( r. a ) kuma ya kamata mu kasance da bangaskiya ga abubuwa iri ɗaya. Zaɓe nuna bangaskiya ne ga Allah, domin saka hannu a zaɓe hakki ne na addini. Hakkinmu ne mu kasance da matsayi a ƙasarmu. Kowa a ƙasarmu yana da wannan hakkin. Zaɓe nuna bangaskiya ce ga mutane, domin nufin mutane yana bayyana a hanyar zaɓe : Mutane ne suke zaɓan ma’aikatan gwamnati ta wurin zaɓe. Zaɓe nuna bangaskiya ce ga kanmu, domin duk wanda ya saka zaɓinsa cikin akwatin ballet yana jin yana da matsayi a ƙasar kuma hakkinsa yana tsai da wa kansa. Wannan batu ne mai muhimmanci sosai. Saboda haka, zaɓe nuna bangaskiya ne ga Allah, bangaskiya ga mutane da kuma bangaskiya ga kansu. Kowane zaɓi da ka saka cikin akwatin ballet na ɗaya daga cikin waɗanda za su yi baftisma takwas, zaɓi ne na Jamhuriyar Musulmai. Zaɓan kowanne cikin waɗanda za su yi zaɓe shi ne zaɓan Jamhuriyar Musulmai : Zaɓan gaba gaɗi ne ga tsarin [ siyasa ] da tsarin zaɓe. Sa’ad da ka shiga fagen zaɓe — ko a matsayin mai zaɓan zaɓe ko kuma a matsayin wanda za ka zaɓa — kasancewarka a wannan fagen yana nufin ka kasance da gaba gaɗi a Jamhuriyar Musulmai da kuma ikonmu na zaɓe. A wani ɓangare da ba shi da muhimmanci, kasancewarka a wurin zai sa ka zaɓi mutumin da ka ɗauka ya fi muhimmanci ga al’ummar nan gaba fiye da sauran mutanen da za ka zaɓa. Abokan gabanmu da ba su da taimako suna tunanin hanyar da za ta sa wannan zaɓe ya zama barazana ga Jamhuriyar Musulmai. Suna begen zaɓe mai sanyi da marar rai don su iya cewa mutanen ba sa son Jamhuriyar Musulmai ko kuma za su iya yin nasara bayan zaɓe, kamar yadda suka yi a shekara ta 1388 bayan wannan zaɓe mai girma. Abin da maƙiyan al’ummarmu suke yi ke nan. Waɗanda suke tunanin cewa a ƙasarmu akwai yawancin mutane da suke hamayya da Jamhuriyar Musulmai, sun manta cewa cikin shekaru talatin da huɗu da suka shige, mutane masu yawa suna tafiya a kan tituna kowace shekara a kan titi a kan titi 22 na Bahman a birane dabam dabam na ƙasarmu don su goyi bayan Jamhuriyar Musulmai kuma su yi ihu “ ga Amirka. ” Domin su sa zaɓenmu ya zama banza, ra’ayinsu koyaushe yana fito da ra’ayoyi kuma ya koyar da su ga kafofin yaɗa labarai da kuma kakanninsu. Wata rana sun ce an tsara zaɓenmu, wata rana sun ce zaɓenmu ba kyauta ba ne, wata rana kuma sun ce zaɓenmu ba laifi ba ne a gaban jama’a. Ba su san mutanenmu ba, kuma ba su san zaɓinmu da kuma Jamhuriyar Musulmai ba. Yana wanzuwa ne a ƙasashe masu arziki? A ƙasashe masu arziki, idan waɗanda za su yi baftisma suna cikin rukuni biyu ko uku kuma suna more goyon bayan masu arziki, masu kamfani, masu arziki da masu iko sosai, za su iya yin kamfen kuma idan ba su yi ba, ba za su iya yin kamfen ba. Akwai wasu mutane da ba sa morar goyon bayan Sihiyona da kuma manyan taru na ƙasashe masu ƙishin jini, kuma ba sa iya shiga filin zaɓe ko yaya ƙoƙarce - ƙoƙarcensu. Ba su da kafofin yaɗa labarai, kuma ba su da kafofin talabijin. A kowane fanni na kamfen ɗin, suna kashe kuɗi mai yawa. A ƙasarmu, ana ba waɗanda za su yi baftisma zarafin yi wa mutane magana na sa’o’i da yawa ta hanyar hanyar watsa labarai ba tare da yin jayayya ba. A wane ɓangaren duniya ne irin waɗannan abubuwa suke wanzuwa? Doka ce kawai take hana mu shiga zaɓenmu. Dokar ta ce, wasu mutane za su iya yin gudu a zaɓenmu, wasu kuma ba za su iya yin hakan ba. Dokar ta faɗi abin da ke faruwa, abin da ake bukata, da kuma waɗanda za su yi alkawari. Dukan waɗannan abubuwa ana yi ne bisa doka. Abokan gabanmu baƙi suna buɗe idanunsu ga waɗannan gaskiya kuma suna faɗin wasu abubuwa, kuma kamar yadda na ambata ɗazu, abin baƙin ciki, akwai mutane masu tawali’u da suke maimaita irin waɗannan abubuwa. Amma ta wurin tagomashin Allah da kuma bayyanuwarsa, tsayayya da kuma ƙuduri mai ƙarfi, mutanenmu za su yi na’am ga dukan waɗannan dabaru kuma za su yi na’am da su. Yanzu zan so in ba da shawara ga waɗanda za su yi hidima a cikin ƙungiyar Jehobah. ’ Yan’uwan da za su yi hidima a cikin ƙungiyar Jehobah suna yin baƙar magana a talabijin. Amma, ya kamata su mai da hankali ga abin da ya sa sūka take nufin ƙuduri aniyar yin rayuwa a nan gaba da ke cike da aiki tuƙuru da ɗaukaka. Ya kamata su mai da hankali ga wannan batun domin ba na son kowa. Ina ba da shawara ga ’ yan’uwa da suke son mutane su amince da abin da suke faɗa. Suna iya yin sūka, amma ta yin haka, bai kamata su yi mugun tunani ba kuma su musanta abin da aka cim ma a ƙarƙashin mulki ko kuma mulki na dā ya nuna godiya ga ƙoƙarce - ƙoƙarcen mutane kamar kansu. Yin sūka ba ya nufin ƙin abubuwa masu kyau. Shugaba na gaba ba zai soma ba : abubuwa dubbai na musamman da aka riga aka yi. A cikin shekaru da yawa, an yi dubban ayyuka da suka shafi fasaha a ƙasar a ƙarƙashin mulkoki dabam dabam. Kada su rena waɗannan abubuwa. Ba za mu iya ƙaryata dukan waɗannan ayyuka ba domin muna da matsalar tattalin arziki, domin muna da matsalar tsada da kuma inflation. Amma, wannan ba ya nufin cewa ya kamata mu ƙi dukan abin da aka yi domin mu magance matsalolin da muke fuskanta. Ƙari ga haka, bai kamata waɗanda za su yi baftisma su yi alkawarin da ba zai yiwu ba. Ya kamata ka yi magana a hanyar da idan aka nuna maka furcinka a shekara ta gaba a Khordad, ba za ka ji kunya ba. Ka yi irin waɗannan alkawura da ba za ka bukaci ka ɗora wa wasu laifi ba don kada su ƙyale ka ka yi abin da kake son ka yi. Ka yi alkawura ne kawai da za ka iya cikawa. A ƙasarmu da kuma bisa ga ƙa’idarmu, shugaba yana da iko na musamman. Ƙa’idar ta ba shugaba iko sosai. Yana da iko ya yi amfani da dukan ƙwararrun masana a ƙasar, kuma yana da iko ya yi amfani da dukan ƙwararrun masana a ƙasar. Shugaban zai iya mai da hankali a kan batutuwa dabam dabam. Abin da ya hana shugaban ƙasarmu shi ne doka. Doka ce kawai za ta iya hana ayyukansa, wannan ba hani ba ne. Dokar ta ba da ja - gora : Ba ta hana yin hakan. Ya kamata waɗanda suke magana da mutane a yau kuma suke faɗin abubuwa dabam dabam, su tattauna abin da za su iya yi da abin da mutane suke bukata. Ya kamata su yi alkawari cewa za su aikata cikin hikima da hikima. Ya kamata su yi alkawari cewa za su yi amfani da dukan iyawar Dokar don su cika hakkinsu mai girma. Ya kamata su yi alkawari cewa ba za su fi son bukatun baƙi fiye da na ƙasar Ireland ba. Wasu mutane sun ce ya kamata mu yarda da magabtanmu don su ɓata musu rai kuma su fi son maƙiyanmu fiye da al’ummar Ireland. Waɗannan dalilan ne suke sa su fushi. Idan al’ummarmu ta zama mai iko kuma mai ƙarfi, idan ta rage bukatunta, idan ta kawar da matsalolinta, idan ta ci gaba da kyautata tattalin arziki a yau, magabcin zai kasance marar kāriya ga al’ummar Ireland. Ko yaya dai, abin da yake da muhimmanci shi ne mu ƙuduri aniyar kasancewa da bangaskiya ga Allah, bangaskiya ga mutane da kuma bangaskiya ga kanmu, kuma wannan ya shafi waɗanda za su yi sarauta da kuma mutanen. ’ Yan’uwana ƙaunatattu, cikin kwana goma za a yi gwaji mai - girma, kuma cikin tagomashin Allah muna sa rai cewa a cikin wannan gwaji mai girma, Allah Mai Girma zai sa al’ummarmu ta kasance da daraja sosai. Babu wani iko sai da izinin Allah Mai Iko Duka. Zuwa ga Matasa a Turai da Amirka ta Arewa - Khamenei.ir Cikin Sunan Allah Mai Amfani Mai Jinƙai Zuwa ga Matasa a Turai da Amirka ta Arewa, Abubuwa da suka faru a Faransa da kuma wasu ƙasashen Yamma sun ƙarfafa ni in yi magana kai tsaye da kai game da su. Ba wai ina yi muku magana [ sa’ad da nake matashi ] ba ne domin na yi watsi da iyayenku ba, amma domin al’ummai da ƙasashenku za su zauna a hannunku a nan gaba ; na kuma lura cewa tunanin biɗan gaskiya ya fi ƙarfi a zukatanku. Ban yi magana da ’ yan siyasa da kuma ma’aikatan gwamnati a wannan rubutun ba domin na gaskata cewa sun rarraba hanyar siyasa daga hanyar adalci da gaskiya. Zan so in yi muku magana game da Musulunci, wataƙila sifar da aka nuna muku a matsayin Musulunci. An yi ƙoƙarce - ƙoƙarce da yawa cikin shekaru ashirin da suka shige, kusan sa’ad da Rasha ta rushe, ta sa wannan addini mai girma ya zama maƙiyi mai ban tsoro. Abin baƙin ciki, tsoro da ƙiyayya da kuma yadda aka yi amfani da su suna da daɗewa a tarihin siyasa na Yamma. A nan, ba na son in bi da mugun buguwa da al’ummai na Yamma suka wulaƙanta. Binciken da aka yi a baya bayan nan zai sa ka fahimci cewa gwamnati ta Yamma ta ƙi nuna wa wasu al’ummai da al’adu rashin gaskiya a sababbin tarihi. Tarihin Amirka da Turai sun kunyatar da bayi, sun ji kunyar zamanin ƙasar kuma sun yi fushi da zaluncin mutane masu launi da waɗanda ba Kiristoci ba. Masu bincike da ’ yan tarihi suna jin kunyar zubar da jini da ake yi a sunan addini tsakanin Katolikawa da ’ yan Farostatan ko kuma a sunan ƙasa da ƙabila a lokacin Yaƙin Duniya na Ɗaya da na Biyu. Hakan abin sha’awa ne. Idan na ambata ɗan ƙaramin sashe na wannan jerin, ba zan so na ɓata tarihi ba ; maimakon haka, zan so ku tambayi masu ilimi dalilin da ya sa lamirin jama’a a Yamma ya tashi kuma ya komo bayan shekaru da yawa ko kuma ƙarnuka da suka shige. Me ya sa ya kamata gyara lamiri ya shafi abubuwa masu nisa da suka faru a dā ba matsaloli na yanzu ba? Me ya sa ake ƙoƙarin hana jama’a su fahimci batu mai muhimmanci kamar yadda ake bi da al’adar Musulmai da kuma tunani? Ka sani sarai cewa wulakanci da kuma yaɗa ƙiyayya da kuma tsoron ƙarya na ’ yan adam ne tushen dukan waɗannan masu cin riba na zalunci. Yanzu, zan so ka tambayi kanka dalilin da ya sa tsohon mizani na yaɗa cuta da ƙiyayya ya shafi Musulmai da Musulmai sosai. Me ya sa masu mulki a duniya suke son ra’ayin Musulmai ya zama marar iyaka kuma ya kasance marar iyaka? Waɗanne ra’ayoyi da kuma ƙa’idodi ne na Musulmai suke damun tsarin ayyuka na mafifitan iko, kuma waɗanne abubuwa ne aka kāre su a cikin inuwar lalata sifar Musulmai? Saboda haka, roƙona na farko shi ne : Ka yi nazari kuma ka yi bincike a kan dalilin da ya sa aka yaɗa gunki na Musulmai. Roƙona na biyu shi ne, ka yi ƙoƙari ka sami sani kai tsaye game da wannan addinin sa’ad da ake nuna bambanci sosai. Halin da ya dace yana bukatar ka fahimci abin da suke tsoratar da kai kuma suna so ka guji. Ban nace ka karɓi karatuna na ko kuma wani karatun Musulmai ba. Don’t ba ya yarda masu riya su gabatar da ’ yan ta’addancinsu su zama wakilan Musulmai. Ka samu ilimin Musulmai daga tushensa na asali da kuma na asali. Ka samu bayani game da Musulmai ta wurin Korinti da kuma rayuwar babban Annabinsa. Zan so in tambaye ka ko ka karanta ayar Korinti na Musulmai kai tsaye. Ka yi nazarin koyarwar Annabin Musulmi da kuma koyarwarsa na ɗabi’a? Ka taɓa samun saƙon Musulmai daga wasu hanyoyi ban da hanyar watsa labarai? Ka taɓa tambayar kanka ta yaya kuma bisa ga waɗanne ƙa’idodi ne Musulanci ya kafa ilimin kimiyya da na ilimi mafi girma a duniya kuma ya ta da ’ yan kimiyya da masu ilimi da suka fi bambanta cikin ƙarnuka da yawa? Zan so kada ka ƙyale baƙar magana da kuma ƙera siffofi da suka ɓata maka rai su ɓata dangantakarka da gaskiyar da ke cikin Littafi Mai Tsarki, kuma ka yi watsi da hukuncin da ba ka son kai ba. A yau, hanyar sadarwa ta kawar da iyakar ƙasar. Saboda haka, kada ka ƙyale su su sha kanka da iyaka. Ko da yake babu wanda zai iya cika ƙofofin da aka halitta, kowannenku zai iya yin tunani da adalci a ƙofofin don ya haskaka kansa da mahallinku. Ko da yake wannan ƙalubale da aka shirya tsakanin kai da Musulmai, matashi, ba shi da kyau, zai iya ta da sababbin tambayoyi cikin hankalinka da kuma cikin hankalinka. Ƙoƙarin samun amsoshin waɗannan tambayoyin zai ba ka zarafi da ya dace ka koyi sababbin gaskiya. Saboda haka, kada ka yi hasarar zarafi ka samu fahimtar da ta dace, daidai kuma marar kan gado na addinin ƙarya saboda ka fahimci hakkinka game da gaskiya, tsararraki na gaba za su rubuta tarihin wannan taɗi tsakanin addinin ƙarya da na Yamma da lamiri mai sauƙi da kuma fushi. Seyyed Ali Khamenei Shugaban Ya Naɗa Dokta Ahmadinejad Ɗaya Cikin Kwamitin Bishara — Khamenei.ir Ayatollah Khamenei Shugaban Ƙaryace - Ƙaryacen Musulmai ya naɗa Dokta Ahmadinejad ya zama ɗaya daga cikin Kwamitin Bishara. Talifi na gaba cikakke ne na wannan dokar da aka wallafa a ranar 5 ga Agusta, 2013 Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dokta Ahmadinejad ( bari abin da ya cim ma ya ci gaba ) Idan ka yi la’akari da ƙoƙarce - ƙoƙarcen da ka yi na shekara takwas a matsayinka na shugabanci mai muhimmanci da kuma fahimi da ka samu a wannan matsayin, ina naɗa ka a matsayin memban Kwamitin Bishara. Sayyid Ali Khamenei Shrine - Khameneiir. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo domin Allah ne, Ubangijin Duniya, kuma salama da gaisuwa suna bisa Ubangijinmu da Annabinmu, Ab -al - Qassem Mustafa Muhammad, da kuma bisa iyalinsa marar iyaka, masu tsarki kuma zaɓaɓɓu, musamman wanda yake tare da Allah a duniya. Ina godiya ga Allah Mai Ɗaukaka daga zuciyata wanda ya ba ni zarafi na sake saduwa da ku mutane ƙaunatattu da matasa, haɗe da mutane masu daraja na Mashhad da kewayenmu, da kuma masu kula masu ziyara da suka yi tafiya daga wasu birane, a cikin bauta ta ruhaniya na Ali ibn Musa ar - Ridge ( a.s ) kuma na more albarka ta ruhaniya na zama a bakin Imma Ridge ( a.s ) da kuma bautarsa mai tsarki. Na yi wa Norouz da zuwan sabuwar shekara godiya kuma ina fatan cewa ga dukan mutanen Sin, wannan sabuwar shekara za ta cika da farin ciki, albarka, farin ciki, ƙwazo, aiki da kuma nasara wajen samun ilimi na addini da kuma yin nasara. Zan so in tattauna wasu batutuwa da ku ’ yan’uwa ƙaunatattu a wannan taron. Sashe na farko na jawabina shi ne ɗan bincika abubuwan da suka faru a ƙasarmu a shekara ta 1390 da kuma abubuwan da suka faru a yankinmu da kuma dukan duniya. Dalilin da ya sa nake son na tattauna abin da ya faru a shekara ta 1390, musamman abin da al’ummar ƙasar Ireland ta cim ma a shekarar da ta shige, shi ne cewa maƙiyanmu da masu yaƙi suna yi wa ƙaunatacciyar al’ummarmu barazana. Shugabannin masu girman kai, waɗanda suke da iko da arziki da kuma mabiyansu a yankinmu suna yin iya ƙoƙarinsu — kuɗi, ra’ayi da siyasa — don su tsoratar da mutanen Ireland kuma su ba su kunya. Duk wanda ya bi ra’ayin siyasa na miyagu na al’ummar Iraniya ya fahimci cewa dukan ayyuka, tattalin arziki da siyasa, da dukan kwanciyar hankali da kuma burgar yaƙi suna hana, ɓata rai da kuma tsoratar da al’ummar Iraniya mai ƙwazo, ƙuduri kuma mai ƙarfi, al’umma da take tsayawa da gaba gaɗi a tsakiyar filin wasan, al’umma ce da take ci gaba. Ban da furcin nan “ mu za mu iya ” da babban Imaminmu ( r.a ) ya koya mana, Ƙari ga haka, ya ba mu gaba gaɗin cewa, “ Mu za mu iya. ” Suna yin iya ƙoƙarinsu su cim ma wannan makasudi kuma ayyukansu sun ƙaru sosai a shekara ta 1390. Zan so na nanata cewa duk da nufinsu da kuma baƙin cikinsu, a shekara ta 1390 al’ummar Ireland ta sake tabbatar wa magabta da dukan duniya — da ayyukanta, ci gaba da shawarwarinta — cewa zai yiwu. Dalilin da ya sa muke nanata ƙarfinmu shi ne don mu nuna cewa al’ummar Ireland ta yi amfani da iyawarta. Muna da kasawarmu, amma galibi, ƙarfinmu ya wuce kasawarmu. An kira shekara ta 1390 “ Year of Economic Jihad. ” Abin lura shi ne ƙungiyar tattalin arziki na ma’aikatan gwamnati da take tare da haɗin kai mai kyau da ya isa yabo na mutanen a shekara ta 1390. Ɗaya daga cikin abubuwan da za a iya ambata game da wannan shi ne batun sake rarraba mataimakan gwamnati. Dukan masana tattalin arziki — waɗanda suka yi hidima a gwamnatoci na dā da waɗanda suke hidima a gwamnati na yanzu — sun yarda da haɗin kai cewa sake rarraba gudummawa na gwamnati yana da muhimmanci ga ƙasar. Ko da yake kowa ya yarda ya ɗauki mataki, babu wanda ya yi kome domin wahaloli da wahalolin da wannan ya ƙunsa. A shekara ta 1390, shugabanni da kuma rassan gwamnati da suke bin doka suka yi ƙoƙari kuma suka ci gaba da yin ayyuka masu muhimmanci a wannan aikin yayin da muke ƙarƙashin doka da kuma lokacin da wahala da wahaloli suka wuce dā. Ba a kammala aikin ba tukuna, amma abin da ma’aikatan gwamnati a ofishin da ke kula da ayyukan Shaidun Jehobah da kuma Hukumar da ke Kula da Ayyukan Shaidun Jehobah suka yi yana da muhimmanci sosai saboda taimako da kuma haɗin kan mutanen. Dukan mutane masu daraja sun san manufar, amma yana da muhimmanci mu yi bimbini a kansu. Ɗaya daga cikin manufar wannan dokar shi ne rarraba mataimakan gwamnati. Na bayyana a wani furci cewa ana rarraba gudummawar da ake bayarwa a ƙasa a hanyar da ba ta dace ba. An ba ni rahoto daga ƙasashe dabam - dabam cewa waɗanda ake son a ba da gudummawa sun taimaka wajen kyautata rayuwar mutane. Wannan ɗaya ne cikin maƙasudai, wanda shi ne maƙasudi mafi muhimmanci na dokar biyayya. Wani makasudi kuma shi ne mu gyara tsarin girbi da kuma tsarin tattalin arzikinmu. Masana tattalin arziki sun yarda cewa waɗanda ake son a ba da gudummawa za su iya magance wannan matsalar. Sun yarda cewa za a iya kawar da kayayyakin arziki da suka lalace kuma za a iya samun daidaita tsakanin gudummawa da kayayyakin arziki. Wani makasudi kuma shi ne yadda za a riƙa amfani da ƙarfi. Domin mu ƙasa ce mai arzikin mai, mun saba yin amfani da gas, iskar iska, Diesel da kerosene a hanyar da ba ta dace ba. Abincin da muka ci ya fi ƙasashe da yawa, kuma ya fi dukan ƙasashe a duniya. An wallafa tabbataccen adadi da ya nuna cewa idan ba a bi wannan dokar ba, za mu ci gas sau biyu kamar yadda muke ci a yanzu. Sa’ad da ba mu samu isashen māi ba don mu biya bukatunmu na gida, menene ya kamata mu yi? Dole ne mu yi amfani da shi. A yau, za mu iya sayan man fetur a gida sosai kamar yadda muke sayarwa. Hakan ya faru a shekara ta 1390, sa’ad da maƙiyanmu suka ƙara tsananta mana don su sa al’ummarmu ta yi sanyin gwiwa. Amma sa’ad da muke matasa, mun yi ƙoƙari sosai don mu yaudari maƙiyin. Wani abu mai muhimmanci da aka ɗauka da taimakon mutanenmu shi ne a filin kimiyya da fasaha. Ilimin kimiyya da fasaha suna ɗaya daga cikin jigon tattalin arziki na al’umma. Al’umma da take more ilimi da fasaha za ta more arziki, ’ yancin kai na siyasa, daraja da iko. Ina damuwa game da ci gaban kimiyya da fasaha domin matsayi mai muhimmanci da yake da shi. Ina samun rahoto dabam - dabam daga hanyoyi dabam - dabam a kai a kai kuma ina da tabbaci cewa ci gaban da mutanen ƙasarmu suke samu ya fi abin da aka rahoto. In ji rahotanni da ƙungiyoyi na kimiyya na duniya suka shirya — ba ƙungiyoyinmu na kimiyya ba — ci gaban kimiyya da ake yi da sauri a Irana. Manyan masana kimiyya na duniya sun ba da rahoto cewa a shekara ta 2011, wadda ta ƙare watanni uku kafin shekara ta 1390, ci gaban kimiyya na ƙasar Ireland ya kai kashi 20 bisa ɗari fiye da shekara ta 2010. Al’ummar Irmiya ta aikata hakan a yanayin da maƙiyan al’ummar Irmiya suke yaƙi da faɗuwarmu kuma suna kwatanta ƙarƙashinsu. Ƙungiyoyin kimiyya a faɗin duniya sun kuma ba da rahoto cewa ƙasar Sin ce ƙasa mafi girma a yanki bisa ilimin kimiyya kuma ita ce ƙasa ta 17 a duniya. Waɗanda ba za su ƙi ba da ƙarya game da mu ba suna shirya waɗannan rahotanni idan za su iya, duk da haka sun yarda cewa muna samun ci gaba haka. A shekara ta 1389, ’ yan Amirka da kuma wasu ’ yan’uwa suka ba da ƙarin haske a kan wannan kashi 20 bisa ɗari. Muna bukatar mu shirya shi don mai bincike da aka yi mana a Tehran, wanda aka gina don ya fito da rediyo : Mun gudu daga kashi 20 bisa ɗari na uraniya mai arziki. Sun ce dole ne mu tura uraniyarmu zuwa ƙasar waje don mu sami wadata har kashi 20 bisa ɗari. Amirkawa sun yi amfani da gwamnatocin ƙasar Brazil da Turkiya a matsayin masu taimako don su yi yarjejeniya da mu. Bayan da aka sa hannu a yarjejeniya, ’ yan Amirka sun karya alkawarin da suka yi cewa : Wannan yarjejeniya ba irin yarjejeniya da suke so ba ne. Domin ’ yan Amirka sun karya alkawarin da suka yi, gwamnatocin Brazil da Turkiya sun ji kunya a gabanmu. A shekara ta 1390, sun buga kashi 20 bisa ɗari na uranium mai arziki ga mai bincike a Tehran kuma sun sanar da abin da suka cim ma wa duniya. Ko da yake sun san cewa wanda yake amfani da makaman nukiliya a ƙasar Tehran yana yin amfani da makaman rediyo, amma sun ƙi yin amfani da kashi 20 bisa ɗari na uranium da muke bukata. ’ Yan’uwan da ke ƙasar Tehran suna biyan bukatun asibitinmu da laburare a ƙasar da kuma dubban majiyyata suna bukatar waɗannan makaman rediyo. Ƙuruciyarmu ta haifar da uraniyar da muke bukata. Aikin yana da wuya da kuma wuya, amma ƙuruciyarmu ta yi nasara. A yanzu ana buga irin magungunan rediyo dabam dabam a cibiyar bincike a Tehran da ake buga uranium a gida. An yi hakan a shekara ta 1390. A shekara ta 1390, an yi tanadin itatuwan nukiliya a gida. An yi hakan a shekara ta 1390. Ƙaruwa kashi shida na ƙwayoyin ƙwayoyi da kuma ƙaruwa a sayar da kayayyaki da kuma wasu abubuwa da ke bisa ilimi, an cim ma waɗannan abubuwa a shekara ta 1390. Waɗannan sashe ne na abin da aka cim ma a “ Shekarar Tattalin arziki ta Jihad. ” Waɗannan ci gaban fasaha ne. A makon da ya shige, a ƙarshen shekara ta 1390, na ziyarci Institute of Research of Petroleum Industry. Akwai wasu abubuwa a makarantar da za a iya gani sa’ad da ake zagaya wuraren bincike dabam dabam na ƙasar : suna tabbatar wa mutum cewa waɗannan abubuwa ne kaɗai suke faruwa, ba kaɗai ba. Da farko, rukunin suna da ra’ayi da kuma ra’ayi masu kama da toshiya. Masana kimiyya suna aiki da ruhu mai kama da jihad. Suna aiki ne kamar suna cikin jihad, kamar suna yaƙi ne a filin dāga a hanyar Allah. Akwai bambanci sosai tsakanin waɗanda suke aiki domin kuɗi, matsayi, suna ko ilimi da waɗanda suke aiki dominjihad a hanyar Allah. Wannan yana da amfani sosai. Hali na biyu shi ne, masana kimiyyarmu suna ɗaukan ƙa’idodin da aka kafa wa al’ummarmu a matsayin zarafi. Sa’ad da suka ziyarci makarantar, wadda ta daɗe, mutane kalilan suka gaya mini, “ Godiya ga Allahn da suka kafa mana doka. Ganin cewa dokokin da maƙiyan suka kafa suna ba mu zarafi yana da amfani sosai. Hali na uku da na lura da shi tsakanin ma’aikatan makarantar shi ne gaba gaɗinsu. Alal misali, wasu ƙasashe uku da huɗu a faɗin duniya ba su ƙyale wasu ƙasashe su yi amfani da fasaha ba. A cikin waɗannan shekaru, ƙasarmu ta roƙe su su yi mana irin waɗannan abubuwa masu muhimmanci da kuma masu wuyar fahimta kuma muna biyan kuɗin hidimarsu. Na fahimci cewa sun ƙuduri aniyar yin hakan kuma suna cewa, “ Za mu iya yin hakan da kanmu. Wannan gaba gaɗi yana da amfani ga al’umma, ga masana kimiyya na al’umma, da kuma matasa na al’umma. Wani hali kuma shi ne yin aiki da matasa. Matasa ne suke yin aikin. Matasa tushen sababbin abubuwa ne da kuma halitta. Wani abin da nake so shi ne dangantaka da ke tsakanin masana’antu da kuma jami’a. A dā ina ba ma’aikatan gwamnati shawara cewa su yi ƙoƙari su ƙulla dangantaka tsakanin masana’antu da jami’a. Na yi farin ciki sosai sa’ad da na ga cewa an kafa wannan dangantakar. Hakika, ya kamata dangantakar ta zama gama gari kuma dukan masana’antunmu su kasance da alaƙa da manyan jami’o’inmu. Wannan yanayin na tattalin arziki ne a shekara ta 1390, shekara ɗaya da maƙiyan ƙasar Irmiya da miyagu suke ƙoƙari su tsoratar da mu. A wasu lokatai suna yi mana barazana. Wakilan gwamnatin Amirka suna ƙoƙari a dukan duniya su yi amfani da dokokin, suna sa rai cewa za su yi wa ƙasar Iraniya lahani kuma su kawo jayayya tsakanin mutanen Iraniya da Jamhuriyar Musulmai. A shekara ta 1390 mun cim ma wasu abubuwa masu yawa, har da aikin da muka yi a batun batutuwa na yankin. Taron Gunduma na Waƙar Waƙoƙi, Taron Gunduma na Waƙar Waƙoƙi, Taron Gunduma na Waƙar Waƙoƙi, Taron Gunduma na Waƙar Waƙoƙi, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma, Taron Gunduma Jamhuriyar Musulmai ta zama cibiyar hankali a duniyar Musulmai da ta taso a yau. A wuraren da ake tattalin arziki, an gina dubban gidaje a ƙasar kuma an ba wa mutane. Waɗannan adadin suna da yawa kuma suna da muhimmanci sosai don ana gina gidaje a karkara. Waɗannan ne sashe na farko na “ Shekara Dubu na Ci Gaba da Shari’a. ” Wani misali mai kyau na ƙoƙarce - ƙoƙarcen da al’ummar Ireland ta yi a shekara ta 1390 shi ne zaɓen da aka yi a ranar 12 na Esfand. Hakika, zan nanata cewa zaɓen bai ƙare ba tukuna. Zaɓin yana da muhimmanci sosai. Kamar yadda na ambata ɗazu, maƙiyan sun yi iya ƙoƙarinsu wajen wata shida don su hana mutanen yin zaɓe. A wasu lokatai, sukan ce idan mutanen ba su sa hannu a zaɓe ba, maƙiyan ba za su ƙara yin fushi da su ba, kuma suna yaɗa ƙaryace - ƙaryace dabam dabam don su kori mutanen daga gidajen ƙarya da kuma akwatunan ballet. Amma a wasu lokatai sun yi ƙoƙari su tsoratar da mutanenmu kuma su sa su sanyin gwiwa ta wajen kashe ’ yan kimiyyarmu. A cikin shekaru goma da suka shige, adadin masu zaɓe da suka juya a zaɓe na ikilisiya, wato, Senate da kuma House of Representatives, bai kai kashi arba’in ba. Idan ka gwada wannan da yadda mutanen Ireland suke juyawa da kuma ƙwazon da suke da shi, to, za a bayyana muhimmancin batun. Ta wurin waɗannan matsi, ta wurin yaƙi na hankali, ta wurin wannan barazanar, ta wurin wannan kisan, sun so su mai da Esfand na 12 ranar kunya ga mutanen Ireland da kuma Jamhuriyar Musulmai, amma duk da nufinsu da kuma baƙin cikinsu, Esfand na 12 ta zama ranar ɗaukaka da ɗaukaka ga Jamhuriyar Musulmai da mutanen Ireland. Zaɓen da za a yi a madadin jama’a ya zama hanyar watsa labarai na gaskiya. Sun ba da rahoton abubuwan da ba su faru ba a ƙasar Irana kuma ba su ba da rahoton abubuwan da suka faru ba, amma ba su iya hana su yin zaɓe ba. Hakan ya faru a gaban kowa. Zaɓin da aka yi ya nuna cewa al’ummar ƙasar Ireland tana wakiltar hanyar watsa labarai. Abin da ya faru ke nan a shekara ta 1390, shekara guda da maƙiyan suka kashe kuɗi da yawa don su yi wa mutanen Irana da kuma Jamhuriyar Musulmai lahani. Waɗannan abubuwa sashe ne na abin da aka cim ma a shekara ta 1390. Tun daga lokacin da aka soma batun nukiliya, dalilin da ya sa suka ƙi magabtansu shi ne batun nukiliya. Hakika, sun sani kuma sun yarda cewa ƙasar Irana ba ta bin makaman nukiliya, kuma hakan gaskiya ne. Ba mu ƙera makaman nukiliya ba kuma ba za mu taɓa yin hakan ba. Sun san cewa wannan batun nukiliya abin ƙyama ne. Mecece ainihin matsalar? Ainihin matsalar ita ce, Jamhuriyar Musulmai tana kāre man fetur da kuma gas da ke ƙasar a hanya mai kyau. Kamar yadda yake a dā, iko na tattalin arziki da na siyasa, da kuma ikon kimiyya da yaƙi, sun dangana ne a kan masu ba da ƙarfi, a kan mai. Duniya za ta bukaci māi da mai na shekaru da yawa kuma wannan gaskiya ce da ba za a iya ƙaryatawa ba. Masu girman kai sun sani cewa tsirarsu ta dangana ne a kan mai da gas. A wani ɓangare kuma, ƙasashen da ke yamma sun fuskanci matsaloli a batun arzikin mai, kuma matsalolinsu za su ƙaru kowace rana. Wasu ƙasashen Turai da kuma ƙasashen da suke yamma za su gudu daga mai a cikin shekara huɗu. Wasu kuma za su gudu daga mai a cikin shekara shida. Bisa ƙidaya na gwanayenmu, waɗanda suke bisa adadin da ’ yan Amirka suka gabatar, a yanzu ƙasar Amirka tana da tanadin man fetur biliyan talatin da talatin, kuma za ta ƙare da man fetur a shekara ta 2021. A yanzu, fiye da kashi hamsin bisa ɗari na mai da ake samu a duniya yana fitowa daga Tekun Fasiya, kuma a nan gaba mai a dukan duniya zai zubo daga ƙasashe uku masu arziki a Tekun Fasiya. Hakika, ƙasar Sin tana ɗaya daga cikin ƙasashe uku masu arzikin mai, kuma zan bayyana wannan batun daga baya. Tsakanin dukan ƙasashen duniya ba gaɓar Tekun Fasiya kaɗai ba, Jamhuriyar Musulmai ta Irana tana da tushen mai da gas. Wasu ƙasashe suna da iskar iska fiye da mu kuma wasu suna da iskar mai fiye da mu. Amma akwai ƙasashe uku a duniya da suke da mai fiye da mu. Wannan abin sha’awa ne ga masu cin mai a duniya da kuma masu girman kai waɗanda suka tsira daga tushen ƙarfi, a kan mai da gas. Wannan shi ne arziki da ƙasar Irena take morewa, kuma za su yi amfani da māi a cikin shekara huɗu, goma, da goma sha biyar, amma idan suka yi la’akari da tanadin māi, Jamhuriyar Musulmai za ta samu māi da kuma gas a cikin shekara tamanin. Ƙasar da take da matsayi na farko a batun mai da kuma iskarsa tana da ban sha’awa sosai. Suna son gwamnati da za su iya sarrafa ƙasarmu ta yi sarauta da sauƙi, kamar wasu ƙasashe da suke da mai, duk da haka suna kama da turɓaya a hannun ’ yan Amirka. ’ Yan Amirka sun umurce su su sayar da mai kuma suka ce, “ Yes, sir. ” ’ Yan Amirka sun ce, “ Yes, sir. ” A ƙasarmu mai arziki, wadda ita ce ƙasa mafi arziki a duniya, za su yi hamayya da kowace gwamnati da take kāre wannan arziki na ƙasa cikin fahariya, ba za ta ƙyale wasu ƙasashe su kama wannan arziki ba kuma ba za ta bi ƙa’idodin magabta ba. Waɗanda suke tunanin cewa da mun goyi bayan batun nukiliya, da Amirka ba za ta ƙara zama magabtaka ba — ba su san wannan gaskiyar ba. Matsalarsu ba batun nukiliya ba ce. Akwai wasu ƙasashe a yankinmu da suke da makaman nukiliya, amma ba su damu da kome ba. Matsalar ita ce batun makaman nukiliya ko kuma kamfanin nukiliya, ba batun ’ yancin ’ yan Adam ba ne. Matsalar ita ce Jamhuriyar Musulmai wadda take tsayayya da su kamar zaki. Da a ce Jamhuriyar Musulmai ta yarda ta ci amanar mutanenta kamar wasu mulkoki, da a ce Jamhuriyar Musulmai ta miƙa kanta gare su, da hakan ba zai dame su ba. Matsalar ita ce haɗama mai girman kai da suke yi, kuma wannan shi ne dalilin da ya sa suka yi magabtaka da ƙasar Irmiya. Hakika, ’ yan Amirka sun yi kuskure. Babban kuskure ne a yi tunanin cewa za su iya tilasta wa Jamhuriyar Musulmai ta ja da baya ta wurin ƙiyayya, magabtaka da barazana, kuma za a yi musu horo don wannan kuskuren. Ƙasashen Yamma ba sa ƙyale mutanensu su koya game da bala’in man fetur da zai faru a nan gaba. Ba sa son mutanensu su fahimci abin da ke jiran su game da māi da kuma kuzarinsu. Suna ganin za su iya ci gaba da yin abubuwa ta wajen yin hamayya da mutanen ƙasar Ireland, amma ba za su yi nasara ba. ’ Yan’uwa ƙaunatattu, ƙaunatattun mutane a ƙasar Sin, ya kamata ku sani cewa a yau yanayin ƙasar Amirka ya yi muni sosai duk da ciwon ƙwaƙwalwarta, duk da ciwon da take jawowa. Ba na son in yi amfani da labarai na asiri ko kuma abubuwa na sama da suka tabbatar : Abin da nake cewa lissafi ne mai sauƙi. Ka lura cewa Shugaban Amirka ya soma sarauta da maganar canji. Menene canji yake nufi? Yana nufin cewa yanayin da muke ciki ba shi da kyau kuma mun ƙuduri aniya mu canja yanayin. Ya yi amfani da wannan furcin kuma mutanen Amirka suka zaɓe shi domin furcinsa na canji, mutanen da ba sa nuna bambancin launin fata ba sa shirye su zaɓi mutum daga Afirka da Amirka. Da yake furcin canji ya shafi mutanen nan, hakan ya nuna cewa yanayin ba shi da kyau. ’ Yan Amirka sun ce yanayin Amirka ba shi da kyau sa’ad da ya tsai da shawarar zama shugaban ƙasar. Saboda haka, gaskiya ce cewa yanayin Amirka ba shi da kyau sosai. Ba haka muke faɗa ba : mutanen Amirka ne suka yarda cewa yanayinsu ba shi da kyau. Sai ya soma sarauta, amma ya kawo canji ne? Ya yi ƙoƙari ya canja yanayin kuwa? Wannan bashi ya yi daidai da — ko kuma ya fi — kayansu na gida. Wannan matsala ce mai tsanani ga wata ƙasa. Game da yanayinsu na siyasa, an tilasta musu su bar Iraq ba tare da wani abin da suka cim ma ba kuma yanayinsu a Afirka yana daɗa muni kullum. A ƙasashen Musulmai, a Masar, a Afirka ta Arewa, a Tunisiya, ’ yan Amirka sun daina fargaba. Ban da dukan waɗannan abubuwa, ƙungiyar Occupy Wall Street ta soma a biranen Amirka. Wannan yanayi mai kyau ne? Saboda haka, Amirka tana cikin yanayi mai tsanani. Amirka za ta iya yi wa wasu ƙasashe barazana. Kuma zan so in yi amfani da wannan zarafi na cewa ba mu da makaman nukiliya kuma ba za mu gina irin makaman nan ba, amma idan maƙiyan suka kai mana hari, wato, Amirka ko kuma mulkin Sihiyona, za mu kai musu hari yadda suke kai mana hari don su kāre kanmu. Littafi Mai Tsarki ya yi mana alkawari cewa : “ Idan waɗanda suka yi yaƙi da kai, lallai za su juya bayanka, sa’annan ba za su sami mai kāriya ko kuma mataimaki ba. Hakanan ne shari’ar Allah, wadda ta gabato, ba kuwa za ku sami canji a shari’ar Allah ba. ” [ The Holy Kur’a, 48 : 22 - 23 ] Babu inda aka faɗa a cikin Littafi Mai Tsarki cewa idan ka soma yaƙi, babu shakka za ka yi nasara. Kana iya yin nasara ko kuma ka yi hasarar yaƙin da ka soma, kamar yadda Musulmai ba sa ci gaba da yin nasara a yaƙe - yaƙe da suka soma a shekarun da suka shige da somawar Musulmai : An ci su a wasu lokatai. Amma an yi alkawari cewa idan maƙiyan suka kai masa hari, babu shakka za su ci nasara a kansa. Bai kamata ka ce wannan gaskiya ne kawai a shekarun farko bayan da aka kafa Musulmai ba. Mutanen Ireland sun ƙuduri aniya kuma suna da ƙwazo kuma ba sa tunanin kai wa wasu ƙasashe farmaki, amma sun manne wa kansu, arziki, addininsu, da kuma Jamhuriyar Musulmai. Wato, idan ka ci kayan aiki na gida, za ka taimaki ma’aikata na ƙasar Ireland, za ka nemi zarafin aiki, za ka ba da gudummawar kuɗi na ƙasar Ireland, za ka sa ƙasar ta yi girma kuma ta bunƙasa. Yin amfani da kayan ƙasa al’ada ce da ba ta dace ba, kuma hakan ya zama ruwan dare gama gari a wasu ɓangarorin jama’armu. Gwamnati tana da hakki : Dole ne ta tallafa kuma ta ƙarfafa ƙasar. Rukunin ya kamata ya ba da haɗin kai kuma ofishin da ke kula da ayyukan Shaidun Jehobah ya kamata ya yi iya ƙoƙarinsu don su yi wa’azi a ƙasar waje. Kuma ya kamata mutanen su ba da haɗin kai : waɗanda suke da babban birnin da kuma waɗanda suke da ikon aiki. Ya kamata ku ƙaunatattun mutane ku so sayan kayayyakin ƙasar Ireland. Ba shi da kyau mu gwada kayan waje, kamar su tufafi, kayan aiki, kayan aiki, abinci da wasu abubuwa, da kayan gida, amma a yawancin lokaci kayan gidanmu suna da kyau fiye da na wasu ƙasashe. Na ji cewa ana ɗaukan tufafin da ake sayarwa a wasu birane da ke ƙasashen waje zuwa wata ƙasa kuma ana kiransu da sunayen ƙasashen waje, sai kuma a tura su zuwa ƙasar don a sayar da su a matsayin kayan ƙasashen waje. Idan waɗannan tufafi ba su bi wannan hanyar ba, masu ciniki na ƙasar Ireland ba za su so su biya su ba, amma don kawai tufafin suna ɗauke da sunayen ’ yan ƙasar Faransa, masu ciniki na ƙasar Ireland suna sayensu. Girbi na gida yana da muhimmanci. Wannan yana cikin ƙoƙarce - ƙoƙarcen da na yi na gyara tsarin cin abinci da na tattauna da mutanenmu shekaru biyu da suka shige. Ƙaunatattun mutane, ’ yan’uwa maza da mata, a yau muna bukatar haɗin kai da haɗin kai a dukan ƙasar. Da akwai dalilai da yawa na rashin jituwa. A wasu batutuwa, mutane biyu ba su da ra’ayin da ya yi daidai da juna, kuma wannan bai kamata ya zama dalilin rashin jituwa ba. A wasu lokatai mutum yana iya kasancewa da wani hali da wasu ba za su iya gaya wa wasu ba, amma wannan ba zai zama dalilin rashin jituwa ba. Littafi Mai Tsarki ya ce : “ Kada ku yi husuma, sa’annan za ku yi sanyin gwiwa, ƙarfinku kuma za ya rabu. ” [ Hasiya ] Idan muka yi gardama a kan batutuwa dabam - dabam, wato, batutuwan siyasa, tattalin arziki, da kuma batutuwa na kanmu, idan muka yi husuma da juna, za a ƙarfafa magabtanmu. Wasu cikin gaba gaɗin da maƙiyanmu suka samu a shekarun da suka shige domin jayayyar da muka yi ne. Littafin nan The Command of the Faithful ( a.s ) ya koya mana wani darasi. Mutane dabam - dabam biyu ne suke gāba da juna. ’ Yan hamayya guda suna son gaskiya, wato, Jamhuriyar Musulmai, Revenge - Revenge, Musulmai da Allah, amma yana iya zaɓan hanyar da ba ta dace ba. Irin waɗannan abokan gāba sun bambanta da waɗanda suke yaƙi da tsarin Musulmai kuma suke biɗan mugun nufi. Abin baƙin ciki, waɗannan dandalin sadarwa na intane da kuma na intane sun sa mutane su riƙa yi wa juna alheri. Amma, abin da ya fi muhimmanci shi ne mu ɗauki hakkin kiyaye dokokin Musulmai na ɗabi’a, kuma mu ɗauki hakkin kiyaye dokar. Bai kamata a yi amfani da furci na don zargi da kuma tsananta wa matasanmu masu taurin kai ba. A’a, ina ɗaukan dukan matasanmu masu fahariya da kuma dukan matasanmu masu aminci da masu taɓarɓarewa a matsayin ’ ya’yana kuma ina tallafa musu. Dole ne kowa ya bi dokar. Ƙa’idar Jamhuriyar Musulmai ta goyi bayan ƙa’idodin juyin Mulki. Haka ma yake da ma’aikatan gwamnati. Hakazalika, ba zai yi wa ofishin reshe da ke kula da ayyukan Shaidun Jehobah zagon ƙasa ba, amma zai yi wa ofishin reshe da ke kula da ayyukan Shaidun Jehobah zagon ƙasa. Hakan ba ya nufin cewa ya kamata kowa ya yi tunani iri ɗaya. Ina fata cewa shekara ta 1391, wadda ta soma daga yau, za ta cika da ƙwazo, ayyuka, nasara da farin ciki ga mutanen Ireland. Ƙaunataccen Allah, da albarkarsa ta Muhammad (s.w.a ) da iyalinsa, za su sa ƙaunataccen matashinmu da kuma mutanensa su kasance da aminci a kan hanyar da ta dace. Ka ƙaunaci Allah, ka zalunci kuma ka ci magabtan wannan al’ummar. Ka sa zuciya mai tsarki na Imma’ar Zamanin ( a.s ) ta gamsu kuma ta yi farin ciki tare da mu kuma ta taimake mu mu amfana daga addu’o’insa. Shrine - Khameneiir. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo daga wurin Allah ne, Ubangijin Duniya, salama da gaisuwa suna bisa Ubangijinmu da Annabinmu da ƙaunar zuciyarmu, Ab -al - Qasem al - Mustafa Muhammad, bisa iyalinsa marasa kyau, masu tsabta, zaɓaɓɓu kuma marasa ƙarfi, musamman wanda yake zaune tare da Allah a duniya. Za a gai da seddiqah a Tahirah Fatima, ’ yar Saƙon Allah. Ina gaisuwa da kuma godiya ga dukan ’ yan’uwa maza da mata da suka halarci wannan taro mai daɗaɗawa da ƙwazo, kuma ina godiya daga zuciyata ga Allah Mai Girma wanda ya ba ni zarafi na halarci bauta mai tsarki na Hazrat Abul - Hassan ar - Ridge ( gaisuwa mai yawa a kansa ) a wani wuri a Norouz kuma na sadu da ku ’ yan’uwa ƙaunatattu na Mashhad da kuma masu kula masu ziyara da suka zo daga ɓangarori dabam dabam na ƙasar. Ina roƙon Allah Mai Girma ya ja - goranci zukatanmu da harsunanmu su daidaita kuma su faɗi dukan abin da ke gamsar da shi. Kuma wannan albarka ce mai girma da kowace shekara a Norouz nake samun zarafi na ga farin ciki da kyaun da ke gāda daga Norouz kuma na bincika al’amura na yanzu da kuma yanayin ƙasar da ke tsakaninku, mu duba abin da ya faru a dā da abin da zai faru a nan gaba kuma mu ɗan bincika yanayin ƙasarmu. Ya kamata mu bincika dukan abubuwan da suka faru da mu kuma mu yi ƙoƙari mu koyi darussa don nan gaba. ’ Yan’uwa ƙaunatattu ya kamata su mai da hankali ga gaskiyar cewa ba mu mutanen Ireland ba ne kaɗai muke ƙoƙari mu yi nazari kuma mu bincika al’amuranmu. Da akwai wasu ƙasashe da suke nazarin yanayin ƙasar Ireland : Suna farin ciki a duk lokacin da muka sami ci gaba da kuma abin da muka cim ma. Idan mun yi nasara, suna jin sun yi nasara kuma idan muka yi nasara, suna jin sun kasa. Da akwai wasu mutane a duniya da suke yin nazarin dukan abin da muke yi : Waɗannan mutane suna farin ciki a duk lokacin da muka yi kuskure kuma suna sanyin gwiwa a duk lokacin da muka yi nasara. Su miyagu ne na al’ummar Iraniya. Yawancinsu mutane ne da suke da iko bisa dukan al’amuran ƙasarmu na shekaru da yawa. Ƙari ga haka, an yi ƙoƙarin kawo ƙarshen mulkinsu. Saboda haka, suna hamayya da mutanen da suke son su yi wa’azin bishara. Saboda haka, mutane da yawa a duniya suna lura da mu sosai. Saboda haka, ya kamata mu yi tunani sosai a kan abubuwan da muka cim ma a dā da kuma yadda muke shirin yin rayuwa a nan gaba. Wasu mutane a ƙasarmu suna ganin kasawar duk lokacin da suka ga yanayin ƙasar. Suna ganin tsada mai yawa, kuma suna ganin raguwar tattalin arziki a wasu wurare. Ra’ayina ya bambanta. Sa’ad da na duba yanayin ƙasarmu da al’ummarmu, na ga babban filin wasa da ke cike da ƙalubale, kuma ƙasar Ireland ta yi alfahari kuma ta yi nasara a wannan filin wasa duk da nufin magabta. Akwai wasu abubuwa da suka faru a ƙasarmu da suka nuna cewa suna da kasawa da kuma matsaloli. ’ Yan’uwa da yawa sun yi iya ƙoƙarinsu don su taimaka wa ƙasar Ireland. Kuma sun sanar da hakan. ’ Yar’uwa marar ƙwarewa wadda take da hakkin kula da siyasa na ƙasar Amirka ta sanar da gaba gaɗi cewa suna so su kafa wasu takunkumi a kan Jamhuriyar Musulmai don su shiga ƙasar Irana. Daga baya, zan bayyana musu matakan da suka ɗauka da abin da ya faru da kuma sakamakon abin da suka yi. A wani ɓangare kuma, akwai magabta da suke ƙoƙari a wannan ɓangare mai girma na jayayya tsakanin al’ummar Irmiya da magabtanta, a wani ɓangare kuma, akwai abubuwa masu girma da suka nuna iyawa, iko da kuma basira na al’ummarmu mai girma. Wannan filin wasa mai girma yana kama da filin gāsa tsakanin ƙwararrun ’ yan wasa, wanda ya ƙunshi ƙoƙari da gajiya, amma jarumi na gaske yana samun nasara a irin wannan filin kuma yana yaba wa kowa. A wannan babban filin wasa da ke gaban idanunmu, al’ummar Iraniya ce za ta ci yaƙin. Duk wanda ya yi nazarin wannan filin sosai kuma ya dace zai yabi al’ummar Ireland, kamar yadda muke jin mutane masu hankali a dukan duniya suna yabon al’ummarmu a yau. Wasu ’ yan siyasa da masu ilimi da kuma wasu ƙwararrun mutane da suke lura da yanayin kuma suke yabon al’ummar Ireland suna cikin maƙiyan ƙasar. Yana da muhimmanci mu ga sakamakon ƙoƙarce - ƙoƙarcen da ake yi a dukan ƙasar. Su wanene waɗannan mutanen? Zan tattauna wannan batun daga baya. Maƙiyan da ba sa son su ga al’ummar Ireland tana samun ci gaba sosai suna biɗan makasudai biyu na musamman. Suna ƙoƙari su cim ma wannan burin ta wajen tsai da shawara, suna yi wa manyanmu barazana, suna sa hankalin manyan al’ummai na Ireland da kuma halaye na musamman na ƙasar su jawo hankali ga al’amuran da ba su fi muhimmanci a rayuwarsu ba. Maƙasudi na biyu shi ne su hana ci gabanmu a kamfen ɗin yaɗa labarai da suke yi. A yau akwai hanyar yaɗa labarai a duniya da ke cike da dubban hanyoyin watsa labarai dabam dabam waɗanda burinsu shi ne su tabbatar da cewa babu ci gaba a ƙasar Ireland, su hana nasarori da mutanen Ireland suka cim ma, su ɗaukaka kasawarsu kuma su jawo hankalin kowa, su ɓoye ƙarfi da suke da shi a ɓangarori dabam na ƙasar kuma mutane A jawabinsa na musamman, shugaban Amirka ya yi magana game da matsalar tattalin arziki na ƙasar Irana kamar yana magana ne game da nasarorin da ya yi. Ya ce, alal misali, kuɗin azurfa na ƙasar Sin ya ragu kuma akwai irin waɗannan matsalolin da kuma tattalin arziki a ƙasarmu. Hakika, bai ambata ƙarfi da al’ummarmu take morewa ba, ƙoƙarce - ƙoƙarce masu kyau da ake yi a ƙasarmu da kuma nasarori masu yawa da al’ummarmu ta cim ma. Kuma ba zai taɓa ambata irin waɗannan abubuwa ba. Game da wannan, shekara ta 1391, wadda ta zo ƙarshenta, ɗaya ce cikin shekaru masu yawa da magabtanmu suka yi. Sun ce sun ƙudurta cewa za su goyi bayan ƙasar Irmiya ta wurin tsananta musu. Idan Jamhuriyar Musulmai ta yi tsayin daka, ta ci gaba kuma ta ci gaba da samun ci gaba, za su yi rashin daraja a duniya. Saboda haka, suna iyakacin ƙoƙarinsu su hana mu kuma idan abubuwa suka ɓace, suna ƙoƙari su gabatar da wani labari dabam a kamfen ɗinsu na yaɗa labarai. Suna biɗan waɗannan maƙasudai biyu da suka fi muhimmanci fiye da dā : suna ƙoƙari su kawo tangarɗa a hanyarmu — ta wurin matsi, barazana, tsare - tsare da wasu irin waɗannan abubuwa — kuma suna gabatar da kamfen na yaɗa bishara don su rage ƙarfinmu kuma su ɗaukaka kasawarmu. Kamar yadda na faɗa, muna da wasu magabta. Su waye ne waɗannan maƙiyan? A ina ne ya fi dacewa a kafa dabaru a kan al’ummar Irmiya? Ba shi da wuya a amsa wannan tambayar. Shekara 34 ce da duk lokacin da aka ambata kalmar nan “ maƙiyi, ” al’ummar Iraniya nan da nan take tunanin gwamnatin Amirka. Zai yi kyau idan ma’aikatan Amirka suka mai da hankali ga wannan batun kuma suka yi ƙoƙari su fahimci cewa cikin shekaru 34 da suka shige, mutanen Ireland sun shaida abubuwa kuma sun bi yanayin da duk lokacin da aka ambata kalmar nan “ maƙiyi ” za su yi tunanin Amirka nan da nan. Wannan batu ne mai muhimmanci ga gwamnati da take son ta yi fahariya a duniya. Wannan batu ne da ya kamata a mai da wa hankali sosai. Amirka ce cibiyar magabtaka da kuma shirya ganima a kan ƙasar Irmiya. Hakika, da akwai wasu magabta, amma ba ma ɗaukansu cikin rukuni na farko na magabtanmu. Alal misali, da akwai magabtan Sihiyona, amma mulkin Sihiyona kaɗan ne da ba za a iya ɗauka a cikin rukuni na farko na al’ummar Ireland da abokan gaba ne. Suna yi mana barazana da rundunar sojoji, amma na gaskata cewa su ma sun sani — kuma idan ba su sani ba, ya kamata su sani — cewa idan suka ƙaura daidai, Jamhuriyar Musulmai za ta kai Tel Aviv da Haifa ƙasa. Mugun gwamnatin Turanci ma tana gāba da al’ummar Ireland. Gwamnatin Turanci tana cikin tsohon magabta na al’ummar Iraniya, amma a wannan fagen tana da matsayi na biyan Amirka. Gwamnatin Turanci ba ta da ’ yancin kai, saboda haka ba za a iya ɗaukansu abokan gaba dabam dabam ba. Da akwai wasu gwamnatoci da suke hamayya da ƙasar Irana. Zan so in yi amfani da wannan zarafi na nuna cewa ma’aikatan gwamnati na Faransa sun yi hamayya da ƙasar Ireland a cikin ’ yan shekaru da suka shige kuma wannan ba ƙaramin tafiya ba ce daga ma’aikatan gwamnati na Faransa. Mutum mai hikima, wataƙila ɗan siyasa mai hikima, bai kamata ya kasance da dalilin mai da ƙasa mai tsakatsaki ta zama maƙiyi ba. Ba mu taɓa samun matsala da Faransa da kuma gwamnatin Faransa ba, a dā ko kuma a zamaninmu. Amma, tun lokacin Sarkozy, gwamnatin Faransa ta ɗauki mataki na yin hamayya da al’ummar Ireland, kuma abin baƙin ciki, gwamnatin Faransa a yanzu tana bin wannan matakin. A ra’ayinmu, wannan ƙaura ce da ba daidai ba kuma ba daidai ba ne. Suna kiran “ jama’ar dukan duniya ” ƙasashe kalilan ne, waɗanda shugabansu na musamman shi ne Amirka, bayan haka, Shaiɗan da gwamnatin Ingila da wasu ƙananan gwamnatoci suka bi su. Yanzu da ya kamata mu bincika shekara ta 1391, ya kamata in ce ’ yan Amirka sun soma sababbin shirye - shiryensu tun daga farkon shekara ta 1391. Sun kafa takunkumi mai tsanani daga farkon shekara ta 1391, wato, takunkumi a kan mai da kuma takunkumi a kan cin hanci da kuma cin hanci tsakanin Jamhuriyar Musulmai da wasu ƙasashe. Sun yi wasu abubuwa game da wannan. Suna nuna ƙiyayya da hamayya, duk da haka suna tsammanin al’ummar Irmiya ba za ta fahimci cewa su masu hamayya ne ba. ’ Yan shekaru da suka shige, sa’ad da nake magana a ranar Farvardin, na gaya wa Ali ibn Musa wato a gidan bauta cewa ku [ ’ yan Amirka ] ku mai da hankali don kada ƙauna da kuma abokantaka da kuke yi su nuna cewa kuna riƙe da kwandon ƙarfe, kuna nuna cewa ku abokanmu ne sa’ad da kuke fushi da su. Amirka ta zaɓi wasu ƙwararrun ma’aikata da za su yi tafiya zuwa ƙasashe dabam dabam kuma ta yi magana da shugabannin wasu kamfanoni don ta ƙarfafa su su daina kasuwanci da ake yi da mai da Jamhuriyar Musulmai. Waɗannan ma’aikatan suna yi wa waɗanda suke kasuwanci na kuɗi ko kuma kasuwanci na man fetur da Jamhuriyar Musulmai horo. Sun soma wannan aikin da ƙwazo tun daga farkon shekara ta 1391, wataƙila daga Mordad. Hakika, kamar yadda na faɗa ’ yan watanni da suka shige, ’ yan Amirka sun furta farin cikinsu kuma sun ce na yarda cewa ƙa’idodin sun shafe ni. Kurakuran da tattalin arzikinmu yake jawowa domin ya dangana ne a kan mai. Muna bukatar mu nisanta tattalin arzikinmu daga mai. Gwamnatocinmu su haɗa wannan cikin shirye - shiryensu na musamman. Shekaru bakwai da goma sha takwas da suka shige, na gaya wa gwamnatin lokacin da kuma ma’aikatanta cewa su ɗauki mataki a hanyar da za mu iya rufe rijiyarmu duk lokacin da muke so. Waɗannan “ fasaha ” sun yi murmushi don rashin imani, kamar suna cewa, “ Hakan zai yiwu kuwa? Hakika, zai yiwu. Yana da muhimmanci ka ɗauki mataki kuma ka yi shiri. Sa’ad da aka kafa tsarin tattalin arziki a wata ƙasa, magabtan ƙasar za su kai wa ƙasar hari. Hakika, dokokin sun yi nasara, amma ba su yi nasara yadda maƙiyan suke so ba. Wannan shi ne abin da nake son na faɗa game da batun tattalin arziki. ’ Yan siyasa a dukan shekara ta 1391 sun yi ƙoƙari su “ kawar ” da mulkin ƙasar Irana a duniya. Wato, sun yi ƙoƙari su ƙarfafa bangaskiyar wasu gwamnatoci a dangantakarsu da Irana da kuma Jamhuriyar Musulmai. Sun yi ƙoƙari su hana Jamhuriyar Musulmai ta ɗaukaka da kuma aikata ayyukanta a yanki, a duniya da kuma a ƙasar. Abin da ya faru ya saɓa da abin da suke so. Kusan kashi biyu na dukan al’ummai na duniya suna cikin Ƙungiyar da ba ta da ilimi, kuma shugabannin wasu ƙasashe sun sa hannu a taron da aka yi a ƙasar Tehran. Kowa yana jin cewa al’ummar Iraniya ta cancanci yabo. Sun faɗi hakan a taronsu da kuma a ganawa da suka yi. ’ Yan’uwa ma sun faɗi hakan sa’ad da suka koma ƙasarsu. Abin da ya faru ya saɓa da abin da maƙiyan ƙasar Ireland suke so. Sun kasa yin abin da suke so. A batun siyasa ta iyali, manufar aikinsu shi ne su sa al’ummar Ireland ta yi rashin tabbaci game da hanyarsu, su nisanta al’ummar Ireland daga Jamhuriyar Musulmai kuma su sa mutanen su yi sanyin gwiwa. A ƙasar Bahman ta 22, mutanen ƙasar Irana sun ba su igiya mai ƙarfi a bakinsu, da ƙwazo da kuma ƙauna da suka nuna wa Musulmai, Musulmai da kuma Jamhuriyar Musulmai. A wuraren da suke da alaƙa da kwanciyar hankali, sun yi ƙoƙari su ƙasƙantar da kwanciyar hankalinmu kuma ma’aikatan gwamnati sun yi musu bayani game da batun sa’ad da suke ganawa da kuma jawabinsu. A gaban ’ yan siyasa, sun sake ganin iko da tasirin Jamhuriyar Musulmai a yankin. A batun batutuwa na yanki, sun yarda cewa babu wata babbar matsala da za a magance a yanki idan babu ƙasar Irana da kuma zaɓinta. Sa’ad da gwamnatin Sihiyona ta kai wa Gaza hari, bayyanuwar ƙarfi na Jamhuriyar Musulmai ya sa suka yarda cewa sojojin Falasɗinu sun ci su. Ba mu sanar da wannan ba : Su kansu ne suka sanar kuma suka nace cewa idan ba domin bayyanuwar Jamhuriyar Musulmai da kuma nuna ikonta ba, sojojin Falasɗinu ba za su iya yin tsayayya da Isra’ila ba, balle su jawo Isra’ila a goshinta ba. A yaƙin kwana takwas, mutanen Falasɗinu sun yi ƙoƙari su sa Isra’ilawa su yi nasara, kuma wannan shi ne lokaci na farko da aka yi ƙarya kuma aka halaka mulkin Sihiyona. Kamar yadda na faɗa, ƙoƙarce - ƙoƙarcensu ba su da muhimmanci. Hakan ya sa mutanen ƙasar Ireland suka soma aiki sosai. Hakan ya motsa mu mu soma yin manyan abubuwa. Ƙuruciyarmu ta cim ma wasu abubuwa da ba za su yiwu ba idan ba a kafa dokokin ba. An yi aiki sosai a wuraren da ake gina jirgin ƙasa, a wuraren da ake gina hanyoyi, a wuraren da ake samun ƙarfi, a wuraren da ake gano sababbin man feturai, a wuraren da ake gano sababbin wurare na uranium, a wuraren da ake gina da kuma gina shuke - shuke na ƙarfi da gyare - gyare, da kuma wurare masu girma na masana’antu. Wani misali shi ne ci gaban kimiyya da muka samu a shekara ta 1391. A sashen kimiyya da fasaha, an yi wasu abubuwa da suke da ban mamaki kuma abin farin ciki ne ga waɗanda suka ba da gaskiya ga abin da ƙasar za ta fuskanta a nan gaba. Wato, a shekarar da suka ƙuduri aniya su yi fushi da al’ummar Ireland, matasanmu masu daraja da masana kimiyya suka shigar da satar Nahid zuwa sama. Sa’ad da aka tura wannan halitta mai rai zuwa sama kuma aka dawo lafiya, masana kimiyya na dukan duniya da masu kallo sun yi mamaki da suka musanta shi da farko. Sa’ad da suka fahimci cewa ba su da zaɓi sai dai su amince da gaskiya kuma bayan sun ga gaskiya da kuma tabbaci, sai suka tilasta su su amince da ita. Ƙungiyar Jehobah ta cim ma abubuwa da yawa da suka shafi lafiyar mutane. Mun sami matsayi na farko a yankin a sashen ilimin kimiyya. An cim ma abubuwa na musamman a wannan sashen da ya sa aka yi sayan irin magunguna dabam dabam. An cim ma dukan waɗannan abubuwa a shekara guda da maƙiyan suka ƙuduri aniya su yi fushi da al’ummar Ireland don su hana ta yin rayuwa mai kyau da kuma dukan talantin ’ yan Adam. A wannan shekarar ce muka fara fito da ilimi a wurare dabam dabam masu muhimmanci a kimiyya. Game da abin da aka cim ma a gasa na kimiyya da na fasaha, abin da ɗalibanmu suka cim ma ya kai kashi 31 bisa ɗari fiye da shekarar da ta shige. A shekara ta 1391, adadin ɗalibanmu na jami’a ya ƙaru sosai har mun sami ɗalibai fiye da shekaru 25 da suka shige bayan Mulkin. Adadin ɗalibai da suke nazari a manyan jami’o’inmu ya ninka sau 25 fiye da shekarun farko na Ƙarshen Shaiɗan. Waɗannan misalai ne na abubuwa masu girma da al’ummar Irmiya ta cim ma. A wuraren da suke da alaƙa da ruwa, wuraren da suke da alaƙa da mahalli, wuraren da ake binciken ƙwayoyin halitta, wuraren da ake samun ƙarfi, wuraren da ake samun magunguna da kuma wuraren da ake samun ƙarfin nukiliya, ƙasarmu ta cim ma abubuwa masu yawa. An cim ma dukan waɗannan abubuwa a shekara guda da abokan gaban al’ummar Irmiya suka mai da hankali ga ƙoƙarce - ƙoƙarcensu a kan hana al’ummarmu. Abin da ya faru a shekara ta 1391 ya koya mana darasi mai muhimmanci. Mun fahimci cewa abin da yake da muhimmanci ga al’umma shi ne ta dogara ga kanta, ta dogara ga Allah Maɗaukaki, ta kasance da bangaskiya ga kanta kuma ba ta dogara ga magabtanta ba. Wannan ne zai taimaki al’umma ta ci gaba. Shekara ta 1391 kamar yaƙi ne a gare mu. Hakika, mun san kasawarmu da kuma dalilin da ya sa ake wasan yaƙi. A aikin soja, sojoji suna gane kasawarsu da kuma ƙarfinsu kuma suna ƙoƙari su kawar da kasawarsu. Mun gano kasawarmu. Rashin tattalin arzikinmu, wanda ya kai ga yanayi mai tsanani ga wasu rukunin mutane, ya haɗa da dogara ga man fetur, ƙin manne wa ra’ayin tattalin arziki na ƙasar, da kuma tsai da shawarwari a kowace rana. Ya kamata ma’aikatan gwamnati na ƙasar, wato, ma’aikatan gwamnati da ma’aikatan gwamnati da za a zaɓa a wannan shekarar, su mai da hankali ga wannan batun. Wani darasi mai muhimmanci da muka koya shi ne cewa ƙasarmu tana da tushe mai ƙarfi. Sa’ad da kafaffun ƙasa suka yi tsayin daka, za a rage sakamakon ƙiyayya da maƙiyan za su yi. A wannan ƙasa mai girma da take morar tushe mai ƙarfi, idan ma’aikatan gwamnati suka karɓi hakkinsu kuma suka ɗauki matakai masu kyau, idan manyan mutane suka zauna tare kuma suka ba da haɗin kai — wannan shawara ce ta kullum ga ma’aikatan gwamnati da kuma manyan mutane — idan manyanmu suka aikata cikin hikima da basira, to, za mu iya juya kowane barazana zuwa zarafi, kamar yadda muka yi a shekara ta 1391 kuma muka yi ƙoƙari mu ci gaba. Abin da ma’aikatan gwamnati da kuma mutanen da muke ƙauna suka cim ma a shekara ta 1391 zai nuna yadda hakan zai shafi rayuwar mutane a nan gaba. Hakika, tattalin arziki na ƙasar batu ne mai muhimmanci kuma na nanata muhimmancinta a cikin ’ yan shekaru da suka shige, amma ba shi ne kawai batun ba. Idan ƙasarmu ta samu ci gaba a kimiyya, dukan sauran abubuwa za su kasance da sauƙi. Rinjaya da iko na wata al’umma na tallafa wa ’ yancin kai da kwanciyar hankali na wata ƙasa, kuma yana da muhimmanci. Mun samu ci gaba a dukan waɗannan wuraren. Mun samu ci gaba a wuraren da ake samun kāriya, a wuraren da ake rashin lafiya, a wuraren da ake rinjayar mutane daga ƙasashe dabam - dabam da kuma a wuraren da ake sarrafa abubuwa dabam - dabam da suke faruwa a ƙasar da kuma a yankin. Ta wurin ci gabansa, al’ummarmu ta nuna cewa ƙin zama a ƙarƙashin sarautar Amirka ba ya nufin koma baya. Mutanen duniya masu iko da masu mulki a dā sun yi ƙoƙari su tabbatar wa al’umman duniya cewa idan suna so su yi rayuwa mai kyau kuma su samu ci gaba, dole ne su yi rayuwa a ƙarƙashin mulkinsu. Kuma a yau Amirka tana yin haka. Al’ummar Iraniya ta tabbatar da cewa wannan ƙarya ce. Al’ummarmu ta nuna cewa ’ yancin kai daga Amirka da kuma wasu masu iko da suka fi ƙarfi ba kawai ba zai jawo baya ba, amma kuma zai kawo ci gaba. Da akwai wasu ƙasashe da suka manne wa ƙasar Amirka kuma suka bi ta. Ka lura da abin da ya faru a cikin shekaru talatin da suka shige da gwamnatin Musulmai take mulki. Ka lura da inda Jamhuriyar Musulmai da kuma ƙasar Ireland suke a dā da kuma inda suke a yanzu. Duk wanda ya yi nazarin wannan batun zai fahimci cewa kasancewa da ’ yancin kai daga mafificin iko zarafi ne ga al’umma, ba barazana ba. Kuma al’ummar Irmiya ta sami wannan zarafin ta wajen dogara ga ƙarfinta, gaba gaɗinta da kuma basirarta. A wasu lokatai, mun aikata hakan kuma muna ganin sakamakon yin nasara. Wani misali shi ne, ana tanadar wa mai bincike a ƙasar Tehran man fetur mai ƙarfi kashi ashirin da huɗu, wanda yake tanadar da abubuwa masu amfani da ake amfani da su a ƙasarmu. Wannan shuki mai ƙarfi yana bukatar māi mai kyau kashi ashirin da ɗari. Sun tsai da shawara su yi amfani da wannan bukata na ƙasa su tilasta wa Jamhuriyar Musulmai ta faɗa wa dokarsu da kuma mulkinta. Kafin yanayin ya zama mai tsanani, matasanmu da masana kimiyya sun yi ƙoƙari su samu man fetur mai arziki kashi ashirin da huɗu kuma suka mai da shi ya zama sanduna da ake bukata a shuka mai ƙarfi. Abokan gabanmu ba su yi tsammanin cewa za mu iya yin abin da muka yi ba. Amma, ma’aikatan gwamnati sun gano cewa wannan bukata ta zo daga baya kuma suka soma aiki. Ko da yake suna tsammanin cewa Jamhuriyar Musulmai za ta ba su māi mai arziki kashi ashirin bisa ɗari, Jamhuriyar Musulmai ta sanar cewa ta haifi uraniya mai arziki kashi ashirin bisa ɗari a cikin ƙasar kuma ba ta bukatar magabta. Da a ce masana kimiyya da matasa ba su yi abin da suka yi ba, a yau za mu je wurin waɗanda ba abokanmu ba kuma mu tambaye su ko kashi ashirin da ɗari mai arziki ne ko kuma magunguna. Ma’aikatan gwamnati sun gano cewa hakan yana da muhimmanci a nan gaba kuma sun yi abin da ya kamata su yi. Saboda haka, mun yi nasara a kan dukan al’amura na ƙasarmu da kuma bukatunmu. ’ Yan mulki, masana’antu, manoma, manyan ma’aikata, masu kasuwanci, masu bincike da masana’antu na kimiyya da na gine - gine na kimiyya suna bukatar su cika wannan hakki mai girma, wanda hakki ne na ɗabi’a. Idan suna son su rubuta talifofin masana, ya kamata su bi wannan shawarar. Idan suna son su yi aikin gine - gine ko kuma na kimiyya, ya kamata su bi wannan shawarar. Dukanmu muna da hakkin mu yi iya ƙoƙarinmu don mu sa ƙasarmu ta kasance cikin haɗari kuma mu yi tsayayya da magabta. Wannan ɗaya ne cikin farillai na ra’ayin “ tattalin arziki ” da nake gabatarwa. A tattalin arziki da ke cike da hamayya, abin da ya fi muhimmanci shi ne hamayya da tattalin arziki. Dole ne tattalin arziki ya yi tsayayya da dabarun magabta. Wannan shi ne batu na farko da nake son na tattauna a wannan taron. Abu na biyu shi ne cewa ’ yan Amirka suna aika mana saƙo ta hanyar hanyoyi dabam dabam, suna gaya mana mu yi jayayya da su game da batun nukiliya. Ma’aikatan Amirka masu matsayi da kuma matsayi sun ce tare da jawabai na P5+1 game da batun nukiliya, ya kamata Amirka da Jamhuriyar Musulmai su yi jayayya ɗaya - ɗaya game da batun. Me ya sa? Domin abin da muka fuskanta a dā ya nuna cewa kamar yadda ’ yan Amirka suka faɗa, yin jima’i ba ya nufin kasancewa tare don a magance matsalar. Abin da suke nufi shi ne mu zauna tare mu yi magana don ƙasar Irana ta amince da ra’ayinsu. An sanar da maƙasudin tun da wuri : Dole ne ƙasar Sin ta amince da ra’ayinsu. Ba na farin ciki game da waɗannan kalaman, amma ni ma ba na hamayya. A wannan batun, akwai wasu abubuwa da ya kamata na bayyana. Abu na farko shi ne cewa ’ yan Amirka suna aika saƙo a kai a kai, a wasu lokatai suna rubuta cewa ba sa canja tsarin gwamnati a ƙasar Irana. Amsar ita ce, ba ma damuwa ko za ka so ka halaka Jamhuriyar Musulmai ko a’a, ko da yake kana nacewa cewa ba za ka so ka yi hakan ba. Ko a ranar da ka yi niyyar ƙwace Jamhuriyar Musulmai kuma ka sanar da hakan a fili, ba za ka iya yin kome ba, kuma ba za ka iya yin kome a nan gaba ba. Abu na biyu shi ne cewa ’ yan Amirka suna aika mana saƙo a kai a kai, suna gaya mana cewa sun faɗi gaskiya game da abin da suke faɗa. Suna da’awar cewa suna son su yi jayayya da ƙasar Irana, wato, suna da’awar cewa ba sa son a tilasta musu su yi hakan. A amsawa, na ce, mun gaya maka sau da yawa cewa ba ma bin makaman nukiliya kuma ka ce ba ka gaskata da mu ba. Me ya sa za mu yarda da furcinka a wannan lokacin? Sa’ad da ba ka shirya ba ka yarda da furci na gaskiya, me ya sa za mu yarda da furcinka da aka ƙaryata sau da yawa? Fassararmu ita ce, yin jayayya dabarar Amirka ce na yaudarar ra’ayin jama’a a duniya da kuma ƙasarmu. Ya kamata ka nuna cewa hakan ba gaskiya ba ne. Za ka iya tabbatar da hakan? Ina son in yi amfani da wannan zarafin wajen faɗan cewa ɗaya daga cikin hanyoyin da suke amfani da shi wajen yaɗa labarai shi ne, a wasu lokatai suna soma jita - jitar da wasu mutane suka yi wa ’ yan Amirka a madadin Shugaban. Wannan wata dabara ce da ake amfani da ita wajen yaɗa ƙarya. Har yanzu babu wanda ya yi musu magana a madadin Shugaban. Abu na uku shi ne, bisa ga abin da muka fuskanta da kuma yadda muka bincika yanayin, abin da muka fahimta shi ne cewa ’ yan Amirka ba sa son su kawo ƙarshen tattaunawar nukiliya. Amirka ba ta son a magance matsalar nukiliya, idan ba su so a magance wannan matsalar ba, zai kasance da sauƙi a magance ta. A batun nukiliya, China kawai tana son duniya ta amince da ’ yancinta na samun arziki, wato, Irana tana da ’ yancin samun arziki. Ya kamata ma’aikatan gwamnati na ƙasashen da suke da’awar cewa suna son a magance matsalar su yarda cewa ƙasar Iraniya tana da ’ yancin kyautata makaman nukiliya na zaman lafiya. Abin da muke bukata a kowane lokaci ke nan, kuma ainihin abin da ba sa son su samu ke nan. Sun ce suna damuwa cewa za mu iya samun makaman nukiliya. Waɗanda suke faɗin hakan ba ƙasashe kalilan ba ne da na ambata sunansu da farko, kuma suna kiran kansu “ jama’ar dukan duniya. ” Sun ce mutane a faɗin duniya sun damu da hakan. A’a, mutane a dukan duniya ba su damu ba. Yawancin ƙasashe a duniya suna goyon bayan Jamhuriyar Musulmai kuma suna biyan bukatunmu domin bukata ce da ta dace. Ba mu taɓa yin hamayya da ja - gora da kuma farillai na Ƙungiyar Ƙarfi na Atam na Duniya ba. A duk lokacin da muka kusan magance matsalar, ’ yan Amirka suna jawo matsala don kada su magance matsalar. Abin da nake tsammani da kuma fassarawa shi ne, makasudinsu shi ne su ƙi magance matsalar domin su yi ƙoƙari su matsa mana. Kuma kamar yadda su kansu suka faɗa, manufar matsin ita ce ta rushe al’ummar Ireland. Abu na huɗu game da wannan batun shi ne, idan ’ yan Amirka suna son su magance matsalar, zan ba su amsar. Abin da zai magance matsalar shi ne, ya kamata ’ yan Amirka su daina yin hamayya da Jamhuriyar Musulmai da kuma al’ummar Ireland. Wannan shi ne maganin da ya dace : Ya kamata su daina nuna ƙiyayya idan suna son su kawo ƙarshen matsalolin da ke tsakaninmu, kuma suna sanar da cewa da gaske suna son su magance matsalolin da ke tsakanin Irana da Amirka. Shekaru talatin da huɗu ke nan da gwamnatin Amirka dabam - dabam suka yi hamayya dabam - dabam da muke fuskanta bisa ga ra’ayin da bai dace ba game da ƙasar Irana da kuma mutanen Iraniyawa. Tun shekara ta farko bayan an yi nasara a kan Ƙungiyar Musulmai da kuma kafa Jamhuriyar Musulmai, sun yi hamayya da mu. Sun saɓa wa tattalin arzikinmu. Saboda haka, zan so in ba da shawara ga ma’aikatan Amirka : Idan sun bi shawarar da ta dace, ya kamata su daidaita ra’ayinsu kuma su daina nuna ƙiyayya ga mutanen ƙasar Ireland. Zan so na ɗan tattauna wani batu : batu mai muhimmanci na zaɓe. A ƙasarmu, zaɓe yana nuna “ darajar siyasa. ” Zaɓen nuna darajar siyasa ne, nuna ikon Jamhuriyar Musulmai, nuna fahariya da kuma ɗaukaka na tsarin Musulmai. Zaɓen da Jamhuriyar Musulmai za ta yi ya dangana ne a kan zaɓe, bayyanuwar mutane a tituna da kuma zaɓensu da za su zaɓi shugabannin ƙasar. Zaɓe nuna ikonmu ne na al’umma, nuna dimokuraɗiyya ta Musulmai. Saboda haka, domin muhimmancin zaɓenmu, magabtan al’ummar Irmiya sun yi ƙoƙari su janye ƙwazo da kuma farin ciki daga zaɓe. Sun shirya shirye - shirye don kada mutanen su shiga cikin akwatunan ballet. A cikin shekaru da yawa da muka yi zaɓe da yawa, har da na alƙali da na shugabanci, magabtanmu sun yi ƙoƙari su rage yawan zaɓen da ake yi a ƙasarmu kuma su sa zaɓenmu ya zama abin ƙwazo, kuma hakan domin zaɓe yana da muhimmanci a harkokin ƙasarmu. Yanzu zan so in tattauna wasu batutuwa game da zaɓe. A kwana a tashi, akwai wasu darussa da zan so na tattauna. Abu na farko shi ne, abin da ya fi muhimmanci shi ne mutane da yawa a lokacin zaɓe. Zaɓen da aka yi da ƙwazo a ƙasar da kuma bayyanuwar mutanen da ke wurin zai iya kawar da barazanar da maƙiyan za su yi. Ya kamata mutanen da muke ƙauna a dukan ɓangarorin ƙasar su san da hakan. Saboda haka, darasi na farko shi ne, tare da taimakon Allah da kuma ƙoƙarce - ƙoƙarcen al’ummar Ireland, ya kamata mutane da yawa su yi zaɓe. Abu na biyu shi ne dukan ’ yan siyasa da mutanen da suka ba da gaskiya ga Jamhuriyar Musulmai su sa hannu a zaɓe. Wannan daidai ne da kuma hakki da ke bisa kafaɗar kowa. Zaɓe ba na siyasa ba ne ko kuma na ilimi da na siyasa. Dukan waɗanda suka gaskata da Jamhuriyar Musulmai da kuma ’ yancin kansu na ƙasar, dukan waɗanda suka damu da abin da ƙasar za ta fuskanta a nan gaba, dukan waɗanda suka damu da al’amuran ƙasarmu ya kamata su yi zaɓe. Ya dace waɗanda suke hamayya da Jamhuriyar Musulmai su ƙi yin zaɓe. Darasi na uku shi ne, zaɓen mutanen ne ke tsai da kome. Ya kamata ka yi bincike, ka lura sosai kuma ka tuntuɓi waɗanda ka amince da su domin ka gane kuma ka zaɓi wanda ya cancanta. Shugaban yana da zaɓe guda kawai. Kamar sauran mutanenmu, ni kaɗai nake da zaɓi guda, kuma har sai lokacin da na saka zaɓina a cikin akwatin ballet, babu wanda zai san abin da nake yi. Mutanen da suke wurin za su iya buɗe akwatin balon, su gano abin da na rubuta da hannu kuma su san wanda na zaɓa. Idan aka yi irin wannan da’awar, ƙarya ce. Abin baƙin ciki, a yau mutane suna furci dabam dabam ta wajen yin amfani da sabon hanyar sadarwa, wato, wa’azin gajeren saƙo da kuma wasu irin waɗannan abubuwa. Mutum zai iya aika saƙonni dubbai. Na samu rahoto cewa a lokacin zaɓe, ana iya aika da kuma karɓan saƙonni miliyoyi a kowace rana. Ka mai da hankali kada irin waɗannan abubuwan su rinjaye ka. Hakika, kowane ɗan ƙasa ko kuma ɗan siyasa yana iya ƙoƙarin ya ƙarfafa wasu su zaɓi wani da za su zaɓa. Kafin lokacin, mutanen za su iya yi wa juna magana, su ba da shawara, su yi ƙoƙari su canja ra’ayin juna kuma su taimaki juna su san wanda ya cancanta. Ko yaya dai, abin da ya fi muhimmanci shi ne zaɓan mutanen. Abu na huɗu shi ne kowa ya amince da ƙa’idar doka, ko zaɓe ne ko kuma wani abu dabam. Abin da ya faru a shekara ta 1388, wanda ya jawo hasara a ƙasar, ya faru ne domin wasu mutane sun tsai da shawara ba za su karɓi doka ba. Alal misali, mutanen suna iya zaɓan abin da nake so, amma dole ne in amince da zaɓinsu. Dole ne kowa ya amince da abin da yawancin mutane suka zaɓa. Dole ne a yi amfani da waɗannan hanyoyin shari’a. Sa’ad da abin da muke so ya faru, kuskure ne mu kira mutane su yi wa’azi a kan tituna, kuma abin da ya faru ke nan a shekara ta 1388. Wannan abin da ya faru wa al’ummarmu ne, kuma al’ummarmu za ta ci gaba da tsayayya wa irin waɗannan aukuwa. Abu na ƙarshe shi ne ya kamata kowa ya san cewa halaye da ake bukata a shugabanci na gaba ya haɗa da fa’idodi [ na shugabannin dā ] da suka kasance ban da kumamancin. Ya kamata kowane shugaban da zai zo ya more fa’idodi da shugabanninsa na dā suke da shi kuma kada ya sha wahalar kasawar da shugabannin dā suke da shi. Ballantana ma, kowanne mutum yana da nasa ƙarfi da kasawa. Shugabanni ma suna da nasu ƙarfi da kumamanci. Ƙarfin da gwamnati da kuma Shugaban gwamnati suke morewa ya kamata ya kasance cikin shugaban da zai yi sarauta. Wato, gwamnatocin da suke mulki ɗaya bayan ɗaya ya kamata su taimake mu mu yi gyara kuma mu zama kamiltattu, a hankali kuma mu zaɓi mafi kyau tsakaninmu. Waɗanda suka shirya kansu su shiga wannan filin ya kamata su ci gaba da cikakkiyar ƙarfi da gaba gaɗi yayin da suke dogara ga Allah. Ƙaunataccen Allah, ka rena abin da wannan ƙasar da al’ummar suke so. Ƙaunataccen Allah, ka sa zuciya mai tsarki ta Imami na Zamanin ( bari a yi wa rayukanmu hadaya dominsa ) ta gamsar da dukanmu. Ƙaunataccen Allah, ka sa kurwa marar iyaka ta Imaminmu ( r.a ) da kuma masu tsabta na waɗanda aka kashe su su gamsu kuma su yi farin ciki tare da mu. Ka yi abin da muka faɗa ya ba da dalilinka kuma ka karɓe shi a gare mu cikin karimcinka. Na gaba shi ne cikakken rubutun jawabin da Ayatollah Khamenei, Shugaban Ƙaryace - Ƙaryacen Musulmai ya ba da a ranar 18 ga Agusta, 2011 a taron da ya yi da mutane da yawa daga ɓangarorin tattalin arziki na ƙasar. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Na farko, zan so na marabce ku ƙaunatattun abokai da suke da ƙwazo a ɓangarori dabam dabam na tattalin arziki na ƙasar. Taron yana nuna cewa gwamnati tana mai da hankali sosai ga batun tattalin arziki a yanayi mai wuya na duniya, yanki da kuma ƙasa. Wannan ne ainihin dalilin da ya sa nake yin wannan taron. Ina son in shirya taro a watan Ramadan da waɗanda suke da ƙwazo a sashen tattalin arziki da na jama’a. Ina son in yi sa’o’i kaɗan ina sauraron su kuma ina son hanyar watsa labarai na gidanmu ta nuna cewa ya kamata Jamhuriyar Musulmai ta mai da hankali sosai ga batun tattalin arziki, ayyukan tattalin arziki da tattalin arziki, kuma gwamnati da mutanen su ba da haɗin kai kuma su yi ƙoƙari a wannan batun don dalilai da zan tattauna daga baya. Wannan ita ce manufa ta farko kuma ta riga ta cika domin za a nuna taron a hanyar watsa labarai. Wannan saƙo ne ga kowa, har da ma’aikatan gwamnati a sashen tattalin arziki, waɗanda suke da ƙwazo a sashen tattalin arziki a dukan ƙasar da kuma dukan mutanenmu. Dalili na biyu na wannan taron, wanda ya cika da godiya, shi ne ya sa waɗanda ba sa aiki a madadin gwamnati su ba da rahoto game da abubuwan da ke faruwa a ƙasar, ci gaban da aka yi da kuma ayyukan da ake yi. A’a, kowa ya san ra’ayina game da wannan batun. Na gaskata cewa ya kamata mu ga abubuwa masu kyau da marasa kyau da suke faruwa a yau. Amma na gaskata cewa abu mai muhimmanci a yau shi ne cewa ya kamata mutanenmu su san sakamakon ƙoƙarce - ƙoƙarcensu, ƙoƙarce - ƙoƙarcen ma’aikatan gwamnati da kuma iyawar ’ yan Adam a ƙasar. Ya kamata ka sani cewa ina saduwa da mutanen : ba su san waɗannan abubuwa ba. Yawancin mutane ba su san abin da ka faɗa a yau game da wurare dabam dabam ba. Mun ga cewa ana cim ma abubuwa masu girma a ƙasar kuma al’ummar Ireland ce take ɗaukaka ta. Mutane ne suke yin waɗannan abubuwa. Mun samu ci gaba sosai a fannonin da suka shafi sana’a, hidimomi, noma, masana’antu, masana’antu da suka fito daga ilimi da kuma wasu wurare da aka tattauna a wannan taron. Yana da kyau mutane su ji waɗannan abubuwa daga mutane da suke kula da sassa dabam dabam da suke ’ yancin kai daga gwamnati. Waɗannan abubuwa za su sa mutane su kasance da bege da kuma farin ciki. Ya kamata dukanmu mu mai da hankali sosai har ɗaya daga cikin hanyoyin da maƙiyan al’ummar Ireland suke amfani da shi a yaƙinsu na hankali shi ne su yaɗa baƙin ciki tsakanin mutanen. Bai kamata irin wannan muryar ta yi wa bege da kuma ƙudurin da muke da shi zagon ƙasa ba. Ya kamata muryar ta nuna cewa, alal misali, kashi 40 bisa ɗari na aikin an yi kuma an shirya filin domin sauran kashi 60 bisa ɗari su yi. Wani darasi shi ne na kira wannan shekarar “ Year of Economic Jihad. ” Matsayin masu girman kai shi ne su yi nasara bisa al’ummar Ireland da kuma Jamhuriyar Musulmai ta wajen yin amfani da tattalin arziki. Ko da yake an kafa mana takunkumi a ƙarƙashin tuhumar nukiliya, ƙarya suke yi. Za ka iya tuna cewa doka ta musamman da aka kafa a ƙasarmu ta faru ne a lokacin da ba a ambata ƙarfin nukiliya a ƙasar ba. Alal misali, wani ɗan’uwa mai suna D’Amato ya ba da wannan dokar sa’ad da ba a tattauna batun ƙarfin nukiliya ba. Makasudin doka da aka kafa mana shi ne mu rage tattalin arzikinmu. Hakika, al’ummar Ireland tana da gatar amincewa da wannan dokar na shekara 32. Babu shakka, ƙa’idodin da aka kafa mana a shekarun baya bayan nan sun ƙaru sosai. Amma, ƙaruwar ba ta da yawa idan aka gwada da ƙaruwa da kuma ayyuka dabam dabam na gini a ƙasar. ’ Yan shekaru talatin da suka shige sa’ad da suka kafa mana ƙa’idodi, ƙa’idodinsu sun fi ɓata mana rai fiye da ƙa’idodin da suke kafa mana kuma sun yi alkawari a kai a kai cewa za su ƙara ƙa’idodinsu. Wajibi ne maƙiyin ya san kayayyakin aiki da makamansa kuma ya shirya makamai da za su sa makamansa su daina aiki. Hakan na bukatar ƙarfin tattalin arziki. Ba dukan ayyuka ba ne za a iya ce da su jihad. Wasu ayyuka da suke da wasu halaye ne kawai za a iya kiransu Jihad. Ɗaya cikin ainihin halayen sihiri shi ne fuskantar matsayi mai tsanani. Ana iya kiran aikin da ke da irin waɗannan halaye jihad. Saboda haka, ƙoƙarin tattalin arziki yana nufin ƙungiya mai ma’ana da ta ci gaba da kasancewa a ƙasar Irmiya da niyyar hana magabtan su yi nasara. Na gaba shi ne, a cikin littafin nan 20 Year strategic Plan — wanda shi ne takardar bincike mai muhimmanci sosai, ya kamata ƙasarmu ta samu matsayi mafi girma a yankin a wurare masu muhimmanci kuma masu muhimmanci. Mutane ba za su tsaya a tsaye ba kuma ba za su lura da mu ba, wataƙila suna aiki tuƙuru. Muna shaida ƙoƙarce - ƙoƙarcen tattalin arziki na wasu ƙasashe a yankunan da muke son mu zama ƙasa mafi girma. Saboda haka, wannan yana bukatar jihad. Muna bukatar hanzari da kuma hikima don mu samu matsayi na farko. Idan muka zama ƙasa mafi girma a wannan yankin, za mu so mu zama ƙasa mafi girma domin ƙasarmu ta dangana a kanta. Idan ƙasa ta kasa biyan bukatunta kuma ta samu ci gaba a ɓangaren tattalin arziki, ilimi da fasaha da ake bukata don ci gaba, za a zalunta ta cikin rashin tausayi. Ba ma so a zalunce mu. An zalunci ƙasarmu kuma an yi masa laifi na shekara ɗari biyu. Wannan zaluncin domin raunanar mulkoki marasa ƙwarewa, masu lalata da masu son abin duniya da kuma ƙarfi da maƙiyansu suke morewa. Turanci na farko ya faɗa cikin tsarin siyasa na ƙasarmu a shekara ta 1800. Sun karɓi masu tallafa wa kansu. Ƙari ga haka, wasu ƙasashen Turai sun bi su kuma suka yi hakan. A shekara ta 1800 sa’ad da manzon Turanci na farko ya shiga ƙasarmu, ya soma cin hanci da cin hanci kuma ya sayi masu goyon bayansa nan da nan sa’ad da ya fito da jirgin ruwa a birnin Bushehr. Dukan waɗannan sarakuna, da kuma wasu mutane masu manyan laƙabi sun shiga gaban manzon. Abin da maƙiyan suka soma yi ke nan. ’ Yan gwamnatinmu da suka raunana sun ƙyale maƙiyansu su shiga ƙasar a ranar. Ba ma son mu ci gaba da yin hakan. Ƙari ga haka, sun fuskanci matsaloli masu wuya sosai. Muna son mu ƙarfafa wannan matsalar. Kada mu ƙyale su su hana mu tattalin arziki, al’ada, siyasa da kuma abin da muke so. Tattalin arziki yana ɗaya daga cikin abubuwa masu muhimmanci da za mu iya samu daga iyalinmu. Shi ya sa muke bukatar mu zama ƙasa mafi girma a yankin. A’a, ƙudurin al’ummarmu ya dangana ne a gare ta. Saboda haka, nacewa, hikima, sahihiyar ƙoƙarce - ƙoƙarce da suka yi amfani da dukan iyawar ƙasar, suna da muhimmanci a wannan batun. Abin da na ji ke nan kuma na fahimci hakan domin kaina bayan da aka yi juyin mulki da kuma ci gaban da aka samu a ƙasar. Kafin a soma yaƙin, babu wanda zai gaskata cewa an sami ci gaba a wannan ƙasar. Wani ɗan’uwa da ya yi magana a wannan taron ya yi magana game da gina dami - dami, amma hakan yake a wurare da yawa. Akwai ranar da ba za a iya rinjayar mutane cewa za a samu irin wannan ci gaba na kimiyya a ƙasar ba. Na fahimci cewa ba abin da matashinmu ba zai iya yi ba sa’ad da aka shirya kayan agaji da ake bukata. Wannan batu ne mai muhimmanci sosai. Tattalin arzikinmu ma yana da muhimmanci. Sa’ad da na ce idan muka yi la’akari da yawan jama’armu da mutanen duniya, muna morar kayan haƙar ma’adinai da arziki da yawa. Hakazalika, ya kamata mu kasance da kashi ɗaya na dukan abubuwan da muke da su a duniya, amma a wasu lokatai muna da kashi 3,4 ko 5 na dukan abubuwan da muke da su a duniya. Waɗannan halaye ne masu muhimmanci kuma suna da amfani sosai. Wasu abokai da suka yi magana a wannan taron sun yi magana a kan wannan batun kuma ni ma na yi hakan a dā. Saboda haka, ƙasarmu tana da arziki na zahiri. Haka yake game da yanayinmu a ƙasar. Mun haɗa da teku biyu dabam dabam. Muna da alaƙa da ruwan teku da ke tsakanin gabas da yamma, wato, Asiya da Turai. Muna cikin wuri ɗaya da ya fi muhimmanci a wannan yankin. Dukan waɗannan fa’idodi ne muke morewa. Kamar yadda aka ambata, ɗaya daga cikin huɗu na lokacin da aka yi wannan shirin na shekara 20 ya shige. An gama shiri na shekara huɗu, wato, na huɗu da aka yi a wannan shekarar shi ne shekara ta farko da aka yi shiri na biyar. Hakika, an yi abubuwa da yawa a tsarin ayyuka na huɗu. Bisa ga rahoto da aka gabatar a wannan taron, an yi abubuwa masu muhimmanci sosai, amma akwai wasu abubuwa da ba a yi ba tukuna. Ƙa’idodin da aka sanar game da gyara mizanan cin abinci, ƙa’idodin tsarin ikilisiyarmu, ƙa’idodin yawan aiki da kuma ƙa’idodin da aka ambata a Talifi na 44 na Dokar, dukansu sun jitu. Idan muka shirya kuma muka yi amfani da wannan tsarin bisa ga waɗannan hanyoyin, za mu yi amfani da iyawar da na tattauna sosai. Waɗannan hanyoyin suna sa a sami haɗin kai kuma wannan haɗin kai tsakanin hanyoyi dabam dabam yana sa tattalin arziki ya yi ƙarfi. Hakika, ba a cim ma wasu maƙasudai da aka ambata a tsarin ayyuka na huɗu ba. Wasu cikin maƙasudan da ba a cim ma ba su ne ƙaruwa kashi 8 bisa ɗari, rage rashin aiki, da kuma kashi 8 bisa ɗari na kuɗi da aka ambata da kuma batun rage inflation da na tattauna a dā. Muna bukatar mu daɗa ƙwazo don mu daidaita kasawarmu na dā. In ji Talifi na 44 na Dokar, dole ne mu rage mallakar gwamnati da ayyukan tattalin arziki kuma mu yi haka. Maƙasudin shi ne a samu tattalin arziki da zai sa mutane su yi gāsa da kuma kuɗin da suke kashewa a tattalin arzikin ƙasar. Bisa ga lissafin da aka yi, kuɗin da ake bukata don a yi amfani da shi a wannan shekara biyar ya kai dala biliyan 160. Kuma wannan abu ne da dole a yi. An yi abubuwa masu kyau game da yadda za a bi ƙa’idodin da ke cikin Talifi na 44 na Dokar, amma abin da aka yi a nan gaba bai isa ba. Ayyuka masu ƙoshin lafiya suna haɗe da ayyuka marasa ƙoshin lafiya. Na yi shekaru da yawa ina nanata matsalar cin hanci na tattalin arziki. Sa’ad da na fara nuna matsalar, mutane da yawa suka zo wurina suka ce domin ina nanata matsalar cin hanci na tattalin arziki, masu ba da kuɗi za su iya jin tsoron shiga ayyukan tattalin arziki. Na gaya musu cewa kalamina ba zai kasance haka ba kuma za a ƙarfafa masu saka hannu a ayyukan tattalin arziki. Idan wanda yake son ya yi kasuwanci mai kyau ya san cewa gwamnati za ta hukunta waɗanda suka taka doka, zai sami ƙarin ƙarfafa. Saboda haka, ya kamata a ƙarfafa wanda yake taimaka wa ƙasar ta wurin bayyanuwarsa, ra’ayinsa, kuɗinsa, kuɗinsa da kuma aikinsa na kasuwanci. Saboda haka, ya kamata a yaba wa mai cin hanci da rashawa, ƙa’ida mai muhimmanci a wannan batun kuma ya kamata a bi wannan ƙa’idar. Abin farin ciki, duka ko kuma yawancin masu hidima da ma’aikatan gwamnati da suke kula da ayyukan tattalin arziki sun halarci wannan taron. To, kun ji kalaman waɗanda suka yi magana a wannan taron : furcinku game da ƙarfinku da kuma shawarwarin da suka nuna cewa akwai wasu kasawa. Kada mu ƙyale a yi kalami kuma kada mu yi kome. Mijin Tavakkoli ya yi gunaguni cewa ba ka ambata laifuffukan ba, amma zan ƙi amincewa da shi domin idan ka ce a yi wani abu, yana nufin cewa ba a yi wani abu ba tukuna kuma hakan ya nuna cewa akwai wasu kasawa da matsaloli. Ya kamata ya mai da hankali sosai ga shawarwarin da aka ba da a wannan taron kuma na gaskata cewa shawarwari ne masu kyau da suka cancanci bincike. Shawara ta farko ita ce a yi amfani da dukan ƙa’idodin da aka kafa don a tallafa wa sashen sana’a. Ya kamata a mai da hankali ga tallafa wa gine - gine, kamar yadda aka ambata a cikin doka, wato, kashi 30 bisa ɗari da aka ambata. Hakika, wasu ma’aikatan gwamnati da suka yi magana da ni sun gaskata cewa wannan kashi 30 bisa ɗari ba abin da ake bukata ba ne. Wataƙila wasu wurare ba sa bukatar taimako daga gwamnati, amma ko da wane irin aiki ne yake bukatar taimako daga gwamnati. Muna da wasu ƙungiyoyi da wannan dokar ta ɓata mana rai kai tsaye ko kuma kai tsaye, kuma muna bukatar mu yi la’akari da wannan darasin. Babu shakka, wasu hakki da za su cika a wannan batun su ne : tara kuɗi a kan yadda ake amfani da ƙarfi, ƙara ba da ’ ya’ya da kuma yin amfani da sababbin masana. Wasu ma’aikatan gwamnati sun yi gunaguni a gare ni cewa waɗanda suke da wasu masana’antu ba sa son su sauya tsohon na’urar da suke amfani da shi, kuma suna cinye kuzarinsu sosai. Sun yi gunaguni cewa ko da ana ba su kuɗi, ba za su yi amfani da shi su sauya tsohon na’urar da suke amfani da shi da sabon na’urar ba. Wajibi ne mu mai da hankali ga wannan batun. Hakan yana nufin cewa gwamnati tana bukatar ta tallafa wa ma’aikatan gwamnati kuma ta kula da kamfanonin da take tallafa musu. Ya kamata a yi tanadin taimako na kuɗi kamar yadda aka faɗa a cikin doka, amma ya kamata a mai da hankali kada mutane da na yi magana game da su, wato mutane masu arziki su yi amfani da taimako na kuɗi daga gwamnati don wasu abubuwa. Yana da muhimmanci a bi da irin waɗannan abubuwa a hanya mai kyau domin magirba masu gaskiya da suke son aiki tuƙuru da kuma yin aiki tuƙuru su cika hakkinsu. Na gaba kuma shi ne batun kuɗi da aka ɗan ambata a wannan taron da kuma waɗanda na tattauna sau da yawa da ma’aikatan gwamnati da suke kula da kuɗin. Hakika, babu wanda yake hamayya da sayar da kayayyaki, amma dole ne a tsara da kuma kula da kayayyaki. Domin muna son a yi tanadin wasu kayayyaki a kasuwa a wasu lokatai, alal misali, a lokacin Norouz, ba dalili ba ne mai kyau na ƙarin kayayyaki. Yana da muhimmanci mu mai da hankali ga kayayyakin gida sa’ad da muke tsai da shawarwari game da kayayyakin. An faɗa cewa idan ba a sayar da kayayyaki ba, magirba ba za su mai da hankali ga inganci ko kuma tsada ta ƙarshe na kayayyakin da suke sayarwa ba. Na gaskata cewa dalilin da ya sa ake wannan jayayyar ba shi da ƙarfi. Ƙari ga haka, ina son in mai da hankali sosai ga sashen noma. Na gaskata cewa sayan kayan noma yana bukatar hujja fiye da yadda ake bayarwa a yanzu. A sashen noma muna samun kayayyaki na musamman. Wani ɗan’uwa ya ba da rahoto game da ’ ya’yanmu. A wuraren da ake samun ’ ya’ya, ƙasarmu tana cikin abubuwa mafi kyau a duniya game da inganci. Ya kamata mu iya ƙara kayanmu. Ya kamata mu sayar da waɗannan kayayyakin lambu da na noma domin duniya ta fahimci abin da yake faruwa a ƙasar Irana kuma kada mu sayar da irin waɗannan kayayyakin da suka fi na Latin Amirka ko kuma wasu wurare. Darasi na gaba game da batun kuɗi ne. Hakika, gwamnati tana da hakkin tallafa wa masu sayar da kayayyaki da kuma masu ba da gudummawa. Kamar yadda ɗaya daga cikin ’ yan’uwan ya ba da rahoto, mun samu ƙaruwa sosai wajen sayar da abubuwan da ba su da mai, kuma za mu samu ƙaruwa da sauri a nan gaba. Abin da ya kamata mu yi ke nan kuma mu kasance da ’ yancin kai daga man fetur. Dangantaka da samun man fetur yana ɗaya daga cikin matsalolin tattalin arziki mafi muhimmanci a ƙasarmu kuma ba kawai ya shafi tattalin arzikinmu ba : matsalar ce ta zama gama gari. Dole ne mu kai lokacin da za mu iya daina sayan kuɗi domin ra’ayin siyasa ko kuma na tattalin arziki na kwanaki 15 ko kuma wata ɗaya idan muka tsai da shawara mu yi hakan. Ka yi tunanin abin da zai faru a duniya. A yau ba za mu iya yin haka ba domin muna bukatar mai. Idan wata rana tattalin arzikinmu ya samu ’ yanci daga man fetur da kuma kuɓutar man fetur, al’ummar Ireland da kuma Jamhuriyar Musulmai za su yi ƙoƙari su samu wannan riba, wanda zai shafi duniya sosai. Saboda haka, wajibi ne mu biya bukatunmu don mu biya bukatunmu. A wani ɓangare kuma, masu sayar da kayayyaki suna da wasu ayyuka da za su cika. Idan masu sayar da kayayyaki suka yi kuskure, hakan zai nuna cewa sun yi nasara a ƙasashen da suka fi sayar da kayayyakinmu, kuma ba shi da kyau a tura kayayyaki da kayayyaki da ba su da kyau da ba su da kyau kuma ba shi da kyau a yi jinkiri a sayar da su. Kamfanoni da suka yi nasara a dukan duniya sun ci gaba da biyan bukatun masu ciniki na shekara 100 ko 150. Alal misali, ka yi tunanin wani kamfani na Jamus ko Swiss da ya yi shekara 150 yana sayar da wani abu kuma har ila yana da masu cinikinsa a ƙasarmu da kuma wasu ƙasashe. Me ya sa? Dole ne masu ba da bayani su yi la’akari da waɗannan batutuwan. Wannan yana bukatar al’ada, al’adar ƙera kayayyaki masu kyau da za a aika zuwa wasu ƙasashe. Yaƙin cin hanci da rashawa yana da muhimmanci sosai. Muddin babu wani a ciki da zai taimaki baƙo, wannan baƙo ba zai iya jawo cin hanci na tattalin arziki ba. Saboda haka, ma’aikatan gwamnati suna da hakkin su mai da hankali sosai ga ƙungiyoyin gwamnati game da gaggawa da kuma faɗawa cikin tattalin arziki. Alal misali, sa’ad da ka bincika wani misali na ’ ya’yan tsaki a gonar da ta tsufa kuma ka ga cewa wata cuta ta soma a wurin, ba za ka nuna jin ƙai ba domin ka san cewa idan ka ƙi kula da wannan gonar da ta tsufa, to, sakamakon ba zai kai ’ ya’yan tsaki dubu kaɗan ba. Haka ma yake da rashawa. Abin da nake gaya wa ma’aikatan gwamnati ke nan : Idan kun ga cewa akwai cin hanci da rashawa a ƙungiyoyin gwamnati, kada ku yi jinkiri. Cin hanci da rashawa na tattalin arziki ciwo ne da ke yaɗuwa da sauri, saboda haka, yana da muhimmanci mu mai da hankali ga wannan batun. Yin shiri mai kyau don ƙungiyar haɗin kai yana ɗaya daga cikin abubuwan da ya kamata mu yi. An nanata batun ƙungiyar haɗin kai a shawarwari da aka ambata a Talifi na 44 na Dokar. Muna bukatar cikakkiyar shiri don sashen haɗin kai kuma wannan abu ne da dole a yi. Sashen haɗin kai zai iya kula da darussan da wani ɗan’uwa ya koyar game da ba da ofishin reshe ga ƙananan ma’aikata da kuma wasu irin waɗannan batutuwa. Wani abu kuma mai muhimmanci shi ne, wajibi ne mu yi iya ƙoƙarinmu don mu yi amfani da kuɗin da muke da shi don ba da gudummawa. Wato, ya kamata waɗanda suke da ƙwazo a wannan sashen su san zarafin samun kuɗi. Ya kamata kowa ya san zarafin da za su samu kuma kada wani rukunin mutane su samu bayanin. Waɗanda suke da wannan bayanin za su iya ɓata sunan. Ya kamata kowa ya samu irin wannan bayanin. Hakika an ambata wannan batun a gwamnati ta dā da kuma wasu abubuwa da aka yi a gwamnati ta 9 da ta 10, amma abin da aka yi bai isa ba. Dole ne mu ɗauki wasu matakai game da wannan. Na rubuta wasu batutuwa da ba zan tattauna ba domin lokaci ya yi da adhan zai yi magana a kansu. Ta wurin tagomashin Allah, za a ƙarfafa waɗanda suke ƙaunar ƙasar, al’ummar Ireland, da Jamhuriyar Musulmai, da waɗanda suke son su san abin da zai faru da wannan al’ummar a nan gaba su kasance da ra’ayi mai kyau game da ayyukan tattalin arziki. Ya kamata a tattauna furcin nan “ Ƙwazo da Ƙwazo ” da na gabatar a shekarar da ta shige tare da jigon nan “ Economic Jihad. ” Ta wurin tagomashin Allah, kowa zai yi aiki tuƙuru. Yanayi mai kyau da ƙasar za ta fuskanta a nan gaba ya bambanta sosai. Abin farin ciki, da akwai mutane da yawa a ƙasar da suke da zuciya mai kyau, ƙuduri mai kyau, hannu mai kyau da kuma fahimi. Ƙasarmu tana da arziki sosai da ba za a iya ɗaukanta ƙasa ta biyu a duniya ba. Tarihinmu, gadōnmu, iyawar mutanenmu, dukiyarmu — dukan waɗannan abubuwa sun nuna mana wannan gaskiyar. Shugaban Adireshin Jama’a a Mashhad - Khamenei.ir Na gaba cikakken nassin adireshin jama’a ne da Ayatollah Khamenei Shugaban Ƙaryace - Ƙaryacen Musulmai ya ba da a ranar 21 ga Maris, 2011 a cikin bautar Imam Ridge a tsarkakken birnin Mashhad. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo domin Allah ne, Ubangijin Duniya, da salama da gaisuwa bisa Annabi Mai - Tsarki, zuriyar Adamu mafi daraja, Ubangijinmu da Annabinmu, Ab -al - Qasem Al - Mustafa Muhammad, da kuma iyalinsa marasa aminci, musamman wanda yake zaune tare da Allah a duniya. Ina godiya ga Allah Maɗaukaki wanda ya ba ni zarafi na sake samun wannan labari mai kyau : kasancewa a wurin Ali ibn Musa ar - Ricardo yana zuwa bauta — bari a yi wa rayukanmu hadaya sabili da shi kuma gaisuwar Allah a bisansa. Zan so in yaba wa dukan ’ yan’uwa ƙaunatattu da suka halarci wannan babban taro mai ban al’ajabi a Norouz da kuma somawar sabuwar shekara. ’ Yan’uwa da suka taru a nan misali ne na mutanen Ireland. A rana ta farko ta shekara, mutanen da muke ƙauna suna tafiya zuwa bauta mai tsarki na Imma Ali ibn Musa ar - Ricardo daga birane da garuruwa masu nisa na ƙasar don su amfana daga albarkar wannan wuri mai tsarki. ’ Yan’uwanmu ƙaunatattu da suka zo daga birnin Mashhad ma sun halarci wannan taro mai ban sha’awa. Ina yi wa dukanku gaisuwa da kuma godiya. Sabuwar shekara ta Ireland zarafi ne mai kyau ga dukan mutanen Ireland da kuma dukan Musulmai da suke bikin Norouz su ba da gudummawa ga ƙungiyar Musulmai. Wannan shi ne halin Musulmai : Ya kamata a yi amfani da dukan zarafi, dukan lokaci da dukan yanayi na rayuwa don a sa ’ yan Adam su zama kamiltattu kuma su samu ci gaba na ruhaniya da na abin duniya. Wannan zarafi ne na sanin maƙasudai masu girma na Musulmai. Ziyarar dangi, mai da hankali ga Allah Mai Girma, koyon abubuwa masu kyau daga juna, taruwa a wurare na addini da na ruhaniya — waɗannan zarafi ne masu kyau da ya kamata mu amfana daga su. Gaskiyar ita ce, a cikin shekaru da yawa, musamman ma a lokacin mulkin Musulmai, mutane masu daraja na ƙasarmu sun yi amfani da Norouz a matsayin zarafi su sa hannu a ruhaniya kuma su kusaci Allah Maɗaukaki. Idan ka mai da hankali, za ka lura cewa a cikin sa’o’i kaɗan na farko na sabon shekara, yawancin mutane suna taruwa a wuraren addini da kuma wurare masu tsarki don su yi addu’a. Ma’anar wannan ƙaura mai muhimmanci ita ce al’ummar Ireland tana amfani da wannan biki na al’ada don addini. Ya kamata mu bi wannan sanannen misali a dukan al’amura, kuma ya kamata mu yi amfani da Norouz mu ƙara iliminmu, ruhaniyarmu da fahiminmu kuma mu bi addinin Musulmai da koyarwar Musulmai da kuma tarbiyyar Musulmai. Ina fata cewa Allah Mai Ɗaukaka zai sa dukanmu mu yi nasara a wannan batun. A yau zan yi amfani da wannan zarafi na yi magana a kan batutuwa uku. Da farko zan gabatar da ɗan rahoto na shekara ta 1389 : Zan yi la’akari da batun sosai kuma in bayyana yadda al’ummar ƙasar Ireland da ma’aikatan gwamnati suke ja - gora a shekara ta 1389. Sa’an nan zan yi magana game da sabuwar shekara, wadda take somawa daga yau. A sashe na uku na jawabina zan yi magana game da batutuwa na yankin : batutuwa na Gabas ta Tsakiya, Afirka ta Arewa da kuma abubuwan da suke faruwa a wannan yankin Musulmai. Game da fitowa ta farko, zan iya cewa a shekarar da ta shige ana ɗauke da jigon nan “ Ƙwazo da Ƙwazo ” a kowace shekara. Hakika, ƙoƙarce - ƙoƙarce da ƙoƙarce sun nuna sakamakon a dogon lokaci, amma zai yiwu ka ga alamun ƙoƙarce - ƙoƙarce da ƙoƙarce sa’ad da ka ɗan duba shekara ta 1389, abin da ma’aikatan gwamnati suka yi da kuma yadda mutanenmu ƙaunatattu suka ba da haɗin kai ga ma’aikatan gwamnati. Ana ganin alamun a wurare da yawa. Bari mu fara da kimiyya da fasaha. A farkon shekara ta 1389, na samu zarafin ziyarar wani babban cibiyar ma’aikata a ƙasar. ’ Yan kwanaki na ƙarshe na samu wata zarafi na ziyarci inda ake nuna fasaha, kuma na ga sakamako mai kyau da ake samu a kowace shekara da idanuna. A sashen ci gaban kimiyya da fasaha, zan gaya muku cewa abin da muka cim ma a ƙasar ya fi abin da mutane suka sani. Shekaru da yawa da suka shige an soma sashen kimiyya a wurare dabam dabam, kuma abin farin ciki wannan sashen yana ƙaruwa kowace rana. Sa’ad da na yi ƙaulin wani limami ( a.s ) da ya ce, “ Ilimi abu ne mai girma. ” Hakan yana nufin cewa ilimi ne tushen iko ga al’ummai da kuma mutane. Wannan halin ilimi ne da fasaha. A yau ƙasar tana samun ilimi a wurare da yawa, musamman a sababbin wurare da aka kafa kuma aka sami ci gaba sosai. Abin farin ciki shi ne, masana kimiyya da matasa suna samun ci gaba sosai a wurare dabam - dabam, kamar su ilimin kimiyya, ilimin sararin sama, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin sararin samaniya, ilimin da ke da muhimmanci sosai ga ƙasar. Kamar yadda na faɗa a daren da na yi magana game da Sabuwar Shekara, rahotanni da manyan wurare na dukan duniya suka shirya sun nuna cewa ƙasarmu tana ci gaba da sauri fiye da ƙasashe da yawa a duniya. Akwai abubuwa biyu da uku masu muhimmanci game da ci gaban kimiyya da fasaha da zan so na tattauna yanzu. Abu na farko shi ne cewa yawancin masana kimiyya da suke yin waɗannan abubuwa matasa ne. Avirejin shekarun masana kimiyya da suke cikin waɗannan ƙoƙarce - ƙoƙarcen shi ne 35. Darasi na gaba shi ne waɗanda suke yin waɗannan abubuwa masu ban al’ajabi suna da gaba gaɗi sosai, kuma wannan gaba gaɗi ne ya fi muhimmanci. Mutane ne suke da iko sosai, kuma abin da ƙasarmu take morewa ke nan. Matasanmu suna samun ci gaba a wannan filin da ɗabi’a mai kyau, kuma sun gaskata cewa za su iya yin kome, duk wani abin da ƙasar take da shi. Abu na gaba game da ci gaban kimiyya shi ne cewa za a kafa sarƙa ta kimiyya, fasaha, da kuma sayar da kayayyakin. Kuma wannan sarƙa tana da muhimmanci sosai. Wato, muna samun ilimi, muna mai da shi fasaha, muna gina kayayyaki, muna sayar da kayayyakinmu ta kasuwanci na ƙasashe dabam dabam kuma muna samun arziki a ƙasar. Wannan ita ce hanyar da samun ilimi ke kawo arziki na ƙasa da kuma biyan bukatun mutane. Ya kamata mutanen da muke ƙauna su san cewa dukan gwanaye na tattalin arziki, waɗanda suka yarda da ra’ayin gwamnati na yanzu game da tattalin arziki da kuma gwanaye waɗanda ra’ayinsu game da tattalin arziki ya bambanta da na gwamnati na yanzu, sun yarda cewa ba da gudummawa yana da muhimmanci kuma yana da kyau. Shiga wannan filin yana da wuya sosai, kuma ba a shirya filin sosai ba. Abin farin ciki, an riga an soma wannan aikin. A gaskiya, haɗin kan da ke tsakanin gwamnati da mutanen ya fi kyau. Mutanen sun ba da haɗin kai sosai sa’ad da suke bin Dokar da Aka Ba da Taimako. A hankali, za a fahimci sakamakon wannan dokar a nan gaba, ko da yake wasu sakamako masu kyau sun riga sun bayyana. Ainihin dalilin da ya sa aka kafa dokar shi ne a rarraba talakawa a hanyar da ta dace. Wannan mataki ne mai girma na kafa adalci ga jama’a. Bi da arzikin ƙasar, musamman ruwa da kuzari, shi ne makasudi na biyu. Na kira sunan shekara ta 1387 “ Year of Reforming the Norms of Consumption ” ( Shekarar Gyara Koyarwa ), wato, tattalin arziki da kuma guje wa ɓad da abubuwa. Dokar da Aka Ba da ta Hannun Musa tana ɗaya daga cikin hanyoyin da za mu iya canja tsarin cin abinci. An rage cin ƙarfi a cikin ’ yan watanni da aka yi amfani da Dokar da Aka Ba da Taimako, kuma wannan yana da amfani ga ƙasar. An rage yin amfani da gurasa da ganyaye, waɗanda albarka ce mai girma daga Allah da kuma ƙoƙarce - ƙoƙarce da ake yi wajen haifan su. Hakika, ta wurin tagomashin Allah, za a samu fa’idodi da yawa a nan gaba, kuma gyara tsarin tattalin arziki yana cikin waɗannan fa’idodi. Ƙaruwar sayar da abubuwan da ba su da mai, alama ce ta ƙoƙari sosai da kuma aiki a filin tattalin arziki. Abin baƙin ciki, ƙasarmu ta dogara ga ƙera māi tun shekaru da yawa da suka shige. Dukan masana tattalin arziki da suke kula da ƙasarmu sun ƙi wannan ra’ayin, amma an yi amfani da mu a wannan yanayin. Shekaru da yawa da suka shige, na ce wani abin da nake so shi ne wata rana za mu iya yin hidima a ƙasar ba tare da yin amfani da māi ɗaya ba. Hakan bai faru ba tukuna, amma yin hakan yana da wuya sosai. Ƙaruwa da muke samu yana taimaka mana mu kusaci wannan makasudin, kuma hakan yana faruwa. An yi wani abu mai girma game da wannan a shekara ta 1389. Yin tsayayya da yanayin cikin basira da kuma ƙarfi yana ɗaya daga cikin abubuwa da ke nuna ƙoƙari sosai da kuma aiki a filin tattalin arziki. Tun farkon shekara ta 1389 suna ƙoƙari su daɗa yin wa’azi a ƙasar Ireland. Bisa ga ƙirga da suka yi, ya kamata a kawar da Jamhuriyar Musulmai da kuma al’ummar Ireland a cikin watanni 5 - 6. Ta wurin doka da suke so su sa rayuwa ta kasance da wuya ga al’ummar Ireland da kuma Jamhuriyar Musulmai har mutanen suka yi adawa da Jamhuriyar Musulmai. Aka tsai da shawara mai kyau kuma mai ƙarfi a kan waɗannan dokoki, kuma takobin maƙiyin ya lalace. Maƙiyin bai yi ƙoƙari ya cim ma maƙasudansa ta wajen yin amfani da waɗannan dokokin ba. A yau, mutanen da suke yamma sun yarda cewa yin takunkumi a kan ƙasar Irana ba shi da amfani. Ƙasarmu tana sayar da mai, amma a dā muna sayar da man fetur mai yawa, wanda ake samu daga mai. Sun ce wannan kumamancin Jamhuriyar Musulmai ne kuma za su hana kawo māi. Ma’aikatan gwamnati sun soma tunanin yadda za su ƙera māi, kuma ƙoƙarce - ƙoƙarcensu ya sa ƙasarmu ta samu isashen māi. Irin waɗannan abubuwa ne na ji daga wasu ’ yan kimiyya matasa a taron gine - gine da na ziyarci wata da ta shige. Sun gaya mini, “ Muna son mu gina na’urar, kuma mun je ƙasar waje don mu sayi abubuwan da ake bukata, amma sun gaya mana cewa ba za su sayar mana ba domin tsari, saboda haka mun fahimci cewa muna bukatar mu ƙera abubuwan da ake bukata. Mun dawo kuma muka yi ƙoƙari mu samu waɗannan kayayyakin, kuma mun yi nasara ba tare da taimakon baƙi ba. ” In ji rahoton gwamnati, an samu zarafin aiki miliyan ɗaya da ɗigo shida a shekara ta 1389. Idan wannan rahoton gaskiya ne, adadin ya fi zarafin aiki rabin miliyan. An cim ma abubuwa masu kyau a wurare kamar su gine - gine, gine - gine na manyan hanyoyi da hanyoyi, da kuma tanadin waya, dukansu suna da alaƙa da fasaha na ƙasar. Abin da aka cim ma a tattalin arziki ke nan. Na cim ma abubuwa da yawa a wasu wurare, amma ba zan tattauna su na ɗan lokaci ba. Ko yaya dai, a bayyane yake cewa shekara ta 1389 ce da gaske “ Shekarar Ƙwazo da Kuma Aiki. ” Babu shakka, shekara ta 1389 ba ta da wata ma’ana ta musamman. Wannan shekarar, shekara ta gaba da kuma shekaru na gaba za su zama “ shekarar Ƙwazo da Kuma Ƙwazo. ” Al’ummar Iraniya da ma’aikatanta ya kamata su yi ƙoƙari sosai a kowane lokaci don mu cim ma matsayin da al’ummar Iraniya ta cancanta. Amma, masana sun gaskata cewa da shigewar lokaci batutuwan tattalin arziki sun fi muhimmanci da kuma gaggawa fiye da dukan batutuwan ƙasar. Idan ƙasarmu ta sa ƙoƙarce - ƙoƙarce masu kama da jihad a wuraren tattalin arziki kuma idan manyan kutare da aka yi suna haɗe da sauran kutare, babu shakka wannan zai kawo sakamako mai girma ga ƙasar, don ci gabanmu da kuma girman al’ummar Iraniya. Abin da ya fi muhimmanci a wannan batun shi ne yadda tattalin arziki yake ƙaruwa da aka ambata a tsarin bunƙasa na biyar, wato, aƙalla kashi 8 bisa ɗari. Ya kamata ’ ya’ya su zama sashe mai girma na wannan girmar. A jawabina a rana ta farko a shekara ta 1388, na yi wasu darussa game da batun gajiya da kuma matsalolin da ke tattare da ba da ’ ya’ya. Ya kamata mutanen su san waɗannan abubuwan. Ƙari ga haka, ya kamata ma’aikatan gwamnati su gaya wa mutanen cewa yana da muhimmanci su riƙa taimaka wa matalauta da kuma mawadata su riƙa biyan bukatunsu. Ƙari ga haka, ya kamata su gaya wa mutanen cewa yana da muhimmanci su riƙa taimaka wa matalauta da mawadata. Irin wannan jayayyar ba ta da kyau a gare mu. ’ Yan Adam ba sa amincewa da irin wannan jayayyar. Ya kamata su yi ƙoƙari su yi waɗannan abubuwa bisa tsari na biyar. Rage yawan rashin aiki yana cikin batutuwa masu muhimmanci a ƙasar. Ƙari ga haka, ƙarin kuɗi da kuma taimaka wa ’ yan’uwan da ke ƙasar su saka hannu a sana’ar tattalin arziki suna da muhimmanci sosai. ’ Yan’uwan da suke ba da haɗin kai za su iya tara kuɗi sosai kuma su saka hannu a sana’ar tattalin arziki. Dole ne a shirya farillai na doka game da wannan. Wannan yana nufin tallafa wa aiki mai yawa. Kamar yadda yake da tattalin arziki wajen yin amfani da muhimman arziki, musamman ma na ruwa, a yau kashi 90 bisa ɗari na arzikinmu wajen noma ne suke amfani da shi. Ka yi la’akari da abin da zai faru idan gwamnati ta yi nasara wajen gyara tsarin gajiya kuma ta rage wannan adadin da kashi 10 kawai. Muna amfani da kashi goma na dukiyarmu don wasu abubuwa, har da na gida da na masana’antu. Hakika, za mu sami ruwa ninki biyu na waɗanda ba manoma ba ne, wanda yake da muhimmanci sosai. Saka hannu kai tsaye na mutane a batutuwan tattalin arziki abu ne mai muhimmanci. Idan muna son wannan ƙungiyar ta tattalin arziki ta kasance a ƙasarmu a shekara ta 1390, ya kamata a cika wasu farillai. Zan so na ɗan ambata waɗannan farillai. Na farko, wajibi ne mu kasance da ruhun sihiri. Mun ga hakan a lokacin da ake tsarkakkiyar kāriya da kuma lokacin da aka sake gina ƙasar. Babu shakka, wannan rukunin zai ci gaba idan muka ci gaba da bauta wa Jehobah a hanyoyi dabam - dabam. Farilla ta biyu ita ce a ƙarfafa ruhaniya da kuma ruhun bangaskiya na addini cikin jam’iyya. Ya kamata dukan mutane ƙaunatattu su san cewa halin kirki a tsakaninmu da kuma matasa zai taimaki al’ummarmu a al’amura na duniya. Ba daidai ba ne a yi tunanin cewa yin baƙar magana tsakanin matasa yana nuna sakamakonsa ne kawai sa’ad da ake zage - zage ko kuma sa’ad da ake maimaita Kumeyl. Idan matashin yana jin daɗin yin ado, ba za su riƙa shan ƙwaya ba kuma ba za su riƙa shan ƙwaya ba. Haka ma yake da tattalin arziki. Ɗaukaka da kuma ruhaniya suna da matsayi mai muhimmanci. Farilla ta gaba ita ce kada al’amura na gefe - gefen ƙasar su raba hankalinsu. Wannan ya yi kama da yanayin ayarin da yake aiki mai muhimmanci kuma yana tafiya ta hamada zuwa inda yake, amma farat ɗaya wani abu da ba shi da muhimmanci ya jawo hankalin ayarin a ɓangaren hamada kuma ya daina ci gaba. Bai kamata a mai da hankali ga al’amura na musamman ba. Kasancewa da haɗin kai da kuma haɗin kai a ƙasa wani farilla ne. Wajibi ne mutanen su ƙaunaci ma’aikatan gwamnati kuma su amince da ma’aikatan gwamnati. Ɗaya daga cikin manyan tarkon abokan gaban al’ummar Iraniya shi ne su jawo rashin jituwa a cikin ƙasar a ƙarƙashin ƙabilu, addinai, siyasa da kuma ’ yan hamayya. Abin farin ciki, al’ummarmu tana a faɗake. Dukan waɗanda suka damu da ƙasar da kuma dimokuraɗiyya ta addini, wadda ita ce abin alfahari ga al’ummar Ireland, ya kamata su ba da haɗin kai cikin jituwa. Ya kamata ma’aikatan gwamnati su yi hakan. Ina yi wa ma’aikatan gwamnati gargaɗi sosai game da wannan batun. Zai yiwu a yi shawara a kan magance batutuwa mafi muhimmanci a duniya, balle ma waɗannan batutuwa marasa muhimmanci. A wasu lokatai bayan na sanar da wata alama a farkon shekarar, sai in ga alama da aka rubuta a ciki a ko’ina a birnin Tehran da kuma wasu biranen ƙasar. Wannan ba shi da amfani. Ƙoƙarce - ƙoƙarcen da aka ɗauka wani lokaci suna da tsada amma ba su da muhimmanci. Abin da nake bukata daga ma’aikatan gwamnati da kuma ƙaunatattun mutane shi ne su saurari waɗannan kalmomi kuma su yi ƙoƙari su yi amfani da su. Saboda haka, bai kamata mu yi wani abu mai tsada ba. Hakika, muhimmancin batutuwan tattalin arziki ba ya nufin mu yi banza da wasu wurare. Yana da muhimmanci mu mai da hankali ga wasu fasaloli, musamman kimiyya da fasaha, kuma mu taimaka kuma mu amince da matasa ’ yan kimiyya domin su cim ma abubuwa masu girma. Abubuwan da suka faru a ƙasar Masar da Tunisiya da Libiya da Bahrain suna da muhimmanci sosai. An yi canji na musamman a wannan yanki na Musulmai da na Larabawa. Wannan alama ce ta Farkawar Musulmai. Abu ɗaya da ake furtawa a Jamhuriyar Musulmai na shekaru da yawa yana bayyana kansa a mahallin waɗannan ƙasashen. Waɗannan aukuwa suna da fasaloli biyu : ɗaya shi ne bayyanuwar mutane ɗaya, ɗaya kuma shi ne tsarin addini na waɗannan ƙungiyoyin. Waɗannan halaye biyu ne masu muhimmanci. Bayyanuwar mutanen a zahiri — abin da ya faru a lokacin Ƙarshen Musulmai ke nan. ’ Yan siyasa, mutane da suke zama a hasumiyarsu da kuma ’ yan siyasa ba za su iya yin kome ba. Ingancin Imaminmu mai girma shi ne ya ƙarfafa mutanen su shiga filin wasa. Haka yake faruwa a wasu ƙasashe a yau. A ƙasar Masar da kuma Tunisiya, mutane ne suka shiga filin wasa, amma ba su da ilimi da kuma waɗanda suke zama a hauren giwa kuma suna magana tare. A wannan karon mutanen ne suka shiga filin wasan da son addini. Addu’o’i na Jumma’a, addu’o’i na ikilisiya, sunan Allah, masanan addini, masu ɗaukaka addini, masu kafa sababbin makarantu na addini a wasu ƙasashe — waɗannan abubuwa ne suka ƙarfafa mutane su shiga. Abin da ya faru ke nan. Me ya sa mutanen suka shiga filin wasa? Sarakunan Masar, Tunisiya da wasu ƙasashe masu zalunci sun ɓata fahariyar mutanen. Alal misali, mutanen Masar sun ga shugaban ƙasarsu yana aikata laifi mafi tsanani ga Isra’ila. Da a ce Hosni Mubarak bai ba da haɗin kai ga Isra’ila ba, da Isra’ila ba za ta matsa wa mutanen Gaza haka ba. Amma Hosni Mubarak ya shiga kuma ya taimaka wa Isra’ilawa su hana hanyar zuwa Gaza. Sun fahimci cewa mutanen Gaza suna da ƙarƙashin teku don su hana masu zalunta a Gaza yin amfani da waɗannan ƙarƙashin tekun, sun gina bangwayen ƙarfe da kewaye da su da ke da tsawon kafa 30 kuma suka yanke ƙarƙashin ƙarƙashin tekun. Hosni Mubarak ne ya yi hakan. Irin waɗannan abubuwan sun faru a wasu ƙasashe ma. Alal misali, Gadhafi ya nuna halin da ya saɓa wa yamma a shekarun farko na sarautarsa, amma ya yi wa yamma hidima sosai a shekarun baya bayan nan. Mutanen Libya sun ga cewa barazana mai sauƙi ya isa ya sa Gadhafi ya ɗauki dukan makaman nukiliya na ƙasarsa a cikin jirgin ruwa ya gaya wa mutanen da ke yamma su ɗauke su. Ka gwada yanayin al’ummarmu da al’ummar Libya. Ba kawai ma’aikatan gwamnati ba su janye hankalinmu ba, amma kuma suna ƙara ƙera makaman nukiliya sau da yawa a kowace shekara bisa ga abin da magabcinmu yake so. Haka yake a dukan ƙasashen da mutanensu suka yi wa gwamnatocinsu tawaye. Wannan yana da muhimmanci a gare mu. Bayan waɗannan abubuwan sun faru, sun ɗauki matsayin da ya saɓa wa juna domin ba su fahimci abin da ya faru daidai ba kuma domin ba su san mutanen ba. Ƙari ga haka, sun goyi bayan Hosni Mubarak muddar ransu kuma sun fahimci cewa ba zai yiwu a hana shi yin mulki ba. Wannan darasi ne daga shugabannin wasu ƙasashe da suka dogara ga Amirka. Amma sun goyi bayan wannan mulkin kuma sun kāre shi har ƙarshe. ’ Yan Amirka da kuma yamma ba su yarda da abin da ya faru ba. Ƙasar Masar tana ɗaya daga cikin dokokin da Amirka take da shi a Gabas ta Tsakiya kuma suna dogara ga ƙasar Masar. Sai ’ yan Amirka suka yi ƙoƙari su kāre tsarin mulkin Masar. Idan al’ummai suka kasance a faɗake, za su iya fallasa riya na Amirka da sauƙi kuma su ruɗi shirye - shiryensa. Bayan sun yi rashin Hosni Mubarak a ƙasar Masar da kuma Ben Ali a ƙasar Tunisiya, ’ yan Amirka sun yi ƙoƙari su kāre tsarin mulkinsu. Sun ci nasara bisa waɗannan gwamnatocin kuma ta wurin tagomashin Allah, kasawar Amirka za ta ci gaba a wannan yankin. Bayan sun yi rashin abokan aikinsu a waɗannan ƙasashen, sun ɗauki mataki sau biyu, ɗaya game da zarafi ne, ɗayan kuma game da zarafi ne. Ba su yi nasara ba a wannan batun. Suna ƙoƙari su yi koyi da abin da ya faru a ƙasar Masar da Tunisiya da Libiya da kuma wasu ƙasashe a ƙasar Irana, ƙasar da take morar dimokuraɗiyya na addini da kuma gwamnati mai son addini. Abin da suke yi munafunci ne na gaske : suna da’awar cewa suna goyon bayan al’ummai. Ya kamata ƙaunatattunmu su sani cewa Shugaban Amirka ya aika saƙo ga al’ummar Irmiya, cewa yana goyon bayansu. Ba kawai suna nuna jin ƙai ga wasu al’ummai ba, amma kuma ba sa nuna jin ƙai ga mutanensu. Duk da yanayin tattalin arziki na ƙasar Amirka, Shugaban ƙasar Amirka na yanzu ya kashe biliyoyin daloli daga harajin da ’ yan ƙasar Amirka suke biya domin ya ci gaba da cin hanci da kamfanonin makamai da kuma kamfanonin man fetur. Saboda haka, ba sa nuna jin ƙai ga mutanensu. A yau, ƙasar Amirka tana fama da matsalar tattalin arziki, kuma ba za ta iya magance matsalar ba. Wuraren azaba na Guantanamo da Abu Ghraib da kuma wasu wuraren azaba wani batu ne. Ba su fahimci al’ummai ba. Shin Shugaban ƙasar Amirka na yanzu ya san abin da yake cewa? Ba mu san amsar waɗannan tambayoyin ba. Ya ce mutanen da suka taru a Tudun Azadi suna kama da mutanen da ke Tudun Tahrir a Masar. Gaskiyarsa : Kowace shekara a ranar 22 ga Bahman, mutanen Ireland suna taruwa a filin Azadi kuma suna ihu “ ga Amirka. ” Matsayin Jamhuriyar Musulmai a batutuwan yankuna a bayyane yake. Muna neman mu kāre al’ummai da kuma ’ yancinsu. Wannan shi ne matsayin ƙasar Ireland da kuma na tsarin Musulmai. Wannan shi ne matsayin da Jamhuriyar Musulmai ta ɗauka. Abin da zukatan mutanenmu da kuma ma’aikatan gwamnati suke faɗa ke nan. Akwai abubuwa biyu da ya kamata mu yi la’akari da su, ɗaya shi ne batun Libiya, ɗayan kuma shi ne batun Bahrain. Ƙari ga haka, mun hukunta ayyukan gwamnati da ke ƙasar Libya, wato, kashe mutane da kuma matsa musu. Ƙari ga haka, mun hukunta mutanen da ke ƙasar Amirka da kuma yammacin ƙasar. Sun yi da’awar cewa suna so su shiga ƙasar Libya ko kuma su yi aikin soja don su kāre mutanen. Wata ɗaya ce aka yi wa mutanen Libiya bom. Idan da gaske ka tallafa wa mutanen Libiya, idan ka damu da mutanen Libiya, ya kamata ka taimake su. Ya kamata ka ba su wurin da suke bukata. Maimakon su yi waɗannan abubuwa, sun tsaya suna kallon mutanen da aka kashe na wata ɗaya. Kana son ka yi amfani da Libiya a matsayin maɓulɓular ƙasa don ka kula da gwamnatocin ƙasar Masar da kuma Tunisiya da suke gabas da yammacin Libiya. Nufinka mugunta ne. Abin baƙin ciki, Majalisar Ɗinkin Duniya, wadda za ta biya bukatun al’ummai, ta zama kayan aiki a hannun waɗannan mutanen. Wannan abin kunya ne ga Majalisar Ɗinkin Duniya. Saboda haka, ba a amince da bayyanuwar ƙasashen waje da yamma a Libya gabaki ɗaya. Idan suna son su taimaka wa mutanen Libiya, ƙofa a buɗe take : Za su iya taimaka wa mutanen kuma su shirya su, kuma mutanen za su warware matsalolinsu da Gadhafi da kuma wasu. Ainihin abin da suke bukata shi ne su yi zaɓe inda kowannensu zai iya yin zaɓe guda. Wannan ba abin mamaki ba ne? A Bahrain akwai dimokuraɗiyya na dukan duniya, amma mutanen Bahrain ba za su iya yin zaɓe ba. Waɗannan mutanen sun yi amfani da wannan zarafin don su hana al’amuran ƙasashen da ke yankinsu ta wajen gabatar da wata sabuwar fitowa, wato, fitowa na Shia - Sunnin. Domin matalauta a Bahrain sun zama Shia, babu wanda ya kamata ya goyi bayansu a duniya. Ya kamata tashoshin talabijin da suke bayyana batutuwa na yankin su yi shiru yanzu game da abin da ya faru a Bahrain. Sa’an nan wasu mutane a ƙasar Fasiya — ko ’ yan siyasa ne ko ’ yan jaridu — suka soma faɗin abin da bai dace ba, suna cewa batun Bahrain yaƙi ne na Shia - Sunni. Yadda al’umma ta yi tsayayya da zaluncin da ake yi mata ne, kamar yadda ya faru a Tunisiya da Masar kuma kamar yadda yake faruwa a Libya da kuma Yemen : babu bambanci. Amirkawa za su yi farin cikin yin amfani da dabarun yaɗa labarai da suke amfani da su a yankin kuma su kawar da batun Bahrain. Sun yi tambaya dalilin da ya sa ƙasar Ireland take goyon bayan mutanen Bahrain. To, muna tallafa wa kowa. Mun yi shekara 32 muna tallafa wa mutanen Falasɗinu, kuma wace ƙasa ce gwamnati da kuma al’umma suka tallafa wa mutanen Falasɗinu a shekaru 32 da suka shige? Mutanen Falasɗinu ne Shia? Sa’ad da muka je tashar jirgin sama, sai muka soma shirin zuwa Gaza. Sun so su je Gaza su yaƙi Isra’ila. Mun gaya musu kada su tafi. Mutanenmu sun furta yadda suke ji game da Gaza, Falasɗinu, Masar, Tunisiya da kuma wasu wurare. Saboda haka, wannan ba batun Shia - Sunnin ba ne. Suna ƙoƙari su gabatar da batun Bahrain a matsayin fitowar Hasumiyar Tsaro ta Shia. Abin baƙin ciki, wasu mutane da ba su da mugun nufi sun faɗa cikin wannan tarkon. Idan akwai mutane masu kirki da suka sa hannu a wannan batun, zan so in gaya musu, “ Kada ka sa wannan ya zama fitowar Shia - Sunnin. ” Wannan zai zama hidima mafi girma ga Amirka. Ba mu san bambancin da ke tsakanin Gaza da Falasɗinu da Tunisiya da Libiya da Masar da Baheleni da kuma Yemen ba. Mun yarda da ƙungiyoyin ƙasashe da suke ɗaukaka ra’ayin Musulmai kuma suke neman ’ yanci. Bayan da aka tura tankin gwamnatin Saudiya a hanyoyin Manama a Bahrain, ’ yan Amirka sun nuna rashin kunya sa’ad da suka sanar cewa ba sa ɗaukan sa hannu a ƙasar Bahrain a matsayin ƙasar waje. Amma sa’ad da masu shela na aurenmu, masana addini da kuma mutane masu kirki suka gaya musu kada su kashe mutanen, sai suka zarge mu cewa sun sa hannu. Shin hakan zai sa mu yi sanyin gwiwa ne? Sa’ad da muka gaya wa wani mulki mai zalunci kada ya kashe mutanensa, suna kiran wannan mahani, amma sa’ad da wata gwamnati ta yi amfani da tankinta a hanyoyin Bahrain, suna cewa ba sa ɗaukan wannan mahani na ƙasashen waje! Ƙasar Amirka tana da nisan mil da yawa daga wannan yankin. Sun yi kuskure, kuma duk wanda ya bi su zai yi kuskure. Na faɗa sarai cewa, da amincewar Allah, an soma sabuwar ƙungiya a yankin. Bisa ga alkawarin Allah, wannan rukunin babu shakka za su more nasara. Al’ummar Irmiya tana alfahari da kuma farin ciki cewa ita ce ta farko da ta bi wannan tafarkin kuma ta kasance da aminci. Yaranmu ba su ga Idin Ƙetarewa ba, amma sun kasance da aminci fiye da waɗanda za su yi canje - canje a lokacin. Ku ƙaunaci Allah, ku ba da jinƙai da albarka ga al’ummarmu ƙaunatacciya. Ku ƙaunaci Allah, ku ƙara girmama waɗanda suke bauta wa wannan al’umma, wannan rukunin, Musulmai da Musulmai. Ku ƙaunaci Allah, ku sa zuciya mai tsarki ta Imamin Zamani ta gamsu da mu. Allah ƙaunatacce, ta wurin albarkar da aka yi wa Ibrahim (s.w.a ) da iyalinsa, ka sa kurwa marar iyaka na waɗanda aka kashe su da kuma kurwa mai tsarki na imaminmu mai girma su gamsu da mu. Ka ba mu alheri da albarka da ka ba su. Tattaunawar da ke gaba cikakke ne na jawabin da Ayatollah Khamenei, Shugaban Mulkin Musulmai ya gabatar a ranar 7 ga Agusta, 2011 a taron da aka yi da ma’aikatan gwamnati na Jamhuriyar Musulmai ta Ireland. Cikin Sunan Allah, Mai Amfani, Mai Jinƙai Dukan yabo domin Allah ne, Ubangijin Duniya, da salama da gaisuwa bisa Mai - Tsarki Annabi, Ubangijinmu da Annabi, Ab -al - Qassem Al - Mustafa Muhammad, da kuma bisa iyalinsa da ya zaɓa, musamman wanda yake zaune tare da Allah a duniya. Zan so na marabci ’ yan’uwa maza da mata ƙaunatattu, wato, ma’aikatan ƙasar masu ƙwazo da kuma juyayi. Ina fata cewa Allah Mai Ɗaukaka zai sa wannan wata mai tsarki ya zama da daraja a gare ka da kuma al’ummar Ireland. Ina godiya ga Allah Mai Girma wanda ya ba ni wani zarafi na shirya wannan taro mai kyau na abokantaka da kuma tattauna batutuwa masu muhimmanci a ƙasar. Sashe na farko shi ne tunasarwa da nake bukatar na mai da wa hankali fiye da kowa. A ƙarshe, idan akwai isashen lokaci, zan yi magana game da batutuwa na yankin da kuma abubuwan da suke faruwa a yankinmu. A ƙarshen wannan littafin, Hajj Mirza Javad Maleki Tabrizi, sananne mashaidi kuma mashaidi mai suna Musulmai, ya ce azumi kyauta ce daga Allah da Allah Mai Girma ya ba wa masu bi da bayinsa. Ya ce, “ Yin hasara ba wajibi ba ne, amma daraja ce da ya kamata mu yi godiya ga Allah saboda ita. ” Ya cire waɗannan fa’idodi daga tarihin Musulmai da kuma ilimi da ya samo daga zuciyar wannan babban mutum. Ƙari ga haka, ya kamata mu yi tunani sosai a kan yadda za mu kasance da hikima idan muka yi amfani da wannan zarafin. Lokaci ne ainihin dukiyar dukan ’ yan Adam. Da shigewar lokaci, dukan abubuwa masu kyau za su samu ceto na har abada da kuma aljanna ga ’ yan Adam. Ya kamata mu yi tunani game da lokacin da muke da shi. Ya kamata mu ji yadda dare da rana suke a rayuwarmu. Rayuwa ba kome ba ce sai dusar ƙanƙara da kuma rana. Ko da yake wannan dukiyar ita ce kawai abin da muke da shi domin mu samu ceto a duniya ta gaba. Ya kamata mu yi tunani a kan yadda za mu yi amfani da shi, inda za mu yi amfani da shi da kuma abin da za mu kashe. Ya kamata mu yi tunanin mutuwa da barin wannan duniyar da lokacin da za mu bar jikinmu da kuma lokacin da za mu sadu da mala’ikan mutuwa. Wannan lokacin abu ne da zai faru da dukanmu. Waɗannan abubuwa ne da ya kamata mu yi bimbini a kansu, kuma ya kamata mu yi tunani sosai a kansu. Duas wani wuri ne da ya dace a yi bimbini a kai. Ɗan’uwa Hajj Mirza Javad Maleki Tabrizi ya ce a cikin littafinsa “Al - Muraqibat ” cewa dukan jawabai da kuma labaran da aka yi daga Imams ( a.z. ) da ba su cika ba, ban da labaran da aka yi game da addinin ƙarya, ba su cika ko ɗaya cikin goma na gaskiya da koyarwa da aka koya mana ba. Waɗannan abubuwa biyu suna da muhimmanci sosai. Ina tunanin wasu kurakurai da zan tattauna na ’ yan mintoci don a maimaita su ga waɗanda suka riga suka karanta su kuma su tuna wa waɗanda ba su karanta su ba. Ya ce : “ Ya Allah, ka albarkaci Ibrahim da iyalinsa, ka yi mini ado da adon masu - adalci, ka yafa mini tufafin masu - tsoron Allah. ” A waɗanne hanyoyi ne muke so mu yi ado da adon mutane masu adalci da masu tsoron Allah? Ɗaya shi ne “ yaɗa shari’a. ” Ya roƙi Allah ya taimaka wajen kafa shari’a a al’umma : shari’a ta shari’a, shari’a ta rarraba arziki mai muhimmanci na ƙasar tsakanin mutane a hanyar da ta dace, shari’a ta rarraba zarafi tsakanin mutanen a hanyar da ta dace. Waɗannan su ne jigajigai da ƙa’idodi na irin adon da ake bukata a gare mu. Idan kai ɗan’uwa ne, ɗan’uwanka ne, ɗan’uwanka ne, ɗan’uwanka ne, ɗan’uwanka, ɗaya daga cikin iyalinka, ko kuma ɗaya daga cikin ma’aikatanka. Kuma waɗanda suke kame fushinka, suna gafarta ma mutane. ” [ The Holy Quran, 3 : 134] Amma idan kai ne ke ja - gorar wani abu a cikin jama’a kuma kana da matsayi, idan kalamanka da ayyukanka da amincewarka da kuma ƙin da ka yi suna shafan jama’arka, to, fushinka bai yi daidai da na talaka ba. Irin wannan mutum zai iya yin fushi da wasu mutane ko kuma waɗanda suke cikin zuciyarsa kuma ya yi musu magana, amma sakamakon fushinsa ya bambanta ƙwarai da sakamakon fushi na talaka wanda zai iya yin fushi da kuma dūkan wani, alal misali. Kada a yi abubuwa domin fushi. Ubangijinmu, ya gafarta mana laifofinmu da kuma gwanintarmu a al’amuranmu. Kuma ta wajen “ busa harshen ƙiyayya. ” Ya kamata kowa ya yi ƙoƙari ya kashe wannan wutar. Wannan shi ne dalilin da ya sa nake shawarar abokai, wato, ma’aikatan gwamnati da kuma mutanen da ake furta furcinsu a ƙasarsu gabaki ɗaya, su lura da furcinsu kuma su kame harshensu. Wataƙila wani furci ba kawai zai ɓata wutar rashin jituwa ba, amma zai iya ƙone ta. Kada mu ƙyale halinmu da kalamanmu da ayyukanmu su sa waɗanda suke da aminci ga Jamhuriyar Musulmai sanyin gwiwa. Ya kamata mu kyautata dangantakar da ke tsakanin waɗanda suke da matsala da juna. Idan ya zo ga bayyana abubuwa game da wasu mutane, ya kamata mu bayyana halayensu masu kyau kawai. Idan ka san wani abu mai kyau da wani mutum ko ma’aikacin gwamnati ya yi, wannan ne ya kamata ka bayyana game da shi. Akwai abubuwa da yawa da za a iya faɗa game da wannan. Abin da na faɗa sashe ne kawai na addu’ar. ’ Yan’uwa 22,23 ne a addu’ar kuma na taɓa 6,7 ne kawai a cikinsu. Ya kamata mu roƙi Allah ya “ yafa mana tufafin mai - tsoron Allah. ” Waɗannan su ne wasu farillai na yin ado. Wannan shi ne ƙarshen jawabina na farko. Sashe na biyu na jawabina shi ne bincika yanayin ƙasar. Da akwai fitattun darussa a cikin rahoton kuma yana da kyau a sanar da su don kowa ya san ƙoƙarce - ƙoƙarcen da aka yi da kuma hidimomin da aka yi. Zan tattauna batutuwan ƙasar daga wani ra’ayi dabam, wanda yake da muhimmanci a gare mu. Me ya sa yake da muhimmanci? Waɗannan abubuwa suna da muhimmanci a koyaushe, amma suna da muhimmanci musamman a yanayi na yanzu domin yanayin duniya. Na farko, yanayin yankin ba shi da iyaka. Farkawar Musulmai da kuma aukuwa mai girma da aka yi a yankin ba su taɓa faruwa ba tun daga farkon Revenge har zuwa yau. Wani babban biki ya faru. Al’umma kamar ƙasar Masar tana da irin wannan ƙungiya mai girma, ta ci sarautar Masar kuma ta furta kalmomin Musulmai, da yake yanayin yankin ya yi barazana ga wanzuwar ƙarya ta gwamnatin Yahudawa da ta Sihiyona, waɗannan abubuwa sun yi yawa ainun da ba su dace ba a binciken da aka yi a taron gunduma. Hakika, waɗannan yanayi ne kuma suna ba da bege mai kyau ga Jamhuriyar Musulmai. Ƙari ga haka, abubuwan da ke faruwa a duniya ba su taɓa faruwa ba. Matsalolin tattalin arziki da suka shafi masu girman kai na yamma aukuwa ne mai ban al’ajabi kuma ba za mu iya bi da su yadda ya kamata ba. Binciken da mutane a yamma suke yi game da matsalar tattalin arziki a Amirka da wasu ƙasashen Turai da kuma gargaɗin da suke yi game da nan gaba, sashe ne kawai na waɗannan batutuwan. Waɗanda suke goyon bayan ƙasashe masu iko a faɗin duniya, waɗanda suke da iko bisa yawancin hanyoyin sadarwa na duniya, ba sa son a bayyana wa mutanen duniya girman wannan matsalar, idan ba haka ba, girman matsalar ya fi wannan tsanani. Ta wurin tagomashin Allah, idan da lokaci, zan faɗi wasu abubuwa game da wannan a ƙarshen jawabina. Wani batu kuma shi ne sa’ad da aka soma yaƙi da ’ yan ta’adda a yammacin ƙasar Turai, musamman ma a yammacin ƙasar Turai, wato daga ƙasar Turai zuwa ƙasar Amirka. Sai suka kai wa ƙasashen Musulmai biyu hari. Suna da wasu shirye - shirye, amma Allah bai ba su lokaci ba kuma sun ci nasara. To, waɗannan batutuwa ne masu muhimmanci. Bai kamata a ɗauki abin da ya faru a ƙasar Norway a matsayin aukuwa na musamman ba. A irin wannan yanayin, muna bukatar mu sake bincika kanmu kuma mu ga yanayinmu. Idan ba mu san waɗannan zarafi ba, idan ba mu san su ba, idan ba mu yi amfani da su yadda ya dace ba, idan ba mu yi amfani da su a lokacin da ya dace ba, za mu yi hasara. Wasu lokatai yin hasarar zarafi yana zama abin yi wa kansa barazana, abin baƙin ciki. Saboda haka, ba laifi ba ne a yi la’akari da al’amuran ƙasar gabaki ɗaya. Muna da kasawa da kuma ƙarfi kuma muna bukatar mu san su biyun. A kai a kai suna ɗaukaka ra’ayi marar kyau a hanyar watsa labarai da kuma wasu wurare. Kuma da zarar sun yi tambaya, sai su ce, “ Kana hana mu faɗin gaskiya. Kana kiransa baƙin ciki da wasu irin waɗannan abubuwa, amma muna son mu faɗi gaskiya ne kawai. ” Ina shiga jaridu 10,20 a kowace rana. Wasu jaridu suna buga ƙasidu 4,5 a kowace rana da ya isa ya cika zukatan raunana da tsoro. Ba zan zargi kowa ba, amma hakan gaskiya ne kuma ba daidai ba ne. Haka ma yake da sauran mutane. Hakan ma ba daidai ba ne. Muna bukatar mu yi la’akari da abin da gwamnati ta yi da kuma abin da ta kasa yi. Saboda haka, idan muna son mu bincika yanayin ƙasar yadda ya dace, muna bukatar mu ga abubuwa masu kyau da marasa kyau. A yau zan yi magana a kan wani batu, amma wannan batun yana bukatar aiki sosai. Darussa masu kyau za su nuna mana iyawa da ƙasar take morewa. Kuma jerin munanan abubuwa za su nuna mana abubuwa da ya kamata mu mai da wa hankali. Idan muka gwada waɗannan jerin, za mu fahimci hanyar kuma za mu fahimci abin da ya kamata mu yi. Na rubuta abubuwa 5,6 da suka zama sakamakon ci gaba na Jamhuriyar Musulmai a cikin shekaru 32 da suka shige. ’ Yan shekaru da gwamnati ta yi suna da kyau kuma wasu shekaru ba su da kyau, amma waɗannan abubuwa ne masu kyau da muka cim ma a cikin shekaru 32 da suka shige. Ƙarfi na farko na Jamhuriyar Musulmai shi ne cewa ta nuna cewa iyawarta ta fi barazanar. A cikin shekaru 32 da suka shige, mun fuskanci matsaloli da yawa kamar su, farmakin siyasa, farmakin kāriya, farmakin sojoji, da kuma farmakin tattalin arziki, waɗanda ake son su yi wa Jamhuriyar Musulmai lahani. Hakika suna son su ci Jamhuriyar Musulmai, wanda ya yi musu wuya, shi ya sa suka yi ƙoƙari su hana Jamhuriyar Musulmai da kuma na Irana. Jamhuriyar Musulmai ta sha kan wannan burgar. Wasu cikin waɗannan barazanar baƙi ne kai tsaye, irinsu tsari. An yi shekaru da yawa ana tsananta musu, amma an daɗa tsananta musu a shekarun baya bayan nan. Sun aikata kai tsaye ko kuma sun yi amfani da Majalisar Ɗinkin Duniya wadda take ƙarƙashin ja - gorarsu wajen kafa wannan dokar. Waɗannan ne barazanar da baƙi suka yi. Ko da yake maƙiyan sun yi amfani da waɗannan abubuwan don su taimaka wa maƙiyansu, amma a yau, ƙabilu dabam - dabam suna zama tare a ƙasar a hanyar da ta dace. Na gaskata cewa wannan yana ɗaya daga cikin abubuwa masu muhimmanci. Ya kamata mu mai da hankali ga wannan batun sa’ad da muke lissafa ƙarfi na Jamhuriyar Musulmai. Jamhuriyar Musulmai ta fuskanci magabtaka na mutanen da suka fi ƙarfi a duniya kuma an tilasta mata ta bi da barazanar kai tsaye na shekara 32, amma ta sha kan dukan waɗannan barazanar. Na gaskata cewa wannan shi ne ƙarfi mafi muhimmanci na Jamhuriyar Musulmai. Ƙarfi na biyu shi ne amincewar da ke tsakanin mutanen da kuma Jamhuriyar Musulmai.